AI assistant
Síminn — Investor Presentation 2017
Oct 25, 2017
2203_rns_2017-10-25_cc3a1768-1bd8-4813-a49f-024ef5e210ef.pdf
Investor Presentation
Open in viewerOpens in your device viewer
Síminn
Årshlutauppgjör 3F 2017
Orri Hauksson og Óskar Hauksson | 25.10.2017
Lykiltölur úr rekstri á 3F 2017
Stöðugur rekstur
| FJÁRMÁL | EBITDA
2.387 m.kr. | EBITDA%
34,3% | Handbært fé
333 m.kr. |
| --- | --- | --- | --- |
| | Nettó skuldir / EBITDA*
1,97 | Fjárfestingar
1.355 m.kr. | Eiginfjárhlutfall
59,2% |
*EBITDA fyrir síðustu 12 mánuði
MARKADUR
- Heimilum á höfuðborgarsvæðinu með aðgang að ljósleiðara Mílu fjölgaði um 7.000 á fjórðungnum
- Gengið var frá endurfjármögnum félagsins í upphafi þriðja ársfjórðungs
- Sameining On-Waves og Símans var staðfest í lok september
- Framlegð af reikitekjum lækkar um 60 m.kr. á 3F vegna tilkomu RLH
- Fjárfestingar hafa náð hámarki
Uppgjör 3F 2017
Rekstrarreikningur
Góð rekstrarafkoma á þriðja ársfjörðungi 2017
| 3F 2017 | 3F 2016 | Breyting % | |
|---|---|---|---|
| Rekstrartekjur | 6.856 | 7.129 | -3,8% |
| Kostnaðarverð sölü | (3.380) | (3.467) | -2,5% |
| Framlegð | 3.476 | 3.662 | -5,1% |
| Hlutfall af rekstrartekjum | 50,7% | 51,4% | |
| Aðrar rekstrartekjur | 100 | 141 | -29,1% |
| Rekstrarkostnaður | (2.113) | (2.124) | -0,5% |
| Rekstrarhagnaður | 1.463 | 1.679 | -12,9% |
| Hlutfall af rekstrartekjum | 21,3% | 23,6% | |
| Fjármunatekjur | 74 | 109 | -32,1% |
| Fjármagnsgjöld | (393) | (398) | -1,3% |
| Gengismunur | 4 | 20 | -80,0% |
| Hrein fjármagnsgjöld | (315) | (269) | 17,1% |
| Tekjuskattur | (243) | (282) | -13,8% |
| Hagnaður tímabils | 905 | 1.128 | -19,8% |
| Afskriftir og virðisrýrnun | (924) | (904) | 2,2% |
| EBITDA | 2.387 | 2.583 | -7,6% |
| Hlutfall | 34,3% | 35,5% | |
| EBIT | 1.463 | 1.679 | -12,9% |
| Hlutfall | 21,0% | 23,1% |

Starfsbættir
Tekjur eftir starfsbåttum
| 3F 2017 | 3F 2016 | Breyting | Breyting % | |
|---|---|---|---|---|
| Farsimi | 1.822 | 1.988 | ( 166) | -8,4% |
| Talsimi | 504 | 548 | ( 44) | -8,0% |
| Gagnaflutningur | 2.188 | 2.130 | 58 | 2,7% |
| Sjónvarpsbjónusta | 1.005 | 1.036 | ( 31) | -3,0% |
| Upplýsingatækni | 775 | 862 | ( 87) | -10,1% |
| Vörusala | 441 | 445 | ( 4) | -0,9% |
| Annað | 221 | 261 | ( 40) | -15,3% |
| Samtals | 6.956 | 7.270 | ( 314) | -4,3% |
| Leiðrétt fyrir aflagðri starfsemi * | 6.956 | 7.112 | ( 156) | -2,2% |
- Aflögð starfsemi: Siminn Sport (EM 2016) og K100

3F 2017
3F 2016
Annað
Vörusala
Upplýsingatækni
Sjónvarpsbjónusta
Gagnaflutningur
Talsimi
Farsimi
Efnahagsreikningur
Endurfjármögnun og skuldir lækka
| 30.9.2017 | 31.12.2016 | |
|---|---|---|
| Eignir | ||
| Fastafjármunir | ||
| Rekstrarfjármunir | 17.013 | 16.118 |
| Viðskiptavild | 31.586 | 31.407 |
| Öefnislegar eignir | 3.366 | 3.181 |
| Aðrir fastafjármunir | 1.116 | 1.349 |
| Fastafjármunir | 53.081 | 52.055 |
| Veltufjármunir | ||
| Birgðir | 2.111 | 1.829 |
| Viðskiptakröfur | 4.385 | 5.619 |
| Aðrir veltufjármunir | 877 | 809 |
| Handbært fé | 333 | 3.667 |
| Veltufjármunir | 7.706 | 11.924 |
| Eignir alls | 60.787 | 63.979 |
| Skuldir og eigið fé | ||
| Eigið fé | ||
| Eigið fé | 35.988 | 34.260 |
| Langtimaskuldir | ||
| Skuldabréfalán | 17.069 | 21.568 |
| Tekjuskattsskuldbinding | 750 | 442 |
| Langtimaskuldir | 17.819 | 22.010 |
| Skammimaskuldir | ||
| Viðskiptaskuldir | 2.746 | 3.584 |
| Næsta árs afborgun | 1.150 | 1.376 |
| Aðrar skammimaskuldir | 3.084 | 2.749 |
| Skammimaskuldir | 6.980 | 7.709 |
| Skuldir og eigið fé alls | 60.787 | 63.979 |

Eiginfjárhlutfall

Hreinar vaxtaberandi skuldir
Sjóðstreymisyflit
Handbært fé frá rekstri eykst milli ára
| 3F 2017 | 3F 2016 | |
|---|---|---|
| Rekstrarhreyfingar | ||
| Rekstrarhagnaður tímabils | 1.463 | 1.679 |
| Rekstrarliðir sem hafa ekki áhrif á fjárstreymi: | ||
| Afskriftir og virðisrýrnun | 924 | 904 |
| Söluhagnaður varanlegra fastafjármuna | 15 | (74) |
| 2.402 | 2.509 | |
| Breytingar á rekstrartengdum eignum og skuldum | 216 | 172 |
| Handbært fé frá rekstri án vaxta og skatta | 2.618 | 2.681 |
| Greiddir vextir | (434) | (411) |
| Greiddir skattar | (6) | (2) |
| Handbært fé frá rekstri | 2.178 | 2.268 |
| Fjárfestingarhreyfingar | ||
| Fjárfestingar í varanlegum rekstrarfjármunum | (1.355) | (881) |
| Aðrar fjárfestingar | 72 | (16) |
| Fjárfestingarhreyfingar | (1.283) | (897) |
| Fjármögnunarhreyfingar | ||
| Greiddur arður | 0 | 0 |
| Viðskipti með eigin bréf | (349) | 93 |
| Tekin ný langtímalán | 18.400 | 0 |
| Afborgun langtímalána | (22.510) | (458) |
| Fjármögnunarhreyfingar | (4.459) | (365) |
| (Lækkun) hækkun á handbæru fé | (3.564) | 1.006 |
| Áhrif gengisbreytinga á handbært fé | 1 | (8) |
| Handbært fé í upphafi tímabils | 3.896 | 2.497 |
| Handbært fé í lok tímabilsins | 333 | 3.495 |

Uppgjör 9M 2017
C
Rekstrarreikningur
Góður viðsnúningur milli ára, hagnaður eykst um 14,6%
| 9M 2017 | 9M 2016 | Breyting % | |
|---|---|---|---|
| Rekstrartekjur | 20.603 | 21.264 | -3,1% |
| Kostnaðarverð sölu | (10.313) | (11.085) | -7,0% |
| Framlegð | 10.290 | 10.179 | 1,1% |
| Hlutfall af rekstrartekjum | 49,9% | 47,9% | |
| Aðrar rekstrartekjur | 330 | 363 | -9,1% |
| Rekstrarkostnaður | (6.692) | (7.093) | -5,7% |
| Rekstrarhagnaður | 3.928 | 3.449 | 13,9% |
| Hlutfall af rekstrartekjum | 19,1% | 16,2% | |
| Fjármunatekjur | 343 | 533 | -35,6% |
| Fjármagnsgjöld | (1.135) | (1.300) | -12,7% |
| Gengismunur | 12 | 39 | -69,2% |
| Hrein fjármagnsgjöld | (780) | (728) | 7,1% |
| Tekjuskattur | (679) | (567) | 19,8% |
| Hagnaður tímabils | 2.469 | 2.154 | 14,6% |
| Afskriftir og virðisrýrnun | (2.749) | (2.693) | 2,1% |
| EBITDA | 6.677 | 6.142 | 8,7% |
| Hlutfall | 31,9% | 28,4% | |
| EBIT | 3.928 | 3.449 | 13,9% |
| Hlutfall | 18,8% | 15,9% |

Starfsbættir
Tekjur eftir starfsbåttum
| 9M 2017 | 9M 2016 | Breyting | Breyting % | |
|---|---|---|---|---|
| Farsimi | 5.026 | 5.454 | ( 428) | -7,8% |
| Talsimi | 1.564 | 1.691 | ( 127) | -7,5% |
| Gagnaflutningur | 6.373 | 6.467 | ( 94) | -1,5% |
| Sjónvarpsbjónusta | 3.030 | 3.065 | ( 35) | -1,1% |
| Upplýsingatækni | 2.964 | 2.944 | 20 | 0,7% |
| Vörusala | 1.244 | 1.316 | ( 72) | -5,5% |
| Annað | 732 | 690 | 42 | 6,1% |
| Samtals | 20.933 | 21.627 | ( 694) | -3,2% |
| Leiðrétt fyrir aflagðri starfsemi * | 20.933 | 21.047 | ( 114) | -0,5% |
- Aflögð starfsemi: Staki, Talenta, Síminn Sport (EM 2016) og K100

Sjóðstreymisyflit
Handbært fé frá rekstri hækkar
| 9M 2017 | 9M 2016 | |
|---|---|---|
| Rekstrarhreyfingar | ||
| Rekstrarhagnaður ársins | 3.928 | 3.449 |
| Rekstrarliðir sem hafa ekki áhrif á fjárstnymi: | ||
| Afskriftir og virðisrýmun | 2.749 | 2.693 |
| Söluhagnaður varanlegra fasta fjármuna | 36 | 14 |
| 6.713 | 6.156 | |
| Breytingar á rekstrartengdum eignum og skuldum | 318 | (504) |
| Handbært fé frá rekstri án vaxta og skatta | 7.031 | 5.652 |
| Greiddir vextir | (871) | (986) |
| Greiddir skattar | (22) | (10) |
| Handbært fé frá rekstri | 6.138 | 4.656 |
| Fjárfestingarhreyfingar | ||
| Fjárfestingar í varanlegum rekstrarfjármunum | (3.819) | (2.807) |
| Aðrar fjárfestingar | 93 | (27) |
| Fjárfestingarhreyfingar | (3.726) | (2.834) |
| Fjármögnunarhreyfingar | ||
| Greiddur arður | (275) | (577) |
| Viðskipti með eigin bréf | (670) | (657) |
| Tekin ný langtímalán | 18.400 | 0 |
| Afborgun langtímalána | (23.198) | (1.142) |
| Fjármögnunarhreyfingar | (5.743) | (2.376) |
| Lækkun á handbæru fé | (3.331) | (554) |
| Áhrif gengisbreytinga á handbært fé | (3) | (22) |
| Handbært fé í upphafi árs | 3.667 | 4.071 |
| Handbært fé í lok tímabilsins | 333 | 3.495 |

Þróun fjárfestinga
Meginþungi vegna fjárfestinga í ljósleiðara


Rekstur 9M 2017
Bætt afkoma liggur einkum í ávinningi af hagræðingaraðgerðum
- Launaliður lækkar um 680 m.kr. milli tímabila. Rúmur þriðjungur skýrist af sölu á einingum.
- Meðalstöðugildum fækkar um 90 milli tímabila.
- Kostnaðarverð seldrar þjónustu lækkar m.a. vegna lækkunar á efniskostnaði í sjónvarpi, innvistunar á starfsemi og hagstæðari þjónustusamninga.
- Hækkun á tölvu- og hugbúnaðarkostnaði aðallega vegna sölu á Staka og Talenta.
- Minni vanskil viðskiptavina – lægra framlag í afskriftasjóð.
- Lægri skrifstofu- og stjórnunarkostnaður m.a. vegna starfsmannakostnaðar.
- Kaupréttarsamningar – hafa áhrif á samanburð milli ára
Breytingar á heildsölu- og reikiþjónustu
Reksturinn aðlagaður að breytingum
- Ávinningur af aðgerðum síðustu mánaða auðveldar félaginu að mæta lækkandi tekjum af heildsöluviðskiptum og reikiþjónustu
- Áhrif af breytingum á heildsölu til 365 mun ekki gæta að fullu á næsta ári
- Áætlað að meðalstöðugildum fækki um 50 milli ára 2017 og 2018
- Að miklu leyti komið til framkvæmda
- Verkefnum hefur verið útvistað á hagkvæman hátt og ávinningur af fjárfestingum í tækniumhverfi
- Fyrirhugaðar breytingar á farsímamarkaði m.a. til að mæta lækkun á reikitekjum
- Tækifæri til lækkunar á öðrum kostnaðarliðum
- Dótturfélög skila betri afkomu
- Sölukostnaður lækkar milli ára
- Fjárfestingar fara lækkandi á næsta ári
Spá fyrir árið 2017
Óbreytt spá fyrir árið

Helstu áherslur
Stella Blómkvist verður fyrst í Sjónvarpi Símans Premium

29
4K myndigeði á
hraðasta farsímanetinu

SPEEDTEST AWARDS 2017
HRAÐASTA FARSÍMANETIÐ Á ÍSLANDI
PAY
Borgað með Símanum
yfir 100 verslunum






PRENNA

SPEEDTEST AWARDS 2017
HRADASTA FARSÍMANETID Á ÍSLANDI

Tugbúsundir heimila
ná ljósleiðara Mílu
Yfir 90% heimila með möguleika á háhradatengingu
sensa
Rekstur Sensa gengur vel
Aukning í sölu á ráðgjöf
Sjäumst is myndfundabjörlusta

Viðaukar
Lýsing tekjustoða
- Farsími: Tekjur af farsímaþjónustu innanlands og erlendis, hvort sem heldur er hefðbundin GSM þjónusta, gervihnattaþjónusta, farsímaþjónusta í heildsölu eða önnur farsímaþjónusta
- Talsími: Tekjur af talsímaþjónustu (afnotagjöld og umferð) í heildsölu og smásölu
- Gagnaflutningur: Tekjur af gagnaflutningsþjónustu í heildsölu og smásölu, þ.m.t. xDSL þjónusta, GPON, Internet, IP net, stofnnet, heimtaugar og aðgangsnet
- Sjónvarp: Tekjur af sjónvarps- og útvarpsþjónustu (afnotagjöld, umferð og auglýsingatekjur), dreifingu sjónvarpsefnis og Sjónvarpi Símans
- Upplýsingatækni: Tekjur m.a. af hýsingu og rekstri, útseldri vinnu og þjónusta og vörusölu á búnaði tengdum upplýsingatækni
- Vörusala búnaðar: Tekjur af sölu símtækja og fylgihluta
- Annað: Tekjur m.a. af útseldri vinnu vegna fjarskipta (þ.m.t. vettvangsþjónusta) og aðstöðuleigu
Fyrirvari
Síminn vekur athygli á því að upplýsingar í þessari kynningu byggja á heimildum sem félagið telur áreiðanlegar á hverjum tíma og staðhæfingar sem finna má í kynningunni kunna að vera byggðar á mati og áætlunum stjórnenda félagsins en ekki á staðreyndum sem hægt er að sannreyna við kynningu. Staðhæfingar sem finna má í þessari kynningu gilda eingöngu á því tímamarki þegar kynningin er birt og takmarkast gildi þeirra við það sem segir í fyrirvara þessum.
Athygli fjárfesta er vakin á því að margir þættir geta haft þau áhrif að rekstrarumhverfi félagsins og afkoma verði með öðrum hætti en forsendur gera ráð fyrir í kynningunni. Kynningin verður ekki endurskoðuð eftir birtingu hvað þetta varðar. Kynningin er eingöngu hugsuð til upplýsingagjafar en ekki ætluð sem hluti af eða grundvöllur ákvarðanatöku þeirra aðila sem fá hana í hendur. Viðtakendur eiga því ekki að nokkru leyti að túlka innihald kynningarinnar sem loforð eða leiðbeiningar.
Sérhver yfirlýsing í kynningu þessari sem vísar til framtíðaráætlunar eða framtíðarárangurs er einungis spá um framtíðarhorfur félagsins, byggð á núverandi þróun, fyrirliggjandi upplýsingum og áætlunum. Framtíðarhorfur félagsins eru háðar fjölda áhættu- og óvissuþátta sem getur þýtt að raunverulegur árangur verði umtalsvert frábrugðinn því sem spáð er í þessari kynningu. Þar má nefna ytri þætti á borð við breytingar á efnahagsumhverfi, framboð á fjármagni og áhrif eftirlitsaðila.
Með mottöku þessarar kynningar staðfestir viðkomandi að hann sé bundinn af framangreindum fyrirvörum og takmörkunum.