AI assistant
Síminn — Investor Presentation 2018
Apr 24, 2018
2203_rns_2018-04-24_e4cce22d-073c-44d3-b074-851ad6ae7224.pdf
Investor Presentation
Open in viewerOpens in your device viewer


Árshlutauppgjör 1F 2018
Orri Hauksson og Óskar Hauksson
25. april 2018
Lykiltölur úr rekstri á 1F 2018
Stöðugur rekstur
| FJÁRMÁL | EBITDA
2.231 m.kr. | EBITDA%
32,5% | Handbært fé
805 m.kr. |
| --- | --- | --- | --- |
| | Nettó skuldir / EBITDA*
1,93 | Fjárfestingar
1.182 m.kr. | Eiginfjárhlutfall
61,4% |
*EBITDA fyrir síðustu 12 mánuði
REKSTUR
- Tekjur aukast milli ára og samdráttur í farsíma minnkar
- Tekjur af reikiþjónustu til erlendra notenda standa í stað þrátt fyrir RLH
- Áfram verður hagrætt í rekstri
- Heimilum á höfuðborgarsvæðinu með ljósleiðara frá Mílu fjölgaði um tæp 3.000 á fjórðungnum og eru nú um 54.000
Uppgjör 1F 2018
Rekstrarreikningur
Góð rekstrarafkoma á fyrsta ársfjörðungi 2018
| 1F 2018 | 1F 2017 | Breyting | Breyting % | |
|---|---|---|---|---|
| Rekstrartekjur | 6.756 | 6.602 | 154 | 2,3% |
| Kostnaðarverð sól | (3.302) | (3.246) | (56) | 1,7% |
| Framlegð | 3.454 | 3.356 | 98 | 2,9% |
| Hlutfall af rekstrartekjum | 51,1% | 50,8% | ||
| Aðrar rekstrartekjur | 118 | 121 | (3) | -2,5% |
| Rekstrarkostnaður | (2.275) | (2.290) | 15 | -0,7% |
| Rekstrarhagnaður | 1.297 | 1.187 | 110 | 9,3% |
| Hlutfall af rekstrartekjum | 19,2% | 18,0% | ||
| Fjármunatekjur | 52 | 135 | (83) | -61,5% |
| Fjármagnsgjöld | (241) | (352) | 111 | -31,5% |
| Gengismunur | 7 | 10 | (3) | -30,0% |
| Hrein fjármagnsgjöld | (182) | (207) | 25 | -12,1% |
| Tekjuskattur | (228) | (206) | (22) | 10,7% |
| Hagnaður tímabils | 887 | 774 | 113 | 14,6% |
| Afskriftir og virðisrýrnun | (934) | (912) | (22) | 2,4% |
| EBITDA | 2.231 | 2.099 | 132 | 6,3% |
| Hlutfall | 32,5% | 31,2% | ||
| EBIT | 1.297 | 1.187 | 110 | 9,3% |
| Hlutfall | 18,9% | 17,7% |

Starfsbættir
Tekjur eftir starfsbåttum
| 1F 2018 | 1F 2017 | Breyting | Breyting % | |
|---|---|---|---|---|
| Farsimi | 1.541 | 1.582 | ( 41) | -2,6% |
| Talsimi | 498 | 546 | ( 48) | -8,8% |
| Gagnaflutningur | 2.260 | 2.072 | 188 | 9,1% |
| Sjónvarpsbjónusta | 1.167 | 1.006 | 161 | 16,0% |
| Upplýsingatækni | 702 | 900 | ( 198) | -22,0% |
| Vörusala | 427 | 371 | 56 | 15,1% |
| Annað | 279 | 246 | 33 | 13,4% |
| Samtals | 6.874 | 6.723 | 151 | 2,2% |
| Leiðrétt fyrir aflagðri starfsemi* | 6.874 | 6.633 | 241 | 3,6% |
- Sensa Dk. Aps var selt í lok árs 2017

Annað
Vörusala
Upplýsingatækni
Sjónvarpsbjónusta
Gagnaflutningur
Talsimi
Farsimi
Efnahagsreikningur
Sterkur efnahagsreikningur
| 31.3.2018 | 31.12.2017 | |
|---|---|---|
| Eignir | ||
| Fastafjármunir | ||
| Rekstrarfjármunir | 17.247 | 17.024 |
| Viðskiptavild | 31.435 | 31.435 |
| Öefnislegar eignir | 3.252 | 3.226 |
| Aðrir fastafjármunir | 577 | 658 |
| Fastafjármunir | 52.511 | 52.343 |
| Veltufjármunir | ||
| Birgðir | 2.348 | 2.345 |
| Viðskiptakröfur | 4.086 | 4.470 |
| Aðrir veltufjármunir | 804 | 736 |
| Handbært fé | 805 | 718 |
| Veltufjármunir | 8.043 | 8.269 |
| Eignir alls | 60.554 | 60.612 |
| Skuldir og eigið fé | ||
| Eigið fé | ||
| Eigið fé | 37.174 | 36.281 |
| Langtimaskuldir | ||
| Skuldabréfalán | 16.493 | 16.781 |
| Tekjuskattsskuldbinding | 803 | 817 |
| Langtimaskuldir | 17.296 | 17.598 |
| Skammtimaskuldir | ||
| Skuldir við lánastofnánir | 0 | 500 |
| Viðskiptaskuldir | 2.870 | 2.950 |
| Næsta árs afborgun | 1.150 | 1.150 |
| Aðrar skammtimaskuldir | 2.064 | 2.133 |
| Skammtimaskuldir | 6.084 | 6.733 |
| Skuldir og eigið fé alls | 60.554 | 60.612 |

Eiginfjárhlutfall

Eiginfjárhlutfall

Hreinar vaxtaberandi skuldir

Nettó skuldir/EBITDA
Sjóðstreymisyfirlit
Sjóðstreymi á 1F 2018
| 1F 2018 | 1F 2017 | |
|---|---|---|
| Rekstrarhreyfingar | ||
| Rekstrarhagnaður ársins | 1.297 | 1.187 |
| Rekstrarliðir sem hafa ekki áhrif á fjárstreymi: | ||
| Afskriftir og virðisrýrnun | 934 | 912 |
| Aðrir liðir sem ekki hafa áhrif á fjárstreymi | 6 | 9 |
| 2.237 | 2.108 | |
| Breytingar á rekstrartengdum eignum og skuldum | 153 | 319 |
| Handbært fé frá rekstri án vaxta og skatta | 2.390 | 2.427 |
| Nettó greiddir vextir | (191) | (322) |
| Greiddir skattar | (156) | (9) |
| Handbært fé frá rekstri | 2.043 | 2.096 |
| Fjárfestingarhreyfingar | ||
| Fjárfestingar í varanlegum rekstrarfjármunum | (1.182) | (1.047) |
| Aðrar fjárfestingarhreyfingar | 28 | 7 |
| Fjárfestingarhreyfingar | (1.154) | (1.040) |
| Fjármögnunarhreyfingar | ||
| Nettó breyting á lánum | (787) | (458) |
| Fjármögnunarhreyfingar | (787) | (458) |
| Hækkun á handbæru fé | 102 | 598 |
| Áhrif gengisbreytinga á handbært fé | (15) | 0 |
| Handbært fé í upphafi árs | 718 | 3.667 |
| Handbært fé í lok tímabilsins | 805 | 4.265 |

Próun fjárfestinga
Fjárfestingar á 1F 2018


Próun fjárfestinga
Staða á fjárfestingum Mílu
- Heimili með möguleika á ljósleiðara frá Mílu nálgast 60.000 (höfuðborg og landsbyggð)
- Samningur við Gagnaveitu Reykjavíkur gefur möguleika á mun hagkvæmari og hraðari ljósleiðaravæðingu bæði á höfuðborgarsvæðinu og á landsbyggðinni.
- Markmið með samstarfinu er að ná fram hagræðingu með því að koma í veg fyrir mögulegan tvíverknað, stytta verktíma og minnka jarðrask og áhrif á íbúa.
-
Samhliða lagningu ljósleiðara á höfuðborgarsvæðinu verður haldið áfram með uppbyggingu ljósleiðara á landsbyggðinni.
-
Míla er þegar með tengingar s.s. á Akureyri, Selfossi og Reykjanesbæ
- Míla mun eiga og reka ný ljósleiðarakerfi í dreifbyli Snæfellsbæjar, í Rangárþingi Eystra og í Grímsnes og Grafningshreppi eftir útboð sveitarfélaganna.
Rekstur 1F 2018
Árið fer vel af stað
- Tekjur af gagnaflutningi og sjónvarpsbjónustu vaxa milli ára
- Breytingar á viðskiptamódeli sjónvarps sem gerðar voru haustið 2015 hafa reynst félaginu vel
- Þróun í farsíma
- Veruleg fjölgun í þrennu á síðustu mánuðum
- Tekjusamdráttur í farsíma minnkar
- Reikitekjur af útlendingum á Íslandi standa í stað á milli ára þrátt fyrir tilkomu RLH um mitt síðasta ár
- Samdráttur í vörusölu hjá Sensa en verkefnastaða félagsins góð
- Samningur við Verne um net- og hýsingaraðstöðu kominn í virkni
- Áframhaldandi kostnaðaraðhald
- Meðalfjölda stöðugilda fækkar milli tímabila
Spá fyrir árið 2018
Óbreytt spá fyrir árið

Helstu áherslur

53.600 heimili á höfuðborgarsvæðinu
hafa möguleika á ljóslelðara Mílu
sensa
Flutningur á gagnaversbjörnustu til Verne gengur vel
Available on the
App Store
Get it on
Google play
Uppfært sjónvarpsviðmót og Sjónvarp Símans app


GUDJOHNSEN
STRÜKTÜR
KOKKAFLAKK
Línulegt áhorf

Línulegt áhorf í mínútum á mánuði (hvorki tímaflakk né hliðrað)
Rafraenar PPM mælingar Gallup
Próun áskrifta

Próun áskrifta á sjónvarpsmiðlum
Próun spilana í Sjónvarpi Símans Premium

Próun VOD spilana hjá Símanum

Þreföldun í gagnamagnsnotkun ferðamanna
DRENNA

Pay
Samstarf vð Verifone

Viðaukar
Lýsing tekjustoða
- Farsími: Tekjur af farsímaþjónustu innanlands og erlendis, hvort sem heldur er hefðbundin GSM þjónusta, gervihnattaþjónusta, farsímaþjónusta í heildsölu eða önnur farsímaþjónusta.
- Talsími: Tekjur af talsímaþjónustu (afnotagjöld og umferð) í heildsölu og smásölu.
- Gagnaflutningur: Tekjur af gagnaflutningsþjónustu í heildsölu og smásölu, þ.m.t. xDSL þjónusta, GPON, Internet, IP net, stofnnet, heimtaugar og aðgangsnet.
- Sjónvarp: Tekjur af sjónvarps- og útvarpsþjónustu (afnotagjöld, umferð og auglýsingatekjur), dreifingu sjónvarpsefnis og Sjónvarpi Símans.
- Upplýsingatækni: Tekjur m.a. af hýsingu og rekstri, útseldri vinnu og þjónusta og vörusölu á búnaði tengdum upplýsingatækni.
- Vörusala búnaðar: Tekjur af sölu símtækja og fylgihluta.
- Annað: Tekjur m.a. af útseldri vinnu vegna fjarskipta (þ.m.t. vettvangsþjónusta) og aðstöðuleigu.
Fyrirvari
Síminn vekur athygli á því að upplýsingar í þessari kynningu byggja á heimildum sem félagið telur áreiðanlegar á hverjum tíma og staðhæfingar sem finna má í kynningunni kunna að vera byggðar á mati og áætlunum stjórnenda félagsins en ekki á staðreyndum sem hægt er að sannreyna við kynningu. Staðhæfingar sem finna má í þessari kynningu gilda eingöngu á því tímamarki þegar kynningin er birt og takmarkast gildi þeirra við það sem segir í fyrirvara þessum.
Athygli fjárfesta er vakin á því að margir þættir geta haft þau áhrif að rekstrarumhverfi félagsins og afkoma verði með öðrum hætti en forsendur gera ráð fyrir í kynningunni. Kynningin verður ekki endurskoðuð eftir birtingu hvað þetta varðar. Kynningin er eingöngu hugsuð til upplýsingagjafar en ekki ætluð sem hluti af eða grundvöllur ákvarðanatöku þeirra aðila sem fá hana í hendur. Viðtakendur eiga því ekki að nokkru leyti að túlka innihald kynningarinnar sem loforð eða leiðbeiningar.
Sérhver yfirlýsing í kynningu þessari sem vísar til framtíðaráætlunar eða framtíðarárangurs er einungis spá um framtíðarhorfur félagsins, byggð á núverandi þróun, fyrirliggjandi upplýsingum og áætlunum. Framtíðarhorfur félagsins eru háðar fjölda áhættu- og óvissuþátta sem getur þýtt að raunverulegur árangur verði umtalsvert frábrögðinn því sem spáð er í þessari kynningu. Þar má nefna ytri þætti á borð við breytingar á efnahagsumhverfi, framboð á fjármagni og áhrif eftirlitsaðila.
Með mottöku þessarar kynningar staðfestir viðkomandi að hann sé bundinn af framangreindum fyrirvörum og takmörkunum.
