Skip to main content

AI assistant

Sign in to chat with this filing

The assistant answers questions, extracts KPIs, and summarises risk factors directly from the filing text.

Síminn Investor Presentation 2018

Oct 30, 2018

2203_rns_2018-10-30_3b7ad331-4575-4ede-9b1a-a733f9ba5a3e.pdf

Investor Presentation

Open in viewer

Opens in your device viewer

{# SEO P0-1: filing HTML is rendered server-side so Googlebot sees the full text without executing JS or following an iframe to a Disallow'd CDN path. The content has already been sanitized through filings.seo.sanitize_filing_html. #}

img-0.jpeg

Árshlutauppgjör 3F 2018

Orri Hauksson og Óskar Hauksson

  1. október 2018

Lykiltölur úr rekstri á 3F 2018

Góður fjórðungur og jákvæðar horfur

| FJÁRMÁL | EBITDA
2.397 m.kr. | EBITDA%
34,4% | Handbært fé
570 m.kr. |
| --- | --- | --- | --- |
| | Nettó skuldir / EBITDA*
1,88 | Fjárfestingar
1.192 m.kr. | Eiginfjárhlutfall
62,1% |

*EBITDA fyrir síðustu 12 mánuði

REKSTUR

  • Tekjur, EBITDA og hagnaður aukast
  • Viðskiptavinum fjölgar og sala gengur vel
  • Sterkur fjórðungur í upplýsingatækni og horfur góðar
  • Félagið vel í stakk búið til að mæta væntum kostnaðarauka vegna gengisveikingar og kjarasamninga

Uppgjör 3F 2018


Rekstrarreikningur

Góð afkoma á 3F 2018

3F 2018 3F 2017 Breyting Breyting %
Rekstrartekjur 6.828 6.856 ( 28) -0,4%
Kostnaðarverð sölü ( 3.371) ( 3.380) 9 -0,3%
Framlegð 3.457 3.476 ( 19) -0,5%
Hlutfall af rekstrartekjum 50,6% 50,7%
Aðrar rekstrartekjur 141 100 41 41,0%
Rekstrarkostnaður ( 2.156) ( 2.113) ( 43) 2,0%
Rekstrarhagnaður 1.442 1.463 ( 21) -1,4%
Hlutfall af rekstrartekjum 21,1% 21,3%
Fjármunatekjur 49 74 ( 25) -33,8%
Fjármagnsgjöld ( 246) ( 393) 147 -37,4%
Gengismunur ( 14) 4 ( 18) -450,0%
Hrein fjármagnsgjöld ( 211) ( 315) 104 -33,0%
Tekjuskattur ( 253) ( 243) ( 10) 4,1%
Hagnaður tímabils 978 905 73 8,1%
Afskriftir ( 955) ( 924) ( 31) 3,4%
EBITDA 2.397 2.387 10 0,4%
Hlutfall 34,4% 34,3%
EBIT 1.442 1.463 ( 21) -1,4%
Hlutfall 20,7% 21,0%

img-1.jpeg


Starfsbættir

Tekjur eftir starfsbåttum

3F 2018 3F 2017 Breyting Breyting %
Farsimi 1.605 1.822 ( 217) -11,9%
Talsimi 466 504 ( 38) -7,5%
Gagnaflutningur 2.153 2.188 ( 35) -1,6%
Sjónvarpsbjónusta 1.190 1.005 185 18,4%
Upplýsingatækni 861 775 86 11,1%
Vörusala 456 441 15 3,4%
Annað 238 221 17 7,7%
Sámtals 6.969 6.956 13 0,2%
Leiðrétt fyrir aflagðri starfsemi* 6.969 6.918 51 0,7%
  • Sensa DK Aps var selt í lok árs 2017

img-2.jpeg

Annað
Vörusala
Upplýsingatækni
Sjónvarpsbjónusta
Gagnaflutningur
Talsimi
Farsimi


Sjóðstreymisyflit

Sjóðstreymi á 3F 2018

3F 2018 3F 2017
Rekstrarhreyfingar
Rekstrarhagnaður timabils 1.442 1.463
Rekstrarliðir sem hafa ekki áhrif á fjárstreymi:
Afskriftir 955 924
Aðrir liðir sem ekki hafa áhrif á fjárstreymi 5 15
2.402 2.402
Breytingar á rekstrartengdum eignum og skuldum 113 216
Handbært fé frá rekstri án vaxta og skatta 2.515 2.618
Greiddir vextir (197) (434)
Greiddir skattar (52) (6)
Handbært fé frá rekstri 2.266 2.178
Fjárfestingarhreýfingar
Fjárfestingar í varanlegum rekstrarfjármunum (1.192) (1.355)
Aðrar fjárfestingar 0 72
Fjárfestingarhreyfingar (1.192) (1.283)
Fjármögnunarhreýfingar
Kaup eigin bréf 0 (528)
Sala eigin bréf 174 179
Tekin ný langtimalán 0 18.400
Afborgun langtimalána (287) (22.510)
Skammtimalán, breyting (575) 0
Fjármögnunarhreýfingar (688) (4.459)
Hækkun (lækkun) á handbæru fé 386 (3.564)
Áhrif gengisbreytinga á handbært fé 1 1
Handbært fé í upphafi timabils 183 3.896
Handbært fé í lok timabilsins 570 333

Handbært fé frá rekstri án vaxta og skatta

img-3.jpeg

Handbært fé frá rekstri

img-4.jpeg


Uppgjör 9M 2018


Rekstrarreikningur

Góð rekstrarafkoma

9M 2018 9M 2017 Breýting Breýting %
Rekstrartekjur 20.505 20.603 ( 98) -0,5%
Kostnaðarverð sölü ( 10.283) ( 10.313) 30 -0,3%
Framlegð 10.222 10.290 ( 68) -0,7%
Hlutfall af rekstrartekjum 49,9% 49,9%
Aðrar rekstrartekjur 491 330 161 48,8%
Rekstrarkostnaður ( 6.711) ( 6.692) ( 19) 0,3%
Rekstrarhagnaður 4.002 3.928 74 1,9%
Hlutfall af rekstrartekjum 19,5% 19,1%
Fjármunatekjur 153 343 ( 190) -55,4%
Fjármagnsgjöld ( 727) ( 1.135) 408 -35,9%
Gengismunur ( 9) 12 ( 21) -175,0%
Hrein fjármagnsgjöld ( 583) ( 780) 197 -25,3%
Tekjuskattur ( 701) ( 679) ( 22) 3,2%
Hagnaður tímabils 2.718 2.469 249 10,1%
Afskriftir ( 2.842) ( 2.749) ( 93) 3,4%
EBITDA 6.844 6.677 167 2,5%
Hlutfall 32,6% 31,9%
EBIT 4.002 3.928 74 1,9%
Hlutfall 19,1% 18,8%

img-5.jpeg


Starfsbættir

Tekjur eftir starfsbåttum

9M 2018 9M 2017 Breyting Breyting %
Farsimi 4.643 5.026 ( 383) -7,6%
Talsimi 1.427 1.564 ( 137) -8,8%
Gagnaflutningur 6.777 6.373 404 6,3%
Sjónvarpsbjónusta 3.499 3.030 469 15,5%
Upplýsingatækni 2.443 2.964 ( 521) -17,6%
Vörusala 1.432 1.244 188 15,1%
Annað 775 732 43 5,9%
Samtals 20.996 20.933 63 0,3%
Leiðrétt fyrir aflagðri starfsemi* 20.996 20.724 272 1,3%
  • Sensa DK Aps var selt í lok árs 2017

img-6.jpeg


Efnahagsreikningur

Sterkur efnahagsreikningur

30.9.2018 31.12.2017
Eignir
Fastafjármunir
Rekstrarfjármunir 17.774 17.024
Viðskiptavild 31.487 31.435
Öefnislegar eignir 3.219 3.226
Aðrir fastafjármunir 656 658
Fastafjármunir 53.136 52.343
Veltufjármunir
Birgðir 1.857 2.345
Viðskiptakröfur 4.203 4.470
Aðrir veltufjármunir 803 736
Handbært fé 570 718
Veltufjármunir 7.433 8.269
Eignir alls 60.569 60.612
Skuldir og eigið fé
Eigið fé
Eigið fé 37.638 36.281
Langtimaskuldir
Skuldabréfalán 15.918 16.781
Tekjuskattsskuldbinding 829 817
Langtimaskuldir 16.747 17.598
Skammimaskuldir
Skuldir við lánastofinanir 0 500
Viðskiptaskuldir 2.093 2.950
Næsta árs afborgun 1.150 1.150
Aðrar skammimaskuldir 2.941 2.133
Skammimaskuldir 6.184 6.733
Skuldir og eigið fé alls 60.569 60.612

img-7.jpeg
Eiginfjárhlutfall

img-8.jpeg

img-9.jpeg

img-10.jpeg


Sjóðstreymisyflrit

Sjóðstreymi á fyrstu 9 mánuðum ársins 2018

9M 2018 9M 2017
Rekstrarhreyfingar
Rekstrarhagnaður ársins 4.002 3.928
Rekstrarliðir sem hafa ekki áhrif á fjárstreymi:
Afskriftir 2.842 2.749
Aðrir liðir sem ekki hafa áhrif á fjárstreymi (87) 36
6.757 6.713
Breytingar á rekstrartengdum eignum og skuldum 266 318
Handbært fé frá rekstri án vaxta og skatta 7.023 7.031
Nettó greiddir vextir (581) (871)
Greiddir skattar (365) (22)
Handbært fé frá rekstri 6.077 6.138
Fjárfestingarhreyfingar
Fjárfestingar í varanlegum rekstrarfjármunum (3.480) (3.819)
Aðrar fjárfestingarhreyfingar 2 93
Fjárfestingarhreyfingar (3.478) (3.726)
Fjármögnunarhreyfingar
Greiddur arður (311) (275)
Viðskipti með eigin bréf (1.068) (670)
Nettó breyting á lánum (1.362) (4.798)
Fjármögnunarhreyfingar (2.741) (5.743)
Lækkun á handbæru fé (142) (3.331)
Áhrif gengisbreytinga á handbært fé (6) (3)
Handbært fé í upphafi árs 718 3.667
Handbært fé í lok tímabilsins 570 333

Handbært fé frá rekstri án
vaxta og skatta

img-11.jpeg

Handbært fé frá rekstri

img-12.jpeg


Próun fjárfestinga

Fjárfestingar á 3F 2018

img-13.jpeg

img-14.jpeg


Rekstur 9M 2018

Afkoma batnar á milli ára

  • Jákvæð tekjuþróun á 3F og á fyrstu 9 mánuðum ársins
  • Vöxtur í sjónvarpsþjónustu og gagnaflutningi
  • Vinsældir heimilispakkans miklar og áskrifendur nú um 30.000
  • Brottfall hefur minnkað og tekjuþróun sjónvarps yfir sumarmánuðina hefur verið afar jákvæð
  • Auknar smásölutekjur í farsíma vinna á móti lækkun heildsölu- og reikitekna
  • Samdráttur í heildsölu og reiki var 150 m.kr. á milli fjórðunga (YoY)
  • Farsímaviðskiptavinum hefur fjölgað um 10.000 á árinu. Vinsældir þrennu halda áfram að aukast
  • Meðaltekjur af viðskiptavinum (ARPU) á fyrirtækjamarkaði hafa átt undir högg að sækja en vísbendingar um að þróun sé að snúast við
  • ARPU á einstaklingsmarkaði hefur verið stöðugra
  • Vöxtur í upplýsingatækni á 3F og útlitlið gott fyrir árið í heild
  • Áhrif af heildsölu til 365 að mestu komin fram á 2F og 3F

Hraður vöxtur í fjölda farsímaviðskiptavina

img-15.jpeg
Fjöldi viðskiptavina í farsíma

img-16.jpeg
Númeraflutningur í farsíma


Fjölgun í hópi yngri viðskiptavina

img-17.jpeg


Stöðugur vöxtur í interneti

Knúinn áfram af Heimilispakki

img-18.jpeg
Fjöldi internettenginga

img-19.jpeg
Heimilispakki


Rekstur 9M 2018

Kostnaðaraðhald heldur áfram

  • Kostnaðaraðhald skilar árangri
  • Meðalstöðugildi 35 færri en á fyrstu 9 mánuðum ársins í fyrra sé leiðrétt fyrir seldum og keyptum rekstrareiningum
  • Vanskil aldrei verið minni sem hefur áhrif á niðurfærsluþörf viðskiptakrafna
  • Efniskostnaður í sjónvarpi hækkar. Tekjur hækka tvöfalt meira.
  • Tölvu- og hugbúnaðarkostnaður hækkar vegna útvistunar á verkefnum. Útvistun verkefna á undanförnum misserum hefur skilað kostnaðarhagræði.

  • Vaxtakostnaður lækkar um 408 m.kr. á milli ára

  • Kostnaður vegna endurfjármögnunar var um 110 m.kr. á 3F 2017

  • Aðgerðir til að sporna við hækkandi launakostnaði og áhrifa veikara gengis standa yfir

  • Félagið vel í stakk búið til að bregðast við niðurstöðum kjarasamninga og aukinni verðbólgu

  • Áhersla á stafræna ferla farin að skila árangri, hagræði skilar sér í auknum mæli á næstu fjórðungum.


Spá fyrir árið 2018

Spá kynnt í upphafi árs

img-20.jpeg


Helstu áherslur


Áhorf á línulegt sjónvarp vs VoD spilanir

img-21.jpeg

Heimild: Línulegt sjónvarp mælingar skv. Gallup könnun


Hlutfall VoD tekna af auglýsingatekjum

img-22.jpeg


Íslensk dagskrárgerð í Sjónvarpi Símans

img-23.jpeg
Líf kviknar

img-24.jpeg
Með Løga

img-25.jpeg
Smakk í Japan

img-26.jpeg
Venjulegt fólk


59

img-27.jpeg

Stödug aukning i ljosleidaratengingum
Fyrstu samstarfsverkefnum meo GR lokiö


Sønse

Góður fjórðungur og verkefnastaða góð

img-28.jpeg


Viðaukar


Lýsing tekjustoða

  • Farsími: Tekjur af farsímaþjónustu innanlands og erlendis, hvort sem er hefðbundin GSM þjónusta, gervihnattaþjónusta eða önnur farsímaþjónusta.
  • Talsími: Tekjur af talsímaþjónustu, afnotagjöld og umferð.
  • Gagnaflutningur: Tekjur af gagnaflutningsþjónustu, þ.m.t. xDSL þjónusta, GPON, Internet, IP net, stofnnet, heimtaugar og aðgangsnet.
  • Sjónvarp: Tekjur af sjónvarpsþjónustu (afnotagjöld, umferð og auglýsingatekjur), dreifingu sjónvarpsefnis og Sjónvarpi Símans.
  • Upplýsingatækni: Tekjur m.a. af hýsingu og rekstri, útseldri vinnu og þjónusta og vörusölu á búnaði tengdum upplýsingatækni.
  • Vörusala búnaðar: Tekjur af sölu símtækja og fylgihluta.
  • Annað: Tekjur m.a. af útseldri vinnu vegna fjarskipta (þ.m.t. vettvangsþjónusta) og aðstöðuleigu.

Fyrirvari

Síminn vekur athygli á því að upplýsingar í þessari kynningu byggja á heimildum sem félagið telur áreiðanlegar á hverjum tíma og staðhæfingar sem finna má í kynningunni kunna að vera byggðar á mati og áætlunum stjórnenda félagsins en ekki á staðreyndum sem hægt er að sannreyna við kynningu. Staðhæfingar sem finna má í þessari kynningu gilda eingöngu á því tímamarki þegar kynningin er birt og takmarkast gildi þeirra við það sem segir í fyrirvara þessum.

Athygli fjárfesta er vakin á því að margir þættir geta haft þau áhrif að rekstrarumhverfi félagsins og afkoma verði með öðrum hætti en forsendur gera ráð fyrir í kynningunni. Kynningin verður ekki endurskoðuð eftir birtingu hvað þetta varðar. Kynningin er eingöngu hugsuð til upplýsingagjafar en ekki ætluð sem hluti af eða grundvöllur ákvarðanatöku þeirra aðila sem fá hana í hendur. Viðtakendur eiga því ekki að nokkru leyti að túlka innihald kynningarinnar sem loforð eða leiðbeiningar.

Sérhver yfirlýsing í kynningu þessari sem vísar til framtíðaráætlunar eða framtíðarárangurs er einungis spá um framtíðarhorfur félagsins, byggð á núverandi þróun, fyrirliggjandi upplýsingum og áætlunum. Framtíðarhorfur félagsins eru háðar fjölda áhættu- og óvissuþátta sem getur þýtt að raunverulegur árangur verði umtalsvert frábrögðinn því sem spáð er í þessari kynningu. Þar má nefna ytri þætti á borð við breytingar á efnahagsumhverfi, framboð á fjármagni og áhrif eftirlitsaðila.

Með mottöku þessarar kynningar staðfestir viðkomandi að hann sé bundinn af framangreindum fyrirvörum og takmörkunum.


img-29.jpeg