AI assistant
Síminn — Investor Presentation 2017
Feb 16, 2017
2203_rns_2017-02-16_8c4823e8-de05-4eb9-b3a3-7546640101b9.pdf
Investor Presentation
Open in viewerOpens in your device viewer
Síminn®
Ársfjórðungsuppgjör
4F 2016 og ársins 2016
Lykiltölur úr rekstri á 4F 2016
Rekstur í takt við væntingar
| FJÁRMÁL | EBITDA
2.103 m.kr. | EBITDA%
26,5% | Handbært fé
3.667 m.kr. |
| --- | --- | --- | --- |
| | Nettó skuldir / EBITDA*
2,34 | Fjárfestingar
1.864 m.kr. | Eiginfjárhlutfall
53,5% |
*EBITDA fyrir síðustu 12 mánuði
MARKADUR
- EBITDA hækkar um 449 milljónir frá 4F 2015 eða um 27,1%
- Aðgerðir til hagræðingar farnar að skila sér í bættri rekstrarniðurstöðu
- Ljósleiðaravæðing Mílu gengur vel sem veldur hárri fjárfestingu á fjórðungnum
- Stjórn leggur til 10% arðgreiðslu og 40% endurkaup af hagnaði ársins 2016
Uppgjör 4F 2016
C
Rekstrarreikningur
Rekstur samstæðu á 4F 2016 sýnir góðan viðsnúnning
| 4F 2016 | 4F 2015 | Breyting % | |
|---|---|---|---|
| Rekstrartekjur | 7.773 | 7.964 | -2,4% |
| Kostnaðarverð sölu | (4.302) | (4.781) | -10,0% |
| Framlegð | 3.471 | 3.183 | 9,0% |
| Hlutfall af rekstrartekjum | 44,7% | 40,0% | |
| Aðrar rekstrartekjur | 172 | 272 | -36,8% |
| Rekstarkostnaður | (2.466) | (2.642) | -6,7% |
| Rekstrarhagnaður | 1.177 | 813 | 44,8% |
| Hlutfall af rekstrartekjum | 15,1% | 10,2% | |
| Fjármunatekjur | 232 | 108 | 114,8% |
| Fjármagnsgjöld | (584) | (359) | 62,7% |
| Gengismunur | (18) | (14) | 28,6% |
| Hrein fjármagnsgjöld | (370) | (265) | 39,6% |
| Áhrif hlutdeildarfélaga | (1) | (15) | -93,3% |
| Tekjuskattur | (205) | 146 | -240,4% |
| Hagnaður tímabils | 601 | 679 | -11,5% |
| Afskriftir og virðisrýrnun | (926) | (841) | 10,1% |
| EBITDA | 2.103 | 1.654 | 27,1% |
| Hlutfall | 26,5% | 20,1% | |
| EBIT | 1.177 | 813 | 44,8% |
| Hlutfall | 14,8% | 9,9% |

Starfsbaettir
Tekjur samkvæmt áætlun
| 4F 2016 | 4F 2015 | Breyting | Breyting % | |
|---|---|---|---|---|
| Farsimi | 1.736 | 1.756 | ( 20) | -1,1% |
| Talsimi | 548 | 621 | ( 73) | -11,8% |
| Gagnaflutningur | 2.031 | 2.145 | ( 114) | -5,3% |
| Sjónvarpsbjónusta | 997 | 902 | 95 | 10,5% |
| Upplýsingatækni | 1.675 | 1.739 | ( 64) | -3,7% |
| Vörusala | 677 | 747 | ( 70) | -9,4% |
| Annað | 281 | 327 | ( 46) | -14,1% |
| Samtals | 7.945 | 8.237 | ( 292) | -3,5% |

4F 2016
4F 2015
Annað
Vörusala
Upplýsingatækni
Sjónvarpsbjónusta
Gagnaflutningur
Talsimi
Farsimi
Efnahagsreikningur
Eignifjárhlutfall eykst og nettó skuldir lækka
| 31.12.2016 | 31.12.2015 | |
|---|---|---|
| Eignir | ||
| Fastafjármunir | ||
| Rekstrarfjármunir | 16.118 | 15.175 |
| Viðskiptavild | 31.407 | 31.404 |
| Öefnislegar eignir | 3.181 | 3.084 |
| Aðrir fastafjármunir | 1.349 | 729 |
| Fastafjármunir | 52.055 | 50.392 |
| Veltufjármunir | ||
| Birgðir | 1.829 | 2.162 |
| Viðskiptakrófur | 5.619 | 4.932 |
| Aðrir veltufjármunir | 809 | 570 |
| Handbært fé | 3.667 | 4.071 |
| Veltufjármunir | 11.924 | 11.735 |
| Eignir alls | 63.979 | 62.127 |
| Skuldir og eigið fé | ||
| Eigið fé | ||
| Eigið fé | 34.259 | 32.801 |
| Langtimaskuldir | ||
| Skuldabréfalán | 21.568 | 22.788 |
| Tekjuskattsskuldbinding | 442 | 263 |
| Langtimaskuldir | 22.010 | 23.051 |
| Skammimaskuldir | ||
| Viðskiptaskuldir | 3.584 | 2.965 |
| Næsta árs afborgun | 1.376 | 1.367 |
| Aðrar skammimaskuldir | 2.750 | 1.943 |
| Skammimaskuldir | 7.710 | 6.275 |
| Skuldir og eigið fé alls | 63.979 | 62.127 |

Eignifjárhlutfall

Eignifjárhlutfall

Hreinar vaxtaberandi skuldir

Nettó skuldir / EBITDA
Sjóðstreymisyflit
Handbært fé frá rekstri eykst verulega milli ára
| 4F 2016 | 4F 2015 | |
|---|---|---|
| Rekstrarhreyfingar | ||
| Rekstrarhagnaður tímabils | 1.176 | 813 |
| Rekstrarliðir sem hafa ekki áhrif á fjárstreymi: | ||
| Afskriftir og virðisrýrnun | 926 | 841 |
| Söluhagnaður varanlegra fasta fjármuna | 5 | 57 |
| 2.107 | 1.711 | |
| Breytingar á rekstrartengdum eignum og skuldum | 134 | (664) |
| Handbært fé frá rekstri án vaxta og skatta | 2.241 | 1.047 |
| Greiddir vextir | (139) | (156) |
| Greiddir skattar | 4 | 163 |
| Handbært fé frá rekstri | 2.106 | 1.054 |
| Fjárfestingarhreyfingar | ||
| Fjárfestingar í varanlegum rekstrarfjármunum | (1.849) | (1.151) |
| Aðrar fjárfestingar | 152 | 0 |
| Fjárfestingarhreyfingar | (1.697) | (1.151) |
| Fjármögnunarhreyfingar | ||
| Greiddur arður | 0 | 0 |
| Viðskipti með eigin bréf | 0 | 0 |
| Afborgun langtímalána | (229) | (228) |
| Fjármögnunarhreyfingar | (229) | (228) |
| Hækkun (lækkun) á handbæru fé | 180 | (325) |
| Áhrif gengisbreytinga á handbært fé | (8) | (19) |
| Handbært fé í upphafi tímabils | 3.495 | 4.415 |
| Handbært fé í lok ársins | 3.667 | 4.071 |

Uppgjör 2016
Rekstrarreikningur
Rekstur ársins mjög viðunandi eftir erfiða byrjun
| 2016 | 2015 | Breyting % | |
|---|---|---|---|
| Rekstrartekjur | 29.037 | 29.868 | -2,8% |
| Kostnaðarverð sölu | (15.387) | (16.432) | -6,4% |
| Framlegð | 13.650 | 13.436 | 1,6% |
| Hlutfall af rekstrartekjum | 47,0% | 45,0% | |
| Aðrar rekstrartekjur | 535 | 539 | -0,7% |
| Rekstarkostnaður | (9.559) | (9.332) | 2,4% |
| Rekstrarhagnaður | 4.626 | 4.643 | -0,4% |
| Hlutfall af rekstrartekjum | 15,9% | 15,5% | |
| Fjármunatekjur | 765 | 419 | 82,6% |
| Fjármagnsgjöld | (1.884) | (1.762) | 6,9% |
| Gengismunur | 21 | 56 | -62,5% |
| Hrein fjármagnsgjöld | (1.098) | (1.287) | -14,7% |
| Áhrif hlutdeildarfélaga | (1) | (48) | -97,9% |
| Tekjuskattur | (772) | (433) | 78,3% |
| Hagnaður tímabils | 2.755 | 2.875 | -4,2% |
| Afskriftir og virðisrýrnun | (3.619) | (3.399) | 6,5% |
| EBITDA | 8.245 | 8.042 | 2,5% |
| Hlutfall | 27,9% | 26,4% | |
| EBIT | 4.626 | 4.643 | -0,4% |
| Hlutfall | 15,6% | 15,3% |

Starfsbættir
Tekjur lækka lítillega milli ára
| 2016 | 2015 | Breyting | Breyting % | |
|---|---|---|---|---|
| Farsími | 7.190 | 7.549 | ( 359) | -4,8% |
| Talsími | 2.239 | 2.609 | ( 370) | -14,2% |
| Gagnaflutningur | 8.498 | 8.424 | 74 | 0,9% |
| Sjónvarpsbjónusta | 4.062 | 3.845 | 217 | 5,6% |
| Upplýsingatækni | 4.619 | 4.823 | ( 204) | -4,2% |
| Vörusala | 1.993 | 2.104 | ( 111) | -5,3% |
| Annað | 971 | 1.053 | ( 82) | -7,8% |
| Samtals | 29.572 | 30.407 | ( 835) | -2,7% |

Lykiltölur helstu félaga
| 2016 | 2015 | Breyting | Breyting % | |
|---|---|---|---|---|
| Síminn hf. * | ||||
| Tekjur | 23.595 | 24.633 | -1.038 | -4,2% |
| EBITDA | 4.968 | 4.515 | 453 | 10,0% |
| Hlutfall | 21,1% | 18,3% | ||
| CAPEX | 2.287 | 2.750 | -463 | -16,8% |
| Hlutfall | 9,7% | 11,2% | ||
| Míla ehf. | ||||
| Tekjur | 6.082 | 6.112 | -30 | -0,5% |
| EBITDA | 2.981 | 3.054 | -73 | -2,4% |
| Hlutfall | 49,0% | 50,0% | ||
| CAPEX | 2.204 | 1.542 | 661 | 42,9% |
| Hlutfall | 36,2% | 25,2% | ||
| Sensa ehf. | ||||
| Tekjur | 5.058 | 4.889 | 169 | 3,5% |
| EBITDA | 645 | 443 | 202 | 45,7% |
| Hlutfall | 12,8% | 9,1% | ||
| CAPEX | 190 | 158 | 31 | 19,6% |
| Hlutfall | 3,7% | 3,2% |
*440 m.kr. af tekjusamdrætti Símans skyrist af tekjum sem Síminn innheimti fyrir Sensa árið 2015. Leiðrétt fyrir því hækkar EBITDA hlutfall í 18,7%.
Sjóðstreymisyflit
Handbært fé frá rekstri eykst milli ára
| 2016 | 2015 | |
|---|---|---|
| Rekstrarhreyfingar | ||
| Rekstrarhagnaður ársins. | 4.625 | 4.643 |
| Rekstrarliðir sem hafa ekki áhrif á fjárstreymi: | ||
| Afskriftir og virðisrýmun. | 3.619 | 3.399 |
| Sóluhagnaður varanlegra fastafjármuna. | 19 | 36 |
| 8.263 | 8.078 | |
| Breytingar á rekstrartengdum eignum og skuldum... | (370) | (331) |
| Handbært fé frá rekstri án vaxta og skatta | 7.893 | 7.747 |
| Greiddir vextir. | (1.125) | (1.261) |
| Greiddir skattar. | (6) | (113) |
| Handbært fé frá rekstri | 6.762 | 6.373 |
| Fjárfestingarhreyfingar | ||
| Fjárfestingar í varanlegum rekstrarfjármunum. | (4.656) | (4.608) |
| Aðrar fjárfestingar. | 125 | (348) |
| Fjárfestingarhreyfingar | (4.531) | (4.956) |
| Fjármögnunarhreyfingar | ||
| Greiddur arður | (577) | (1) |
| Viðskipti með eigin bréf. | (657) | 0 |
| Afborgun langtímalána. | (1.371) | (1.398) |
| Fjármögnunarhreyfingar | (2.605) | (1.399) |
| (Lækkun) hækkun á handbæru fé. | (374) | 18 |
| Áhrif gengisbreytinga á handbært fé. | (30) | 46 |
| Handbært fé í upphafi árs. | 4.071 | 4.007 |
| Handbært fé í lok ársins. | 3.667 | 4.071 |
Handbært fé í upphafi tímabils
Handbært fé frá rekstri
Áhrif gengisbreytinga á handbært fé
Fjárfestingarhreyfingar
Fjármögnunarhreyfingar
Handbært fé í lok tímabils
4.071
6.762
30
4.531
3.667
Próun fjárfestinga
Miklar fjárfestingar á 4F 2016

- Meginþungi í ljósleiðaravæðingu Mílu lendir á 4F 2016 – markmiði um tengingu á 30 þúsund heimilum náð
- Nokkur verkefni hjá Símanum færast á 4F 2016 í stað 2017
Rekstur árið 2016
Hagræðingaraðgerðir hafa skilað sér í rekstri
Afkoma ársins 2016 var í takt við spár sem Síminn birti í upphafi árs 2016
- Ráðist var í ýmiskonar aðgerðir til hagræðingar sem kynntar voru í upphafi árs 2016
- Hagræðing af samruna Skipta og Símans og síðar Símans og Skjásins koma að fullu fram
- Endursamið var við Farice, Ericsson og Eik fasteignafélag
- Í upphafi árs var ljóst að viðbótarkostnaður Símans vegna SALEK samkomulags myndi að óbreyttu nema tæplega 300 milljón króna hækkun á launakostnaði félagsins
- Fyrirhuguðum aðgerðum til hagræðingar á rekstri var því flýtt eins og kostur var
- Stöðugildum hjá félaginu, leiðrétt fyrir seldum einingum og innvistaði starfsemi fækkaði um 63 á árinu
- Dótturfélögin Staki og Talenta voru seld sem og eignarhlutur Símans í Trackwell og rekstur K100
Ofangreindar aðgerðir spara félaginu rúmar 800 m.kr. á ársgrundvelli auk þess sem sölihagnaður var um 300 m.kr.
Rekstur dótturfélaga endurskipulagður
Taprekstur var af starfsemi On-Waves og Sensa DK á árinu
- Tekjusamdráttur milli 2015 og 2016 var 420 m.kr.
- Neikvætt EBITDA þessara félaga var 278 m.kr. árið 2016
- Neikvætt EBITDA hækkaði um 220 m.kr. milli 2015 og 2016, þar af var niðurfærsla á verkefnum í vinnslu hjá Sensa DK á 4F 2016 upp á 115 m.kr.
- Hagræðingaraðgerðir á seinni hluta árs 2016 eiga að skila jákvæðri niðurstöðu Sensa DK árið 2017
- On-Waves verður sameinað Símanum í byrjun árs 2017 og umfang rekstrar dregið saman
- Niðurfærsla á virði Sensa DK að fjárhæð 180 m.kr. færð á meðal fjármagnsliða á 4F 2016
Arðgreiðslur og endurkaup
Væntanlegur arður og endurkaup 50% af hagnaði
Síminn hf. stefnir að því að greiða hluthöfum árlega arð og/eða framkvæma endurkaup sem nemur 20 - 50% af hagnaði eftir skatta í samræmi við lög og reglur hverju sinni.
Óskað verður eftir heimild aðalfundar þann 16. mars 2017 til að fara í efri mörk aðgreiðslustefnu með því að:
- Greiða út 10% af hagnaði ársins 2016 í arð eða 275 milljónir króna
- Framkvæma endurkaupaáætlun á hlutabréfum sem nemur allt að 40% af hagnaði ársins 2016 eða fyrir fjárhæð allt að 1.102 milljónir króna
Fjármögnun
Skuldabréfaflokkur greiddur upp á árinu 2017
Skráður skuldabréfaflokkur félagsins að fjárhæð 7,1 milljarður króna er með uppgreiðsluheimild í júlí 2017
- Vaxtakjör eru 4% vtr. og hefur flokkurinn reynst félaginu hagstæður frá útgáfu í júlí 2013
- Uppgreiðslugjald er 1,25%
- Síminn hyggst nýta sér heimild til uppgreiðslu á skuldabréfaflokknum á þessu ári
Félagið hefur tryggt sér vilyrði fyrir lánsfjármögnun og mun tilkynna um endanlega niðurstöðu um forsendur fjármögnunar þegar hún liggur fyrir
Rekstrarhorfur 2017
Bjartsyn á rekstrarhorfur samstæðunnar
Gert ráð fyrir að velta dragist lítillega saman milli ára
- Sala á einingum á árinu 2016
- EM verkefnið einskiptistekjur 2016
- Heildsöluviðskipti 365 fara minnkandi á árinu 2017
- Vörusala hjá Sensa breytileg milli tímabila og var mjög góð á árinu 2016
Áætlum vöxt í öllum helstu tekjustoðum að talsíma undanskildum
- Sala á Heimilispakka gengur vel
- Sjónvarp Símans Premium áskriftir orðnar um 60% fleiri en áskriftir að SkjáEinum voru við umbreytingu viðskiptamódels
- Þrenna í stöðugum vexti
- Vöxtur í ferðabjónustu hefur jákvæð áhrif á farsímatekjur – „Roam-like-home“ lækkar hins vegar einingaverð
- Ný heildsöluviðskipti
Rekstrarhorfur 2017
Hagræðingaraðgerðir skila sér í betri rekstri
Hagræðingaraðgerðir síðasta árs skila sér að fullu inn í rekstur 2017
Áætlað að launakostnaður lækkki á milli ára
Breytingar á tækniumhverfi munu skila umtalsverðu hagræði
Áfram unnið að útvistun lykilverkefna í upplýsingatækni
Vettvangsbjónusta Mílu – bætt þjónusta og lægri rekstrarkostnaður
Stærsta fjárfestingaverkefni ársins verður í ljósleiðaravæðingu Mílu
Framlínuviðmót Símans uppfærð
Áframhaldandi fjárfestingar í sjónvarpskerfum
Styrking innviða hjá Sensa
Minni fjárfestingapörf í farsímakerfum en undanfarin ár
Ekki gert ráð fyrir fjárfestingu í gagnaveri á árinu 2017
Neikvæð áhrif heildsöluviðskipta 365 fyrir árið 2017 óveruleg
Áætlanir gera ráð fyrir að 365 hverfi úr viðskiptum við heildsölu Símans á árinu
- Áhrifa byrjar að gæta á seinni helmingi árs 2017
- Óvissa um endanlegan samning og tímalengd á umfjöllun samkeppnisyfirvalda
- Áhrifin verða að fullu komin fram árið 2018
- Áhrif á afkomu félagsins árið 2018 geta orðið allt að 600 m.kr.
- Unnið er að mótvægisaðgerðum til að draga úr rekstrarlegum áhrifum
Spá fyrir árið 2017
Höldum áfram að bæta rekstur milli 2016 og 2017

Helstu áherslur
Síminn
Vertu med hradasta farsímanet á Íslandi

SPEEDTEST®
VERÐLAUN
SIGURVEGARI
2016
HRADASTA
FARSÍMANET
Á ÍSLANDI
Síminn á sigurbraut í sjónvarpi
28.000 heimili í Premium
Frábært afþreyingarefni
4K háskerpa

@CBS
DEA
Disney
TV4
WTIME

IoT býður enn meiri möguleika
Snjallari heimili
Snjallari bílar

sensa
Gott ár hjá Sensa
Velta eykst
Framlegð eykst
Aukin eftirspurn eftir sérfræðiþekkingu á sviði öryggismála, innviða og samskiptalausna
1 Gíg á ljósleiðara á höfuðborgarsvæðinu
30 þúsund tengd heimili í lok árs 2016
58 þúsund tengd heimili í lok árs 2017
Valdir staðir á landsbyggðinni verða
ljósleiðaravæddir á árinu
milla
16
Síminn
Samvinna Símans og Telefónica
Studd af alþjóðafyrirtæki
Samvinna við nýsköpun
Hagkvæmari innkaup
Smartari snjalllausnir
Telefónica
Telefónica Partners Program
Viðaukar
Lýsing tekjustoða
- Farsími: Tekjur af farsímaþjónustu innanlands og erlendis, hvort sem heldur er hefðbundin GSM þjónusta, gervihnattaþjónusta, farsímaþjónusta í heildsölu eða önnur farsímaþjónusta
- Talsími: Tekjur af talsímaþjónustu (afnotagjöld og umferð) í heildsölu og smásölu
- Gagnaflutningur: Tekjur af gagnaflutningsþjónustu í heildsölu og smásölu, þ.m.t. xDSL þjónusta, GPON, Internet, IP net, stofnnet, heimtaugar og aðgangsnet
- Sjónvarp: Tekjur af sjónvarps- og útvarpsþjónustu (afnotagjöld, umferð og auglýsingatekjur), dreifingu sjónvarpsefnis og Sjónvarpi Símans
- Upplýsingatækni: Tekjur m.a. af hýsingu og rekstri, útseldri vinnu og þjónusta og vörusölu á búnaði tengdum upplýsingatækni
- Vörusala búnaðar: Tekjur af sölu símtækja og fylgihluta
- Annað: Tekjur m.a. af útseldri vinnu vegna fjarskipta (þ.m.t. vettvangsþjónusta) og aðstöðuleigu
Fyrirvari
Síminn vekur athygli á því að upplýsingar í þessari kynningu byggja á heimildum sem félagið telur áreiðanlegar á hverjum tíma og staðhæfingar sem finna má í kynningunni kunna að vera byggðar á mati og áætlunum stjórnenda félagsins en ekki á staðreyndum sem hægt er að sannreyna við kynningu. Staðhæfingar sem finna má í þessari kynningu gilda eingöngu á því tímamarki þegar kynningin er birt og takmarkast gildi þeirra við það sem segir í fyrirvara þessum.
Athygli fjárfesta er vakin á því að margir þættir geta haft þau áhrif að rekstrarumhverfi félagsins og afkoma verði með öðrum hætti en forsendur gera ráð fyrir í kynningunni. Kynningin verður ekki endurskoðuð eftir birtingu hvað þetta varðar. Kynningin er eingöngu hugsuð til upplýsingagjafar en ekki ætluð sem hluti af eða grundvöllur ákvarðanatöku þeirra aðila sem fá hana í hendur. Viðtakendur eiga því ekki að nokkru leyti að túlka innihald kynningarinnar sem loforð eða leiðbeiningar.
Sérhver yfirlýsing í kynningu þessari sem vísar til framtíðaráætlunar eða framtíðarárangurs er einungis spá um framtíðarhorfur félagsins, byggð á núverandi þróun, fyrirliggjandi upplýsingum og áætlunum. Framtíðarhorfur félagsins eru háðar fjölda áhættu- og óvissuþátta sem getur þýtt að raunverulegur árangur verði umtalsvert frábrugðinn því sem spáð er í þessari kynningu. Þar má nefna ytri þætti á borð við breytingar á efnahagsumhverfi, framboð á fjármagni og áhrif eftirlitsaðila.
Með mottöku þessarar kynningar staðfestir viðkomandi að hann sé bundinn af framangreindum fyrirvörum og takmörkunum.