Skip to main content

AI assistant

Sign in to chat with this filing

The assistant answers questions, extracts KPIs, and summarises risk factors directly from the filing text.

Síminn Investor Presentation 2016

Apr 28, 2016

2203_rns_2016-04-28_8512129d-8701-4746-8a5c-0d3f6310d30a.pdf

Investor Presentation

Open in viewer

Opens in your device viewer

{# SEO P0-1: filing HTML is rendered server-side so Googlebot sees the full text without executing JS or following an iframe to a Disallow'd CDN path. The content has already been sanitized through filings.seo.sanitize_filing_html. #}

Síminn®

Uppgjör 1F 2016

Orri Hauksson og Óskar Hauksson | 29.04.2016


Lykiltölur úr rekstri á 1F 2016

| FIÁRMÁL | EBITDA
1.605 m.kr. | EBITDA%
23,3% | Handbaert fé
3.560 m.kr. |
| --- | --- | --- | --- |
| | Nettó skuldir / EBITDA*
2,62 | Fjárfestingar /tekjur
13,2% | Eiginfjárhlutfall
53,1% |

*EBITDA fyrir síðustu 12 mánuði

MARKADUR

  • Mikil samkeppni á farsímamarkaði
  • Áhrif af uppsögnum og kjarasamningum veruleg á 1F 2016
  • Samkomulag um breytingar á skuldabréfaflokki félagins
  • Dótturfélögin Staki Automation og Talenta seld
  • Óbreyttar rekstrarhorfur fyrir árið 2016

Uppgjör 1F 2016


Rekstrarreikningur

1F 2016 1F 2015 Brevting %
Rekstrartekjur 6.784 7.014 -3,3%
Kostnadarverð sól (3.665) (3.932) -6,8%
Framlegð 3.119 3.082 1,2%
Hlutfall af rekstrartekjum 46,0% 43,9%
Aðrar rekstrartekjur 98 119 -17,6%
Rekstrarkostnadar (2.479) (2.122) 16,8%
Rekstrarhagnaður 738 1.079 -31,6%
Hlutfall af rekstrartekjum -10,9% -15,4%
Hrein fjármagnsgjöld (296) (123) 140,7%
Tekjuskattur (132) (164) -19,5%
Hagnaður tímabils 310 792 -60,9%
Afskriftir (867) (882) -1,7%
EBITDA 1.605 1.961 -18,2%
Hlutfall 23,3% 27,5%
EBIT 738 1.079 -31,6%
Hlutfall 10,7% 15,1%

img-0.jpeg


Starfsbaettir

1F 2016 1F 2015 Breyting Breyting %
Farsimi 1.650 1.826 ( 176) -9,6%
Talsimi 596 668 ( 72) -10,8%
Gagnaflutningur 2.192 2.090 102 4,9%
Sjónvarpsbjónusta 888 1.017 ( 129) -12,7%
Upplýsingatækni 958 810 148 18,3%
Vörusala 395 483 ( 88) -18,2%
Annað 203 239 ( 36) -15,1%
Samtals 6.882 7.133 ( 251) -3,5%

img-1.jpeg

img-2.jpeg


Sjóðstreymisyfirlit

1F 2016 1F 2015
Rekstrarhreyfingar
Rekstrarhagnaður tímabils 738 1.079
Rekstrarliðir sem hafa ekki áhrif á fjárstreymi:
Afskriftir og virðisrýrnun 867 882
Sóluhagnaður varanlegra fasta fjármuna 62 (12)
1.667 1.949
Breytingar á rekstrartengdum eignum og skuldum (334) 503
Handbært fé frá rekstri án vaxta og skatta 1.333 2.452
Greiddir vextir (432) (463)
Greiddir skattar (5) (148)
Handbært fé frá rekstri 896 1.841
Fjárfestingarhreyfingar
Fjárfestingar í varanlegum rekstrarfjármunum (902) (1.304)
Aðrar fjárfestingar (39) (41)
Fjárfestingarhreyfingar (941) (1.345)
Fjármögnunarhreyfingar
Afborgun langtímalána (456) (454)
Greiddur arður til minnihulta (1) 0
Fjármögnunarhreyfingar (457) (454)
Hækkun (lækkun) á handbæru fé (502) 42
Áhrif gengisbreytinga á handbært fé (9) 198
Handbært fé í upphafi tímabils 4.071 4.007
Handbært fé í lok tímabils 3.560 4.247

img-3.jpeg


Efnahagsreikningur

31.3.2016 31.12.2015
Eignir
Fastafjármunir
Rekstrarfjármunir 15.144 15.175
Viðskiptavild 31.409 31.404
Öefnislegar eignir 3.152 3.084
Aðrir fastafjármunir 1.390 729
Fastafjármunir 51.095 50.392
Veltufjármunir
Birgðir 2.070 2.162
Viðskiptakröfur 4.770 4.932
Aðrir veltufjármunir 936 570
Handbært fé 3.560 4.071
Veltufjármunir 11.336 11.735
Eignir alls 62.431 62.127
Skuldir og eigið fé
Eigið fé
Eigið fé 33.128 32.801
Langtimaskuldir
Skuldabréfalán 22.361 22.788
Tekjuskattsskuldbinding 250 263
Langtimaskuldir 22.611 23.051
Skammtimaskuldir
Viðskiptaskuldir 2.690 2.965
Næsta árs afborgun 1.369 1.367
Aðrar skammtimaskuldir 2.633 1.943
Skammtimaskuldir 6.692 6.275
Skuldir og eigið fé alls 62.431 62.127

img-4.jpeg
Eiginfjárhlutfall

img-5.jpeg

img-6.jpeg
Hreinar vaxtaberandi skuldir

img-7.jpeg


Próun fjárfestinga

img-8.jpeg


Helstu áherslur


Niðurstaða fundar með skuldabréfaeigendum 7. apríl

81,5% skuldabréfaeigenda mættu á fundinn

  • 88% sambykktu breytingar á skilmálum um heimild til fyrirframgreiðslu á neðangreindum dögum í stað fyrri heimildar:
    1. júlí 2017 gegn 1,25% uppgreiðslugjaldi
    1. janúar 2019 gegn 1% uppgreiðslugjaldi
    1. júlí 2020 gegn 0,75% uppgreiðslugjaldi
    1. janúar 2022 gegn 0,5% uppgreiðslugjaldi
  • 100% sambykktu að breyta að fjárhagslegum skilyrðum um skuldsetningu og eiginfjárhlutfall:

  • Hlutfall vaxtaberandi skulda / EBITDA skal vera lægra en 3,5 (var 4,5 áður)
  • Eiginfjárhlutfall skal að lágmarki vera 25% (var 20% áður)
  • Veðsetningarbann var sambykkt

Fjármagnsskipan og arðgreiðslustefna

  • Hlutfall skulda gegn markaðsvirði hlutafjár er nálægt meðaltali sambærilegra fjarskiptafélaga í Evrópu
  • Hlutfallið hjá Símanum er 80% en meðaltal 12 sambærilegra félaga í Evrópu er 81%
  • Samkomulag við skuldabréfaeigendur tryggir nauðsynlegan sveigjanleika í fjármögnun og auðveldar endurfjármögnun.
  • Hlutfall nettó vaxtaberandi skulda á móti EBITDA er 2,62 og að því gefnu að markaðsaðstæður séu stöðugar hefur Síminn ekki áform um að lækka skuldir með sértækum innborgunum.
  • Síminn uppfyllir efri mörk arðgreiðslustefnu með:
  • 20% af hagnaði ársins 2015 með arðgreiðslu sem kom til framkvæmda í apríl
  • 30% af hagnaði ársins 2015 með endurkaupaáætlun sem hófst í apríl
  • Arðgreiðslustefna verður endurskoðuð á árinu og kynnt hluthöfum í síðasta lagi í febrúar 2017
  • Markmið um skuldsetningu er að nettó vaxtaberandi skuldir á móti EBITDA séu 2,0 +/- 0,5

Rekstur á 1F 2016

Hækkun launa í kjölfar SALEK samkomulags, tímabundinni lækkun á tekjum af sjónvarpsbjónustu og harðri samkeppni á farsímamarkaði var mætt með hagræðingu, verðbreytingum og breytingum á skipulagi.

  • Stöðugildum var fækkað um 42 á 1F 2016
  • Áhrif vegna uppsagna og starfslokasamninga eru um 102 m.kr. og áhrif SALEK er um 80 m.kr., samtals um 182 m.kr. hækkun á launalið á 1F 2016
  • Áætlað er að fækkun stöðugilda skili hagræðingu upp á um 200 m.kr. á árinu 2016 og um 400 m.kr. á ársgrundvelli
  • Ýmsar verðbreytingar komu til framkvæmda í febrúar og apríl
  • Áhersla á bjónustuferla, fækkun leiðréttinga og hagræðingu í kostnaði

  • Væntingar eru um frekari hagræðingu í kostnaði meðal annars í kjölfar innleiðingar á nýju reikningagerðarkerfi og breytinga á skipulagi

  • Ávinningur af samningum við Ericsson og Farice skilar sér á 1F 2016
  • Áfram er unnið að lækkun á kostnaði við upplýsingatækni
  • Húsnæðiskostnaður mun lækka á 2F 2016 og koma að fullu til áhrifa frá og með 4F 2016

Sala á Staka Automation og Talenta

  • Undirritaður var samningur við Deloitte um kaup á hlut Símans í félögunum. Vinna við áreiðanleikakönnun er í gangi auk þess sem samningurinn er háður samþykki Samkeppniseftirlitsins.
  • Heildarvelta félaganna var 630 m.kr. árið 2015, EBITDA var 52 m.kr. og starfsmenn voru 31
  • Staki er þjónustufyrirtæki, markmið félagsins er að veita afburða þjónustu og lausnir á sviði rafmagnsverkfræði, hugbúnaðarþróunar og sjálfvirkni í viðskiptum.
  • Talenta sérhæfir sig í ráðgjöf, rekstri og innleiðingu á SAP viðskiptakerfum.
  • Salan mun skila Símanum hagræðingu til framtíðar í kjölfar þess að endursamið var um þjónustu frá félögunum.
  • Hagnaður af sölunni er áætlaður um 200 m.kr. og kemur til áhrifa á 2F 2016 verði samningurinn endanlega samþykktur.

Óbreytt spá fyrir árið 2016

img-9.jpeg


Nýtt sjónvarpsviðmót

img-10.jpeg

15% aukning í notkun á S-VoD þjónustunni „SkjárEinn hjá Símanum“ í kjólfar þess að nýtt viðmót var sett í loftið

Siminn
SkjárEinn hjá Símanum
13:14

Við mælum með

img-11.jpeg
The People V. O.J. Simpso...

img-12.jpeg
The Catch

img-13.jpeg
Billions

img-14.jpeg
The Walking Dead

img-15.jpeg
Up

Mínar þáttaraðir (29)

img-16.jpeg
Nyt þáttar, 19

img-17.jpeg
MANDERTOWY
Hýg þáttar

img-18.jpeg
CATCH
Hýg þáttar

img-19.jpeg
UGLY BETTY

img-20.jpeg
Funnigst Víðen

img-21.jpeg

Notið stjórnuhnappinn ★ á fjárstyringunni (eða gula) til að bæta við eða fjárlægja þáttaroð úr Minum þáttaroðum.

Nýjustu þættirnir

img-22.jpeg
21/22. Limitless

img-23.jpeg
18:21 Scandal

img-24.jpeg
16:26 The Volc...

img-25.jpeg
15:36 The Volc...

img-26.jpeg
5:10 The Catch

img-27.jpeg
13:22 21/04 Th...

img-28.jpeg
13:22 Tine

Forsýndar þáttaraðir

BARVITO

DICE


43 dagar í einn af stærstu íprótta-og sjónvarpsviðburðum sem ísland hefur verið þátttakandi í

Stórviðburður í íslenskri knattspyrnusögu
Þjóðhátið í 30 daga!

Sala á áskriftum er hafin, allt mótið á 6.890 kr.

Síminn með „EM stofu“ í samstarfi við styrktaraðila á Ingólfstorg


Snjallari heimili

img-29.jpeg

img-30.jpeg

img-31.jpeg

  • Árið 2014 voru að meðaltali 6,7 tæki tengd internetinu á hverju heimili
  • Áætlað er að þau verði orðin 24 árið 2020
  • Nýjasta tækniþróun gerir okkur kleift að breyta farsímanum í stjórntæki fyrir heimilið
  • Síminn mun á næstu mánuðum bjóða nýja þjónustu sem mun gera viðskiptavinum kleift að fylgjast með og stjórna ýmsum tækjum heimilisins hvar og hvenær sem er.

Viðaukar


Lýsing tekjustoða

  • Farsimi: Tekjur af farsimaþjónustu innanlands og erlendis, hvort sem heldur er hefðbundin GSM þjónusta, gervihnattaþjónusta, farsimaþjónusta í heildsölu eða önnur farsimaþjónusta
  • Talsimi: Tekjur af talsimaþjónustu (afnotagjöld og umferð) í heildsölu og smásölu
  • Gagnaflutningur: Tekjur af gagnaflutningsþjónustu í heildsölu og smásölu, þ.m.t. xDSL þjónusta, GPON, Internet, IP net, stofnnet, heimtaugar og aðgangsnet
  • Sjónvarp: Tekjur af sjónvarps- og útvarpsþjónustu (afnotagjöld, umferð og auglýsingatekjur), dreifingu sjónvarpsefnis og Sjónvarpi Símans
  • Upplýsingatækni: Tekjur m.a. af hýsingu og rekstri, útseldri vinnu og þjónusta og vörusölu á búnaði tengdum upplýsingatækni
  • Vörusala búnaðar: Tekjur af sölu símtækja og fylgihluta
  • Annað: Tekjur m.a. af útseldri vinnu vegna fjarskipta (þ.m.t. vettvangsþjónusta), aðstöðuleigu, tekjur af Siminn Danmark (var seldur í apríl 2014)

Fyrirvari

Síminn vekur athygli á því að upplýsingar í þessari kynningu byggja á heimildum sem félagið telur áreiðanlegar á hverjum tíma og staðhæfingar sem finna má í kynningunni kunna að vera byggðar á mati og áætlunum stjórnenda félagsins en ekki á staðreyndum sem hægt er að sannreyna við kynningu. Staðhæfingar sem finna má í þessari kynningu gilda eingöngu á því tímamarki þegar kynningin er birt og takmarkast gildi þeirra við það sem segir í fyrirvara þessum.

Athygli fjárfesta er vakin á því að margir þættir geta haft þau áhrif að rekstrarumhverfi félagsins og afkoma verði með öðrum hætti en forsendur gera ráð fyrir í kynningunni. Kynningin verður ekki endurskoðuð eftir birtingu hvað þetta varðar. Kynningin er eingöngu hugsuð til upplýsingagjafar en ekki ætluð sem hluti af eða grundvöllur ákvarðanatöku þeirra aðila sem fá hana í hendur. Viðtakendur eiga því ekki að nokkru leyti að túlka innihald kynningarinnar sem loforð eða leiðbeiningar.

Sérhver yfirlýsing í kynningu þessari sem vísar til framtíðaráætlunar eða framtíðarárangurs er einungis spá um framtíðarhorfur félagsins, byggð á núverandi þróun, fyrirliggjandi upplýsingum og áætlunum. Framtíðarhorfur félagsins eru háðar fjölda áhættu- og óvissuþátta sem getur þýtt að raunverulegur árangur verði umtalsvert frábrugðinn því sem spáð er í þessari kynningu. Þar má nefna ytri þætti á borð við breytingar á efnahagsumhverfi, framboð á fjármagni og áhrif eftirlitsaðila.

Með mottöku þessarar kynningar staðfestir viðkomandi að hann sé bundinn af framangreindum fyrirvörum og takmörkunum.