AI assistant
Síminn — Investor Presentation 2018
Aug 28, 2018
2203_rns_2018-08-28_1190ccf4-1c0c-4add-ac2c-9b3284991bb7.pdf
Investor Presentation
Open in viewerOpens in your device viewer

Árshlutauppgjör 2F 2018
Orri Hauksson og Oskar Hauksson
29. águst 2018
Lykiltölur úr rekstri á 2F 2018
Stöðugur rekstur
| FJÁRMÁL | EBITDA
2.216 m.kr. | EBITDA%
31,0% | Handbært fé
183 m.kr. |
| --- | --- | --- | --- |
| | Nettó skuldir / EBITDA*
2,02 | Fjárfestingar
1.106 m.kr. | Eiginfjárhlutfall
60,8% |
*EBITDA fyrir síðustu 12 mánuði
REKSTUR
- EBITDA hækkar, bæði fjárhæð og hlutfall
- Framlegð af reikiþjónustu lækkar vegna RLH
- Hagnaður eykst milli tímabila
- Samstarf við GR mun skila lægra meðalverði á tengingu
- Arðgreiðslur og endurkaup námu 1.553 m.kr. á 2F - endurkaupum lokið
Uppgjör 2F 2018
Rekstrarreikningur
Rekstur á 2F 2018
| 2F 2018 | 2F 2017 | Breyting | Breyting % | |
|---|---|---|---|---|
| Rekstrartekjur | 6.921 | 7.145 | (224) | -3,1% |
| Kostnadarverð sölu | (3.610) | (3.687) | 77 | -2,1% |
| Framlegð | 3.311 | 3.458 | (147) | -4,3% |
| Hlutfall af rekstrartekjum | 47,8% | 48,4% | ||
| Aðrar rekstrartekjur | 232 | 109 | 123 | 112,8% |
| Rekstrarkostnaður | (2.280) | (2.289) | 9 | -0,4% |
| Rekstrarhagnaður | 1.263 | 1.278 | (15) | -1,2% |
| Hlutfall af rekstrartekjum | 18,2% | 17,9% | ||
| Fjármunatekjur | 52 | 134 | (82) | -61,2% |
| Fjármagnsgjöld | (240) | (390) | 150 | -38,5% |
| Gengismunur | (2) | (2) | 0 | 0,0% |
| Hrein fjármagnsgjöld | (190) | (258) | 68 | -26,4% |
| Tekjuskattur | (220) | (230) | 10 | -4,3% |
| Hagnaður tímabilsins | 853 | 790 | 63 | 8,0% |
| Afskriftir | (953) | (913) | (40) | 4,4% |
| EBITDA | 2.216 | 2.191 | 25 | 1,1% |
| Hlutfall | 31,0% | 30,2% | ||
| EBIT | 1.263 | 1.278 | (15) | -1,2% |
| Hlutfall | 17,7% | 17,6% |

Starfsbættir
Tekjur eftir starfsbåttum
| 2F 2018 | 2F 2017 | Breyting | Breyting % | |
|---|---|---|---|---|
| Farsimi | 1.497 | 1.622 | ( 125) | -7,7% |
| Talsimi | 463 | 514 | ( 51) | -9,9% |
| Gagnaflutningur | 2.364 | 2.113 | 251 | 11,9% |
| Sjónvarpsbjónusta | 1.142 | 1.019 | 123 | 12,1% |
| Upplýsingatækni * | 880 | 1.289 | ( 409) | -31,7% |
| Vörusala | 549 | 432 | 117 | 27,1% |
| Annað | 258 | 265 | ( 7) | -2,6% |
| Samtals | 7.153 | 7.254 | ( 101) | -1,4% |
| Leiðrétt fyrir aflagðri starfsemi* | 7.153 | 7.174 | ( 21) | -0,3% |
- Sensa DK Aps var selt í lok árs 2017
| 3,6% | 3,7% | 3,0% |
|---|---|---|
| 7,7% | 6,0% | 6,4% |
| 12,3% | 17,8% | 15,0% |
| 16,0% | 14,0% | 15,3% |
| 33,0% | 29,1% | 29,7% |
| 6,5% | 7,1% | 7,3% |
| 20,8% | 22,4% | 24,3% |
2F 2018
2F 2017
2F 2016
Annað
Vörusala
Upplýsingatækni
Sjónvarpsbjónusta
Gagnaflutningur
Talsimi
Farsimi
Sjóðstreymisyflit
Sjóðstreymi á 2F 2018
| 2F 2018 | 2F 2017 | |
|---|---|---|
| Rekstrarhreyfingar | ||
| Rekstrarhagnaður tímabils | 1.263 | 1.278 |
| Rekstrarliðir sem hafa ekki áhrif á fjárstremi: | ||
| Afskriftir og virðisrýrnun | 953 | 913 |
| Aðrir liðir sem ekki hafa áhrif á fjárstremi | (98) | 12 |
| 2.118 | 2.203 | |
| Breytingar á rekstrartengdum eignum og skuldum | 0 | (217) |
| Handbært fé frá rekstri án vaxta og skatta | 2.118 | 1.986 |
| Nettó greiddir vextir | (193) | (115) |
| Greiddir skattar | (157) | (7) |
| Handbært fé frá rekstri | 1.768 | 1.864 |
| Fjárfestingarhreyfingar | ||
| Fjárfestingar í varanlegum rekstrarfjármunum | (1.106) | (1.417) |
| Aðrar fjárfestingar | (26) | 14 |
| Fjárfestingarhreyfingar | (1.132) | (1.403) |
| Fjármögnunarhreyfingar | ||
| Greiddur arður | (311) | (275) |
| Kaup eigin bréf | (1.242) | (321) |
| Afborgun langtimalána | (288) | (230) |
| Skammtimalán, breyting | 575 | 0 |
| Fjármögnunarhreyfingar | (1.266) | (826) |
| Lækkun á handbæru fé | (630) | (365) |
| Áhrif gengisbreytinga á handbært fé | 8 | (4) |
| Handbært fé í byrjun tímabilsins | 805 | 4.265 |
| Handbært fé í lok tímabilsins | 183 | 3.896 |
Handbært fé frá rekstri án
vaxta og skatta

Handbært fé frá rekstri

Uppgjör 1H 2018
Rekstrarreikningur
Góð rekstrarafkoma á 1H 2018
| 1H 2018 | 1H 2017 | Breyting | Breyting % | |
|---|---|---|---|---|
| Rekstrartekjur | 13.677 | 13.747 | ( 70) | -0,5% |
| Kostnaðarverð sól | ( 6.912) | ( 6.933) | 21 | -0,3% |
| Framlegð | 6.765 | 6.814 | ( 49) | -0,7% |
| Hlutfall af rekstrartekjum | 49,5% | 49,6% | ||
| Aðrar rekstrartekjur | 350 | 230 | 120 | 52,2% |
| Rekstrarkostnaður | ( 4.555) | ( 4.579) | 24 | -0,5% |
| Rekstrarhagnaður | 2.560 | 2.465 | 95 | 3,9% |
| Hlutfall af rekstrartekjum | 18,7% | 17,9% | ||
| Fjármunatekjur | 104 | 269 | ( 165) | -61,3% |
| Fjármagnsgjöld | ( 481) | ( 742) | 261 | -35,2% |
| Gengismunur | 5 | 8 | ( 3) | -37,5% |
| Hrein fjármagnsgjöld | ( 372) | ( 465) | 93 | -20,0% |
| Tekjuskattur | ( 448) | ( 436) | ( 12) | 2,8% |
| Hagnaður tímabilsins | 1.740 | 1.564 | 176 | 11,3% |
| Afskriftir | ( 1.887) | ( 1.825) | ( 62) | 3,4% |
| EBITDA | 4.447 | 4.290 | 157 | 3,7% |
| Hlutfall | 31,7% | 30,7% | ||
| EBIT | 2.560 | 2.465 | 95 | 3,9% |
| Hlutfall | 18,3% | 17,6% |

Starfsbættir
Tekjur eftir starfsbåttum
| 1H 2018 | 1H 2017 | Breyting | Breyting % | |
|---|---|---|---|---|
| Farsimi | 3.038 | 3.204 | ( 166) | -5,2% |
| Talsimi | 961 | 1.060 | ( 99) | -9,3% |
| Gagnaflutningur | 4.624 | 4.185 | 439 | 10,5% |
| Sjónvarpsbjónusta | 2.309 | 2.025 | 284 | 14,0% |
| Upplýsingatækni * | 1.582 | 2.189 | ( 607) | -27,7% |
| Vörusala | 976 | 803 | 173 | 21,5% |
| Annað | 537 | 511 | 26 | 5,1% |
| Samtals | 14.027 | 13.977 | 50 | 0,4% |
| Leiðrétt fyrir aflagðri starfsemi* | 14.027 | 13.806 | 221 | 1,6% |
- Sensa DK Aps var selt í lok árs 2017

Efnahagsreikningur
Sterkur efnahagsreikningur
| 30.6.2018 | 31.12.2017 | |
|---|---|---|
| Eignir | ||
| Fastafjármunir | ||
| Rekstrarfjármunir | 17.490 | 17.024 |
| Viðskiptavild | 31.487 | 31.435 |
| Öefnislegar eignir | 3.267 | 3.226 |
| Aðrir fastafjármunir | 732 | 658 |
| Fastafjármunir | 52.976 | 52.343 |
| Veltufjármunir | ||
| Birgðir | 1.855 | 2.345 |
| Viðskiptakrófur | 4.249 | 4.470 |
| Aðrir veltufjármunir | 779 | 736 |
| Handbært fé | 183 | 718 |
| Veltufjármunir | 7.066 | 8.269 |
| Eignir alls | 60.042 | 60.612 |
| Skuldir og eigið fé | ||
| Eigið fé | ||
| Eigið fé | 36.480 | 36.281 |
| Langtimaskuldir | ||
| Skuldabréfalán | 16.205 | 16.781 |
| Tekjuskattsskuldbinding | 809 | 817 |
| Langtimaskuldir | 17.014 | 17.598 |
| Skammtímaskuldir | ||
| Skuldir við lánastofnánir | 575 | 500 |
| Viðskiptaskuldir | 2.470 | 2.950 |
| Næsta árs afborgun | 1.150 | 1.150 |
| Aðrar skammtímaskuldir | 2.353 | 2.133 |
| Skammtímaskuldir | 6.548 | 6.733 |
| Skuldir og eigið fé alls | 60.042 | 60.612 |

Eiginfjárhlutfall

Eiginfjárhlutfall

Hreinar vaxtaberandi skuldir

Sjóðstreymisyflit
Sjóðstreymi á 1H 2018
| 1H 2018 | 1H 2017 | |
|---|---|---|
| Rekstrarhreyfingar | ||
| Rekstrarhagnaður ársins | 2.560 | 2.465 |
| Rekstrarliðir sem hafa ekki áhrif á fjárstrevmi: | ||
| Afskriftir og virðisrýrnun | 1.887 | 1.825 |
| Aðrir liðir sem ekki hafa áhrif á fjárstrevmi | (92) | 21 |
| 4.355 | 4.311 | |
| Breytingar á rekstrartengdum eignum og skuldum | 153 | 102 |
| Handbært fé frá rekstri án vaxta og skatta | 4.508 | 4.413 |
| Nettó greiddir vextir | (384) | (437) |
| Greiddir skattar | (313) | (16) |
| Handbært fé frá rekstri | 3.811 | 3.960 |
| Fjárfestingarhreyfingar | ||
| Fjárfestingar í varanlegum rekstrarfjármunum | (2.288) | (2.464) |
| Aðrar fjárfestingarhreyfingar | 2 | 21 |
| Fjárfestingarhreyfingar | (2.286) | (2.443) |
| Fjármögnunarhreyfingar | ||
| Greiddur arður | (311) | (275) |
| Kaup eigin bréf | (1.242) | (321) |
| Afborgun langtímalána | (575) | (688) |
| Skammtímalán, breyting | 75 | 0 |
| Fjármögnunarhreyfingar | (2.053) | (1.284) |
| (Lækkun) hækkun á handbæru fé | (528) | 233 |
| Áhrif gengisbreytinga á handbært fé | (7) | (4) |
| Handbært fé í byrjun tímabilsins | 718 | 3.667 |
| Handbært fé í lok tímabilsins | 183 | 3.896 |
Handbært fé frá rekstri án
vaxta og skatta

Handbært fé frá rekstri

Próun fjárfestinga
Fjárfestingar á 2F 2018


Rekstur 1H 2018
Afkoma batnar á milli ára
- Sala á þjónustu jókst á 1H ársins en vörusala dróst saman
- Sveiflur í vörusölu tengdri UT starfsemi en vöxtur í sölu á fjarskiptavörum
- Aðhaldsaðgerðir skila sér í lægri rekstrarkostnaði milli tímabila
- Neikvæðra áhrifa af RLH gætir á 2F
- Tekjur lítillega lægri en á 2F 2017 og kostnaður eykst vegna stóraukinnar gagnanotkunar
- Áhersla lögð á bætta framlegð m.a. með auknu notkunareftirliti
- Heildsölutekjur lækka lítillega á 1H en munu lækka meira á 2H 2018
- Góður tekjuvöxtur í gagnaflutningi og sjónvarpsþjónustu
- Þrenna í örum vexti og áskrifendur orðnir ríflega 15.000
- Góður afkomuvöxtur hjá Mílu milli tímabila
- Endurfjármögnun á síðasta ári lækkar vaxtakostnað
Rekstur 1H 2018
Áherslur
- Góður gangur í ljósleiðaraverkefni Mílu
- Samstarf við GR mun skila lægra meðalverði á tengingu
- Yfir 20% af internetviðskiptavinum Símans tengjast yfir ljósleiðara
- Stöðug framþróun innan Símans
- Heimilispakka og 10x vel tekið
- Sjónvarp Símans fyrir alla – óháð kerfi
- Síminn Pay – ýmsar nýjungar á döfinni
- Aukin áhersla á sjálfvirknivæðingu þjónustuferla (Digitalization)
- Stórbætt upplifun viðskiptavina
- Árangur þegar sjáanlegur með færri símtölum í þjónustuver
- Mikil hagræðingatækifæri
Spá fyrir árið 2018
Óbreytt spá fyrir árið

Helstu áherslur

1.500 heimili bætast við ljósleiðaranet Mílu í Reykjanesbæ og Selfossi
sensa

skyjaVIST (Hybrid IT platform)
Verkefnastaða goc


VENJULEGT FÓLK

LOGI BERGMANN
Viðaukar
Lýsing tekjustoða
- Farsími: Tekjur af farsímaþjónustu innanlands og erlendis, hvort sem heldur er hefðbundin GSM þjónusta, gervihnattaþjónusta, farsímaþjónusta í heildsölu eða önnur farsímaþjónusta.
- Talsími: Tekjur af talsímaþjónustu (afnotagjöld og umferð) í heildsölu og smásölu.
- Gagnaflutningur: Tekjur af gagnaflutningsþjónustu í heildsölu og smásölu, þ.m.t. xDSL þjónusta, GPON, Internet, IP net, stofnnet, heimtaugar og aðgangsnet.
- Sjónvarp: Tekjur af sjónvarpsþjónustu (afnotagjöld, umferð og auglýsingatekjur), dreifingu sjónvarpsefnis og Sjónvarpi Símans.
- Upplýsingatækni: Tekjur m.a. af hýsingu og rekstri, útseldri vinnu og þjónusta og vörusölu á búnaði tengdum upplýsingatækni.
- Vörusala búnaðar: Tekjur af sölu símtækja og fylgihluta.
- Annað: Tekjur m.a. af útseldri vinnu vegna fjarskipta (þ.m.t. vettvangsþjónusta) og aðstöðuleigu.
Fyrirvari
Síminn vekur athygli á því að upplýsingar í þessari kynningu byggja á heimildum sem félagið telur áreiðanlegar á hverjum tíma og staðhæfingar sem finna má í kynningunni kunna að vera byggðar á mati og áætlunum stjórnenda félagsins en ekki á staðreyndum sem hægt er að sannreyna við kynningu. Staðhæfingar sem finna má í þessari kynningu gilda eingöngu á því tímamarki þegar kynningin er birt og takmarkast gildi þeirra við það sem segir í fyrirvara þessum.
Athygli fjárfesta er vakin á því að margir þættir geta haft þau áhrif að rekstrarumhverfi félagsins og afkoma verði með öðrum hætti en forsendur gera ráð fyrir í kynningunni. Kynningin verður ekki endurskoðuð eftir birtingu hvað þetta varðar. Kynningin er eingöngu hugsuð til upplýsingagjafar en ekki ætluð sem hluti af eða grundvöllur ákvarðanatöku þeirra aðila sem fá hana í hendur. Viðtakendur eiga því ekki að nokkru leyti að túlka innihald kynningarinnar sem loforð eða leiðbeiningar.
Sérhver yfirlýsing í kynningu þessari sem vísar til framtíðaráætlunar eða framtíðarárangurs er einungis spá um framtíðarhorfur félagsins, byggð á núverandi þróun, fyrirliggjandi upplýsingum og áætlunum. Framtíðarhorfur félagsins eru háðar fjölda áhættu- og óvissuþátta sem getur þýtt að raunverulegur árangur verði umtalsvert frábrögðinn því sem spáð er í þessari kynningu. Þar má nefna ytri þætti á borð við breytingar á efnahagsumhverfi, framboð á fjármagni og áhrif eftirlitsaðila.
Með mottöku þessarar kynningar staðfestir viðkomandi að hann sé bundinn af framangreindum fyrirvörum og takmörkunum.
