Skip to main content

AI assistant

Sign in to chat with this filing

The assistant answers questions, extracts KPIs, and summarises risk factors directly from the filing text.

Síminn Investor Presentation 2021

Feb 18, 2021

2203_rns_2021-02-18_e0232dcb-c984-4cf7-b407-5879c06a5768.pdf

Investor Presentation

Open in viewer

Opens in your device viewer

img-0.jpeg

Árshlutauppgjör 4F 2020

Ársuppgjör 2020

Orri Hauksson og Óskar Hauksson

img-1.jpeg

img-2.jpeg

  1. febrúar 2021

Lykiltölur úr rekstri

4F 2020 2020
Tekjur 8.192m.kr.
4F 2019: 7.896 m.kr. 29.939 m.kr.
2019: 29.071 m.kr.
EBITDA * 2.594 m.kr.
4F 2019: 2.728 m.kr. 10.700 m.kr.
2019: 10.516 m.kr.
EBITDA % * 31,7%
4F 2019: 34,5% 35,7%
2019: 36,2%
EBIT * 1.032 m.kr.
4F 2019: 1.162 m.kr. 4.586 m.kr.
2019: 4.914 m.kr.
Fjärfestinga-hreyfingar 1.627 m.kr.
4F 2019: 1.385 m.kr. 5.986 m.kr.
2019: 6.369 m.kr.
Nettó skuldir / 12M EBITDA * Handbært fé Eiginfjärhlutfall
1,42
4F 2019: 1,52 735 m.kr.
4F 2019: 217 m.kr. 57,2%
4F 2019: 55,9%

Rekstur 4F 2020

  • Tekjuvõxtur samstæðu var 3,7% á milli ára
  • Helmingur af tekjuvexti er vegna upplýsingatækni
  • Talsverður võxtur tengt gagnaflutningi, sjónvarpsbjónustu og vörusölu
  • Samdráttur í talsíma og farsíma
  • Samdráttur í farsímatekjum vegna reikis var 120 m.kr. á milli ára
  • Võxtur í farsímatekjum án áhrifa reikis
  • Áfrýjunarnefnd samkeppnismála úrskurðar Símanum í hag
  • 300 m.kr. lækkun sem hefur áhrif á 4F – Heildaráhrif ársins eru neikvæð um 200 m.kr.
  • Áhrif veikara gengis talsverð
  • Meðalgengi tæplega 15% lægra en á 4F 2019
  • Launakostnaður lækkar

  • Án stjórnvaldssektar 2F/4F 2020


C

Rekstur


Rekstrarreikningur

Rekstrarreikningur 4F 12M
2020 2019 % 2020 2019 %
Rekstrartekjur 8.192 7.896 3,7% 29.939 29.071 3,0%
Kostnadarverð söl (4.753) (4.367) 8,8% (16.492) (14.906) 10,6%
Rekstarkostnadar (2.107) (2.367) -11,0% (9.061) (9.251) -2,1%
EBIT 1.332 1.162 14,6% 4.386 4.914 -10,7%
Hrein fjármagnsgjöld (105) (231) -54,5% (702) (1.045) -32,8%
Tekjuskattur (172) (171) 0,6% (768) (799) -3,9%
Hagnaður tímabils 1.055 760 38,8% 2.916 3.070 -5,0%
EBITDA 2.894 2.728 6,1% 10.500 10.516 -0,2%
Hagnaður á hlut 0,13 0,08 62,5% 0,34 0,34 0,0%

img-3.jpeg
Rekstartekjur

img-4.jpeg
EBITDA*

img-5.jpeg
EBIT*

Rekstur 2020

  • Óreglulegir liðir hafa áhrif á EBITDA samanburð á milli ára
  • Nettó áhrif sektar á árinu – 200 m.kr.
  • Skaðabætur gjaldfærðar á 3F – 110 m.kr.
  • Skaðabætur gjaldfærðar á 1F 2019 – 50 m.kr.
  • Söluhagnaður vegna Kringluverslunar á 2F 2019 – 164 m.kr.
  • Tekjufærsla vegna lokunar á vildarkerfi á 1F 2019 – 112 m.kr.
  • Sé leiðrétt fyrir óreglulegum liðum eru EBITDA afkoma og hagnaður að vaxa á milli ára
  • Samanburðarhæfur rekstarhagnaður er óbreyttur á milli ára
  • Vaxtagjöld lækka um 340 m.kr. frá fyrra ári

  • Án stjórnvaldssektar 2F/4F 2020


Tekjur eftir starfsbåttum

Starfsbættir 4F 12M
2020 2019 Breyting % 2020 2019 Breyting %
Farsimi 1.434 1.464 (30) -2,0% 5.544 5.772 (228) -4,0%
Talsimi 415 435 (20) -4,6% 1.714 1.803 (89) -4,9%
Gagnaflutningur 2.220 2.153 67 3,1% 8.774 8.573 201 2,3%
Sjónvarpsbjónusta 1.639 1.567 72 4,6% 6.253 5.621 632 11,2%
Upplýsingatækni 1.573 1.425 148 10,4% 4.636 4.162 474 11,4%
Vörusala 676 611 65 10,6% 2.157 1.932 225 11,6%
Annað 235 241 (6) -2,5% 861 1.208 (347) -28,7%
Samtals 8.192 7.896 296 3,7% 29.939 29.071 868 3,0%

img-6.jpeg
Farsimi

img-7.jpeg
Gagnaflutningur

img-8.jpeg
Sjónvarpsbjónusta

img-9.jpeg
Upplýsingatækni


Rekstur 4F 2020

Stöðug afkoma á 4F – Tekjur aukast en veik króna

  • Góður tekjuvöxtur dreginn áfram af vexti í upplýsingatækni og sjónvarpi
  • Hægir á tekjuvexti í sjónvarpi – Síminn Sport að fullu inni í samanburði á milli fjórðunga
  • Premium áskrifendum fjölgar um 1.800 á 4F
  • Auglýsingatekjur vaxa um 10% frá 4F 2019
  • Vöxtur í búnaðarsölu Símans en framlegð låg
  • Tekjuvöxtur í gagnaflutningi tengdur verðbreytingum
  • Farsímatekjur án áhrifa reikitekna aukast á milli ára
  • Um 120 m.kr. lækkun reikitekna m.v. 4F 2019
  • Gengisveiking hefur neikvæð áhrif á kostnað, einkum á kostnaðarverð seldrar þjónustu
  • Gengi að meðaltali tæplega 15% veikara en á 4F 2019
  • Kostnaður við innlenda dagskrárgerð hækkar um 40 m.kr. frá 4F 2019
  • Kostnaður við sérfræðiráðgjöf þ.m.t. lögræðiráðgjöf hækkar um 60 m.kr.
  • Lækkun sektar frá Samkeppniseftirlitinu færð á 4F

Rekstur 2020

Góð afkoma í erfiðu árferði

  • Tekjur aukast um 3% sem er mesti vöxtur félagsins frá árinu 2013
  • Sjónvarpsþjónusta og upplýsingatækni draga vagninn í tekjuvexti
  • Tekjur af Premium aukast um tæpar 500 m.kr. og auglýsingatekjur um tæpar 100 m.kr.
  • Sensa með metár þar sem flestir helstu tekjupóstar aukast
  • Tekjur Mílu aukast um tæpar 150 m.kr. eða 2,3%
  • Ánægjulegt að sjá farsímatekjur án áhrifa reikis aukast á ný
  • Fjöldatölur almennt að þróast með jákvæðum hætti
  • Fækkun um 700 í interneti
  • Lítilsháttar fjölgun á heimilspökkum sem voru 37.500 um áramótin
  • Bein tekjuáhrif af COVID voru minni en óttast var við upphaf faraldurs
  • Um 400 m.kr. lækkun reikitekna á milli ára
  • Vanskil aldrei verið lægri en viðbúið að aukning verði ef núverandi ástand dregst á langinn
  • Bæði Síminn og Sensa með hlutfallslega lítil viðskipti við fyrirtæki í þeim geirum sem eru að taka þyngsta hóggið
  • Síminn og dótturfélög nýttu engin opinber úrræði á árinu tengd COVID

Rekstur 2020

Kostnaðarlækkanir vega á móti veikingu gengis

  • Kostnaðaraðhald mikið en veiking krónu hefur áhrif
  • Stöðugildi að meðaltali 50 færri árið 2020 en árið 2019 – Fækkun að mestu á 2F
  • Launakostnaður lækkar um tæpar 300 m.kr. á milli ára
  • Starfsmannakostnaður lækkar um 130 m.kr. á milli ára – Mikið til tengt COVID
  • Sölu- og markaðskostnaður lækkar um 85 m.kr. á milli ára
  • Kostnaðarverð seldra vara hækkar um 200 m.kr. sem er afleiðing aukinnar vörusölu Sensa og Símans
  • Upplysingatæknikostnaður lækkar þrátt fyrir að útvistunarverkefnum fjölgi
  • Hátt í 800 m.kr. hækkun á kostnaðarverði seldrar þjónustu (KSÞ)
  • Tæplega 200 m.kr. má skýra með auknum kostnaði við framleiðslu innlends efnis í sjónvarpi
  • Gengisáhrif umtalsverð og valda nálægt helmingi hækkunar KSÞ
  • Vaxtakostnaður lækkar um 340 m.kr. á milli ára

Efnahagur og sjóðstreymi


Efnahagsreikningur

Eignir 31.12.2020 31.12.2019
Fastafjármunir
Rekstrarfjármunir 18.991 18.716
Leigueignir 5.378 5.118
Øefnislegar eignir 32.544 34.265
Aðrir fastafjármunir 544 472
Fastafjármunir 57.457 58.571
Veltufjármunir
Birgðir 1.127 1.751
Viðskiptakrófur 3.147 4.188
Aðrir veltufjármunir 834 794
Handbært fé 735 217
Eignir flokkaðar til sölu 1.906 0
Veltufjármunir 7.749 6.950

Eignir alls 65.206 65.521

img-10.jpeg
Hreinar vaxtaberandi skuldir

img-11.jpeg
Eignifjárhlutfall

Skuldir og eigið fé 31.12.2020 31.12.2019
Eigið fé
Eigið fé 37.298 36.632
Langtimaskuldir
Skuldabréfalán 14.289 14.481
Leiguskuldbinding 5.066 4.632
Viðskiptaskuldir 0 353
Tekjuskattsskuldbinding 670 802
Langtimaskuldir 20.025 20.268
Skammtímaskuldir
Skuldir við lánastofnanir 500 600
Viðskiptaskuldir 2.554 3.533
Næsta árs afborgun 1.663 1.750
Aðrar skammtímaskuldir 2.390 2.738
Skuldir vegna eigna sem flokkaðar eru til sölu 776 0
Skammtímaskuldir 7.883 8.621
Skuldir og eigið fé alls 65.206 65.521

img-12.jpeg
Nettó skuldir/EBITDA*

img-13.jpeg
Arðsemi eigin fjár

  • Án stjórnvaldssektar 2F/4F 2020

Sjóðstreymi

Sjóðstreymi 2020 2019
Rekstrarhreyfingar
Rekstrarhagnaður ársins 4.386 4.914
Rekstrarliðir sem hafa ekki áhrif á fjárstreymi:
Afskriftir og virðisrýrnun 6.114 5.602
Aðrir liðir sem ekki hafa áhrif á fjárstreymi (20) (170)
10.480 10.346
Breytingar á rekstrartengdum eignum og skuldum 765 (81)
Handbært fé frá rekstri án vaxta og skatta 11.245 10.265
Nettó greiddir vextir (703) (992)
Greiddir skattar (889) (766)
Handbært fé frá rekstri 9.653 8.507
Fjárfestingarhreyfingar
Fjárfestingar í varanlegum rekstrarfjármunum (5.743) (6.333)
Aðrar fjárfestingarhreyfingar (243) (36)
Fjárfestingarhreyfingar (5.986) (6.369)
Fjármögnunarhreyfingar
Greiddur arður (500) (330)
Viðskipti með eigin bréf (1.751) (1.310)
Áfborganir leiguskuldbindingar (587) (552)
Nettó breyting á lánum (292) (1.000)
Fjármögnunarhreyfingar (3.130) (3.192)
Hækkun (lækkun) á handbæru fé 537 (1.054)
Áhrif gengisbreytinga á handbært fé (19) 25
Handbært fé í upphafi árs 217 1.246
Handbært fé í lok ársins 735 217

img-14.jpeg
Frjálst fjárflæði*

img-15.jpeg
Frjálst fjárflæði

*Frjálst fjárflæði samanstendur af handbæru fé frá rekstri fyrir vexti að frádregnum fjárfestingarhreyfingum


Fjárfestingar


Samstæða

Fjárfestingahreyfingar

img-16.jpeg

img-17.jpeg

img-18.jpeg

Fjárfestingar 2020

  • Fjárfestingahreyfingar lækka um 383 m.kr. á milli ára.
  • Fjárfesting í sýningarréttum sjónvarpsefnis lækkar um 360 m.kr.
  • Fjárfestingar Mílu lækka um 435 m.kr.
  • Léttkaup hjá Síminn Pay og aðrar fjárfestingar aukast um 200 m.kr.
  • Fjárfestingar Símans og Sensa í varanlegum rekstrarfjármunum standa í stað á milli ára.

*Endurgert m.v. breytta framsetningu á sýningarrétti sjónvarpsefnis


Míla

Fjárfestingar

img-19.jpeg

img-20.jpeg

img-21.jpeg

img-22.jpeg

Ljósléiaraverkefnið

  • Fjárfestingar Mílu hafa farið lækkandi frá árinu 2017
  • Allan tímann hefur áhersla verið á ljósleiðaravæðingu, fyrst á höfuðborgarsvæðinu og síðar líka á landsbyggðinni
  • Um 95 þúsund heimili með aðgang að ljósleiðara í árslok 2020, þar af um 75 þúsund á höfuðborgarsvæðinu
  • Um 16 þúsund ný heimili fengu aðgang að ljósleiðara á árinu
  • Tengdir notendur orðnir tæplega 40 þúsund
  • Rúmlega 10 þúsund notendur tengdir árið 2020

Síminn móðurfélag

Fjárfestingar

img-23.jpeg


Um starfsemina


S

Síminn

  • Sjónvarp Símans próast hratt áfram
  • Nýjar dreifileiðir
  • Sjónvarp Símans í AndroidTV kom út í desember 2020
  • Sjónvarp Símans í AppleTV kom út um síðustu mánaðarmót
  • Sama efnisúrval og upplifun óháð dreifileiðum
  • Ýmsar nýjungar í viðmóti og þjónustum framundan

  • Síminn stærsti sólúaðili ljósleiðaratenging

  • Í nýjustu tölfræðiskýrslu Póst- og fjarskiptastofnunnar, sem tekur mið af fyrri hluta ársins 2020, kemur fram að Síminn sé orðinn stærsti sólúaðili ljósleiðaratenging
  • Í fyrra var samið við Gagnaveitu Reykjavíkur um að selja þjónustu Símans yfir net þeirra. Gert er ráð fyrir að sú þjónusta komist í gagnið á næstu mánuðum

img-24.jpeg


Síminn

  • Fyrstu 5G sendarnir voru settir upp í lok síðasta árs
  • 5G á þremur sendistöðum til prófana og mun félagið innleiða þjónustuna í áföngum til viðskiptavina síðar á árinu
  • Félagið hefur samið við Ericsson um áframhaldandi uppbyggingu farsímakerfa og áætlar að setja upp 5G á 40-50 sendistöðum á árinu
  • 4G sendistaðir voru um 530 í árslok og var afkastageta senda aukin á árinu
  • Uppbygging 4G heldur áfram og verða 30-40 sendistaðir til viðbótar uppfærðir með 4G á þessu ári

  • Stjórnvaldssekt lækkuð um 300 m.kr.

  • Síminn kærði niðurstöðu Samkeppniseftirlitsins frá því í maí sl.
  • Niðurstaða áfrýjunarnefndar samkeppnismála birt 13. janúar sl.
  • Meirihluti ákvörðunar Samkeppniseftirlitsins var felldur úr gildi
  • Skref í rétta átt en ekki lokaniðurstaða sem félagið taldi lagalega rétta
  • Stjórnvaldssekt lækkuð úr 500 m.kr. í 200 m.kr.
  • Lækkun færð í bækur félagsins í desember 2020

img-25.jpeg


Míla

  • Góður gangur í ljósleiðaravæðingu Mílu, bæði á höfuðborgarsvæðinu og úti á landi
  • Heildarfjöldi þeirra heimila sem hefur aðgang að ljósleiðara Mílu er kominn yfir 95 þúsund á landinu öllu
  • Tengdir notendur orðnir tæplega 40 þúsund
  • Stór verkefni við lagningu ljósleiðarastofnstrengja styrkja fjarskiptasamband viða um land
  • Vinnu við lagningu hálendisleiðar lokið
  • Önnur mikilvæg verkefni voru lagning frá Þorlákshöfn í Selvog, í Hörgárdal og á Seyðisfirði
  • Covid hafði talsverð áhrif á starfsemina en áhrif á rekstur og uppbýggingu fjarskiptakerfa urðu minni en gert var ráð fyrir
  • Fjarskiptakerfi voru almennt vel búin undir breytt notkunarmynstur (aukin heimanotkun)
  • Uppbýgging gekk í samræmi við áætlanir
  • Aukin eftirspurn eftir ljósleiðaratengingum á fjórða ársfjörðungi
  • Niðurlagningarverkefni
  • Míla hefur gefið út að félagið áformi að niðurlagningu koparkerfisins verið lokið árið 2030

img-26.jpeg


Sensa selt til Crayon Group

  • Samningur um sölu Sensa til Crayon Group var undirritáður í byrjun desember sl.
  • Heildarverðmæti Sensa í samningnum er 3.250 m.kr.
  • 2/3 hluti greiddur með reiðufé
  • 1/3 hluti greiddur með bréfum í Crayon sem er bundinn til tólf mánaða frá undirritun kaupsamnings
  • Áætlaður sölohagnaður Símans er 1,7 ma.kr.
  • Fer meðal annars eftir gengi bréfa í Crayon á uppgjörsdegi
  • Beðið er samþykkis Samkeppniseftirlitsins
  • Geta Símans styrkist til innri og ytra vaxtar
  • Síminn mun áfram vera einn af lykilviðskiptavinum Sensa
  • Samstarf milli Símans og Crayon Group sem mun styrkja vöruframboð og þjónustu Símans á sviði upplýsingatækni
Sensa - lykiltölur 2018 2019 2020
Tekjur 4.384 4.795 5.225
EBITDA 423 421 544
Hlutfall 9,6% 8,8% 10,4%
EBIT 172 168 315
Hlutfall 3,9% 3,5% 6,0%
CAPEX 308 106 100
Hlutfall 7,0% 2,2% 1,9%

img-27.jpeg

img-28.jpeg

img-29.jpeg

img-30.jpeg

sensa

Crayon


Breytt verkaskipting um áramót

  • Um síðustu áramót fluttust IP net og farsímadreifikerfi frá Símanum til Mílu
  • Umfangsmikið verkefni og hefur undirbúningur staðið yfir í nokkra mánuði
  • Umsvif Mílu aukast við breytinguna
  • 20 starfsmenn færðust til á milli fyrirtækjanna
  • Árstekjur aukast um tæplega 2,2 ma.kr.
  • EBITDA eykst um 1.200 m.kr.
  • Fjárfestingar aukast um 750 m.kr.
  • Tækifæri fyrir nýja valkosti og þjónustu fyrir fjarskiptamarkaðinn og hagkvæmari uppbyggingu

img-31.jpeg


Breytt fjármagnsskipan

Breytt fjármagnsskipan

  • Móðurfélagið hefur undanfarin ár séð um alla fjármögnun dótturfélaga samstæðunnar
  • Míla er að ganga frá eigin fjármögnun frá Íslandsbanka
  • Móðurfélagið er samhliða að ganga frá endurfjármögnun frá Arion banka
  • Við breytingu á fjármagnsskipan samstæðunnar og með sölu Sensa losnar um fjármuni sem ekki nýtast í daglegum rekstri
  • Verður að hluta til komið til hluthafa
  • Tillaga verður lögð fyrir aðalfund um að færa niður eigið fé um 8 ma.kr.
  • Tillaga um arðgreiðslu er 500 m.kr. sem er óbreytt upphæð milli ára
  • Eiginfjárhlutfall samstæðu mun lækka úr 57,2% í u.þ.b. 44%

img-32.jpeg


PF = Pro forma

Míla í kjölfar breytinga

Flutningur eininga, endurfjármögnun og lækkun hlutafjár

Míla - lykiltólur 2018 2019 2020 Δ 2020 PF
Tekjur 6.432 6.315 6.462 2.150 8.612
EBITDA 3.419 3.866 3.950 1.200 5.150
Hlutfall 53,2% 61,2% 61,1% 59,8%
EBIT 1.760* 1.828 1.927 500 2.427
Hlutfall 27,4% 29,0% 29,8% 28,2%
CAPEX 2.688 2.710 2.275 750 3.025
Hlutfall 41,8% 42,9% 35,2% 35,1%
Eignir 21.169 25.257 26.125 9.200 35.325
- p.a. handbært fé 173 166 784 250 1.034
Eigið fé 5.739 12.261 13.465 -4.000 9.465
Skuldir 15.430 12.996 12.660 13.200 25.860
- p.a. vaxtaberandi skuldir 12.737 8.000 8.000 12.000 20.000
Skuldir og eigið fé 21.169 25.257 26.125 9.200 35.325
Eiginfjárhlutfall 27,1% 48,5% 51,5% 26,8%

*EBIT 2018 leiðrétt fyrir afskrift viðskiptavildar upp á 2.990 m.kr.

img-33.jpeg
Tekjur

img-34.jpeg
EBIT

img-35.jpeg
Skuldir

img-36.jpeg
EBITDA

img-37.jpeg
CAPEX

img-38.jpeg
Eiginfjárhlutfall


Móðurfélag í kjölfar breytinga

Sala Sensa, flutningur eininga, endurfjármögnun og lækkun hlutafjár

Móðurfélag - lykiltölur 2018* 2019 2020* Δ 2020 PF
Tekjur 23.232 23.391 23.768 -50 23.718
EBITDA 5.685 6.677 6.644 -1.200 5.444
Hlutfall 24,5% 28,5% 28,0% 23,0%
EBIT 2.958 3.013 2.430 -500 1.930
Hlutfall 12,7% 12,9% 10,2% 8,1%
CAPEX 2.569 3.460 3.398 -750 2.648
Hlutfall 11,1% 14,8% 14,3% 11,2%
Eignir 57.029 63.418 63.747 -16.450 47.297
- p.a. handbært fé 1.217 165 708 4.850 5.558
Eigið fé 35.454 36.827 37.448 -6.300 31.148
Skuldir 21.575 26.591 26.299 -10.150 16.149
- p.a. vaxtaberandi skuldir 17.221 16.221 15.929 -8.950 7.000
Skuldir og eigið fé 57.029 63.418 63.747 -16.450 47.297
Eiginfjárhlutfall 62,2% 58,1% 58,7% 65,9%
  • Víð breytingarnar eykst handbært fé móðurfélags um 5 ma kr.
  • Auk þess hefur félagið aðgang að allt að 6 ma kr. til viðbötar í langtimaláni, lánalínu og víxlum
  • Umtalsverð geta til endurkaupa og nýtingu tækifæra til frekari vaxtar

img-39.jpeg
Tekjur

img-40.jpeg
EBIT

img-41.jpeg
Skuldir

img-42.jpeg
EBITDA

img-43.jpeg
CAPEX

img-44.jpeg
Eiginfjárhlutfall

PF = Pro forma


Samstæða í kjölfar breytinga

Sala Sensa, endurfjármögnun og lækkun hlutafjár

Samstæða - lykiltölur 2018* 2019 2020* Δ 2020 PF
Tekjur 28.540 29.071 29.939 -4.465 25.474
EBITDA 9.521 10.516 10.700 -544 10.156
Hlutfall 33,4% 36,2% 35,7% 39,9%
EBIT 4.907 4.914 4.586 -315 4.271
Hlutfall 17,2% 16,9% 15,3% 16,8%
CAPEX 5.575 6.333 5.743 -100 5.643
Hlutfall 19,5% 21,8% 19,2% 22,2%
Eignir 58.834 65.521 65.206 4.000 69.206
- p.a. handbært fé 1.246 217 735 5.100 5.835
Eigið fé 35.202 36.632 37.298 -6.300 30.998
Skuldir 23.632 28.889 27.908 10.300 38.208
- p.a. vaxtaberandi skuldir 17.231 16.231 15.939 11.050 26.989
Skuldir og eigið fé 58.834 65.521 65.206 4.000 69.206
Eiginfjárhlutfall 59,8% 55,9% 57,2% 44,8%

*EBIT 2018 leiðrétt fyrir afskrift viðskiptavildar upp á 2.990 m.kr.
EBITDA 2018 endurgert m.v. breytta framsetningu á sýningarrétti sjónvarpsefnis.
EBITDA og EBIT 2020 án 200 m.kr. stjórnvaldssektar 2F/4F 2020

img-45.jpeg
Tekjur

img-46.jpeg
EBIT

img-47.jpeg
Skuldir

img-48.jpeg
EBITDA

img-49.jpeg
CAPEX

img-50.jpeg
Eiginfjárhlutfall

PF = Pro forma


S

Tillögur fyrir aðalfund


Arðgreiðslur og endurkaup

Breytt fjármagnsskipan

Arðgreiðslustefna:

„Síminn hf. stefnir að því að greiða hluthöfum árlega arð og/eða framkvæma endurkaup sem nema að lágmarki 50% af hagnaði eftir skatta í samræmi við lög og reglur hverju sinni. Við gerð tillagna um arðgreiðslu og/eða kaup á eigin hlutum skal stjórn meðal annars taka tillit til viðmiða við fjárhagsskipan félagsins, aðstæðna á markaði, fjárfestingarþarfar á næstu árum og skuldbindinga félagsins.“

Óskað verður eftir heimild aðalfundar þann 11. mars 2021 til að:

  1. Greiða út 500 milljónir króna í arð – Sama fjárhæð og árið 2020
  2. Lækka hlutafé félagsins um 316 milljónir að nafnverði með jöfnun á eigin hlutum félagsins. Er 3,6% af útgefnum hlutum í félaginu
  3. Lækka eigið fé með 8 milljarða króna greiðslu til hluthafa í tengslum við breytta fjármagnsskipan
  4. Óskað verður eftir heimild til að kaupa allt að 10% af útgefnu hlutafé á næstu 18 mánuðum

  5. Ákvörðun um heildarfjárhæð endurkaupa ársins liggur ekki fyrir en stjórn verður heimilt að vinna innan þess ramma sem heimild aðalfundar veitir og byggir á arðgreiðslustefnu.


Horfur 2021


Rekstrarhorfur 2021

Spennandi ár framundan

  • Breytingar á samstæðu munu skerpa á hlutverki Símans og Mílu gagnvart viðskiptavinum
  • Miklar breytingar á Mílu sem festa félagið í sessi sem eitt öflugasta innviðafélag landsins
  • Breyting á fjármagnsskipan og endurfjármögnun styrkir lausafjárstöðu og eykur möguleika á nýtingu tækifæra á markaði – Arðsemi eykst
  • Samningur Símans við Gagnaveitu Reykjavíkur opnar á ný tækifæri
  • Reiknað er með hóflegum tekjuvexti í kjarnabjónustum að talsíma undanskildum
  • Hægir á vexti sjónvarpsbjónustu eftir hraðan vöxt undanfarin ár
  • Samkeppni að vanda mikil og innkoma erlendra aðila á markaðinn er okkur hvatning til að gera enn betur
  • Áhugaverð tækifæri eru í framtíðarsamstarfi Símans og Crayon í kjölfar sölu Sensa
  • Ekki útlit fyrir vöxt í hefðbundnum rekstarkostnaði en erfitt að bregðast við mikilli veikingu krónu
  • Síminn ekki ónæmur fyrir COVID og erfiðleikum í efnahagslífinu
  • Reiknað með hóflegum afkomuvexti árið 2021

Horfur fyrir árið 2021

img-51.jpeg

EBITDA samstæðu án Sensa og 200 m.kr. stjórnvaldssektar var 10.156 m.kr. árið 2020

Fjárfestingar samstæðu án Sensa voru 5.643 m.kr. árið 2020


Hluthafar

img-0.jpeg

Hluthafar 14.2.2021 Fjöldi hluta Eignahlutur
Stoðir hf. 1.300.000.000 14,86%
Lifeyrissjóður verslunarmanna 1.119.675.792 12,80%
Lifeyrissj.starfsm.rik. A-deild 803.675.000 9,18%
Gildi - lifeyrissjóður 794.216.544 9,08%
Stapi lifeyrissjóður 383.001.106 4,38%
Birta lifeyrissjóður 345.684.314 3,95%
Söfnunarsjóður lifeyrisréttinda 281.399.167 3,22%
Brú Lifeyrissjóður starfs sveit 280.807.620 3,21%
Lifeyrissj.starfsm.rik. B-deild 218.703.300 2,50%
Frjálsi lifeyrissjóðurinn 218.212.279 2,49%
10 stærstu hluthafar 5.745.375.122 65,66%
Aðrir hluthafar 2.691.277.729 30,76%
Samtals útistandandi hlutir 8.436.652.851 96,42%
Eigin bréf 313.347.149 3,58%
Heildarhlutafé 8.750.000.000 100,00%

img-1.jpeg

Stoðir hf.
Lifeyrissjóður verslunarmanna
Lifeyrissj.starfsm.rik. A-deild
Gildi - lifeyrissjóður
Stapi lifeyrissjóður
Birta lifeyrissjóður
Söfnunarsjóður lifeyrisréttinda
Brú Lifeyrissjóður starfs sveit
Lifeyrissj.starfsm.rik. B-deild
Frjálsi lifeyrissjóðurinn
Aðrir hluthafar
Eigin bréf

Hluthafar

  • Arðgreiðsla upp á 500 m.kr. greidd í apríl 2020 í samræmi við sambykkt aðalfundar
  • Félagið hefur keypt eigin bréf fyrir 2.175 m.kr. frá síðasta aðalfundi og nema eigin hlutir 3,63% af útgefnu hlutafé
  • Hluthafar eru 907 og hefur fjölgað um 34 á þessu ári
  • Hlutabréf Símans hækkuðu um 46,5% árið 2020
  • Hækkun frá áramótum er 12,3% m.v. stöðuna 15. febrúar sl.

Viðaukar


Lýsing tekjustoða

  • Farsími: Farsímaþjónustu innanlands og erlendis, hvort sem er hefðbundin GSM þjónusta, gervihnattaþjónusta eða önnur farsímaþjónusta.
  • Talsími: Talsímaþjónusta fyrir fyrirtæki og einstaklinga.
  • Gagnaflutningur: Gagnaflutningsþjónustu, þ.m.t. xDSL þjónusta, GPON, Internet, IP net, stofnnet, heimtaugar og aðgangsnet.
  • Sjónvarp: Dreifing á sjónvarpsefni, áskrift, notkun og auglýsingar á miðlum félagsins.
  • Upplýsingatækni: Upplýsingatækniþjónusta, þ.m.t. mánaðargjöld, útseld þjónusta og vörusala á búnaði tengdum upplýsingatækni.
  • Vörusala búnaðar: Sala á fjarskiptabúnaði og fylgihlutum.
  • Annað: Útseld vinna vegna fjarskipta, þ.m.t. vettvangsþjónusta og aðstöðuleiga.

Fyrirvari

Síminn vekur athygli á því að upplýsingar í þessari kynningu byggja á heimildum sem félagið telur áreiðanlegar á hverjum tíma og staðhæfingar sem finna má í kynningunni kunna að vera byggðar á mati og áætlunum stjórnenda félagsins en ekki á staðreyndum sem hægt er að sannreyna við kynningu. Staðhæfingar sem finna má í þessari kynningu gilda eingöngu á því tímamarki þegar kynningin er birt og takmarkast gildi þeirra við það sem segir í fyrirvara þessum.

Athygli fjárfesta er vakin á því að margir þættir geta haft þau áhrif að rekstrarumhverfi félagsins og afkoma verði með öðrum hætti en forsendur gera ráð fyrir í kynningunni. Kynningin verður ekki endurskoðuð eftir birtingu hvað þetta varðar. Kynningin er eingöngu hugsuð til upplýsingagjafar en ekki ætluð sem hluti af eða grundvöllur ákvarðanatöku þeirra aðila sem fá hana í hendur. Viðtakendur eiga því ekki að nokkru leyti að túlka innihald kynningarinnar sem loforð eða leiðbeiningar.

Sérhver yfirlýsing í kynningu þessari sem vísar til framtíðaráætlunar eða framtíðarárangurs er einungis spá um framtíðarhorfur félagsins, byggð á núverandi þróun, fyrirliggjandi upplýsingum og áætlunum. Framtíðarhorfur félagsins eru háðar fjölda áhættu- og óvissuþátta sem getur þýtt að raunverulegur árangur verði umtalsvert frábrögðinn því sem spáð er í þessari kynningu. Þar má nefna ytri þætti á borð við breytingar á efnahagsumhverfi, framboð á fjármagni og áhrif eftirlitsaðila.

Með mottöku þessarar kynningar staðfestir viðkomandi að hann sé bundinn af framangreindum fyrirvörum og takmörkunum.


img-2.jpeg