Skip to main content

AI assistant

Sign in to chat with this filing

The assistant answers questions, extracts KPIs, and summarises risk factors directly from the filing text.

Síminn Investor Presentation 2016

Aug 25, 2016

2203_rns_2016-08-25_9470feaa-f2a3-4e05-bb5b-735e5eb8da21.pdf

Investor Presentation

Open in viewer

Opens in your device viewer

{# SEO P0-1: filing HTML is rendered server-side so Googlebot sees the full text without executing JS or following an iframe to a Disallow'd CDN path. The content has already been sanitized through filings.seo.sanitize_filing_html. #}

Síminn®

Årsfórðungsuppgjör 2F 2016

Orri Hauksson og Óskar Hauksson | 26.08.2016


Lykiltölur úr rekstri á 2F 2016

| FIÁRMÁL | EBITDA
1.954 m.kr. | EBITDA%
26,1% | Handbært fé
2.497 m.kr. |
| --- | --- | --- | --- |
| | Nettó skuldir / EBITDA*
2,78 | Fjárfestingar /tekjur
14,2% | Eiginfjárhlutfall
52,4% |

*EBITDA fyrir síðustu 12 mánuði

MARKADUR

  • Góður viðsnúningur í rekstri frá fyrsta ársfjórðungi 2016
  • Vel heppnað EM 2016 - markmiðum verkefnisins náð
  • Innleiðingu á nýju reikningakerfi er lokið
  • Endurkaup að fjárhæð 750 m.kr. (2,52% af heildarhlutafé) og arðgreiðsla að fjárhæð 575 m.kr. (20% af hagnaði 2015)
  • Gengið frá sölu á dótturfélögunum Staki Automation og Talenta, söluhagnaður 209 m.kr.
  • Óbreyttar rekstrarhorfur fyrir árið 2016

Uppgjör 2F 2016


Rekstrarreikningur

2F 2016 2F 2015 Breyting %
Rekstrartekjur 7.351 7.373 -0,3%
Kostnadarverð sól (3.953) (3.876) 2,0%
Framlegð 3.398 3.497 -2,8%
Hlutfall af rekstrartekjum 46,2% 47,4%
Aðrar rekstrartekjur 124 109 13,8%
Rekstrarkostnadar (2.490) (2.380) 4,6%
Rekstrarhagnaður 1.032 1.226 -15,8%
Hlutfall af rekstrartekjum -14,0% -16,6%
Fjármunatekjur 300 105 185,7%
Fjármagnsgjöld (467) (497) -6,0%
Gengismunur 4 (82) -104,9%
Hrein fjármagnsgjöld (163) (474) -65,6%
Áhrif hlutdeildarfélaga 0 (33) -100,0%
Tekjuskattur (153) (187) -18,2%
Hagnaður tímabils 716 532 34,6%
Afskriftir og virðisrýrnun (922) (836) 10,3%
EBITDA 1.954 2.062 -5,2%
Hlutfall 26,1% 27,6%
EBIT 1.032 1.226 -15,8%
Hlutfall 13,8% 16,4%

img-0.jpeg


Starfsbaettir

2F 2016 2F 2015 Breyting Breyting %
Farsimi 1.816 1.907 ( 91) -4,8%
Talsimi 547 657 ( 110) -16,7%
Gagnaflutningur 2.145 2.081 64 3,1%
Sjónvarpsbjónusta 1.141 998 143 14,3%
Upplýsingatækni 1.124 1.160 ( 36) -3,1%
Vörusala 476 441 35 7,9%
Annað 226 238 ( 12) -5,0%
Samtals 7.475 7.482 ( 7) -0,1%

img-1.jpeg


Efnahagsreikningur

30.6.2016 31.12.2015
Eignir
Fastafjármunir
Rekstrarfjármunir 15.258 15.175
Viðskiptavild 31.407 31.404
Öefnislegar eignir 3.160 3.084
Aðrir fastafjármunir 1.538 729
Fastafjármunir 51.363 50.392
Veltufjármunir
Birgðir 1.876 2.162
Viðskiptakröfur 5.313 4.932
Aðrir veltufjármunir 1.052 570
Handbært fé 2.497 4.071
Veltufjármunir 10.738 11.735
Eignir alls 62.101 62.127
Skuldir og eigið fé
Eigið fé
Eigið fé 32.549 32.801
Langtimaskuldir
Skuldabréfalán 22.211 22.788
Tekjuskattsskuldbinding 225 263
Langtimaskuldir 22.436 23.051
Skammtimaskuldir
Viðskiptaskuldir 2.794 2.965
Næsta árs afborgun 1.373 1.367
Aðrar skammtimaskuldir 2.949 1.943
Skammtimaskuldir 7.116 6.275
Skuldir og eigið fé alls 62.101 62.127

img-2.jpeg
Eiginfjárhlutfall

img-3.jpeg
Eiginfjárhlutfall

img-4.jpeg
Hreinar vaxtaberandi skuldir

img-5.jpeg
Nettó skuldir / EBITDA


Sjóðstreymisyfirlit

2F 2016 2F 2015
Rekstrarhreyfingar
Rekstrarhagnaður tímabils 1.032 1.226
Rekstrarliðir sem hafa ekki áhrif á fjárstreymi:
Afskriftir og virðisrýrnun 922 836
Söluhagnaður varanlegra fastafjármuna 26 (9)
1.980 2.053
Breytingar á rekstrartengdum eignum og skuldum (342) (362)
Handbært fé frá rektri án vaxta og skatta 1.638 1.691
Greiddir vextir (143) (186)
Greiddir skattar (3) (73)
Handbært fé frá rektri 1.492 1.432
Fjárfestingarhreyfingar
Fjárfestingar í varanlegum rekstrarfjármunum (1.024) (1.029)
Aðrar fjárfestingar 28 (307)
Fjárfestingarhreyfingar (996) (1.336)
Fjármögnunarhreyfingar
Afborgun langtímalána (228) (261)
Greiddur arður til minnihulta (576) (1)
Keypt eigin bréf (750) 0
Fjármögnunarhreyfingar (1.554) (262)
Lækkun á handbæru fé (1.058) (166)
Áhrif gengisbreytinga á handbært fé (5) (95)
Handbært fé í upphafi tímabils 3.560 4.247
Handbært fé í lok tímabilsins 2.497 3.986

Handbært fé í upphafi tímabils

3.560

Handbært fé frá rektri

1.492

Áhrif gengisbreytinga á handbært fé

5

Fjárfestingarhreyfingar

996

Fjármögnunarhreyfingar

1.554

Handbært fé í lok tímabils

2.497


Uppgjör 1H 2016


Rekstrarreikningur

6M 2016 6M 2015 Breyting %
Rekstrartekjur 14.135 14.387 -1,8%
Kostnadarverð sól (7.618) (7.808) -2,4%
Framlegð 6.517 6.579 -0,9%
Hlutfall af rekstrartekjum 46,1% 45,7%
Aðrar rekstrartekjur 222 228 -2,6%
Rekstrarkostnadar (4.969) (4.502) 10,4%
Rekstrarhagnaður 1.770 2.305 -23,2%
Hlutfall af rekstrartekjum -12,5% -16,0%
Fjármunatekjur 424 205 106,8%
Fjármagnsgjöld (902) (912) -1,1%
Gengismunur 19 110 -82,7%
Hrein fjármagnsgjöld (459) (597) -23,1%
Áhrif hlutdeildarfélaga 0 (33) -100,0%
Tekjuskattur (285) (351) -18,8%
Hagnaður tímabils 1.026 1.324 -22,5%
Afskriftir og virðisrýrnun (1.789) (1.718) 4,1%
EBITDA 3.559 4.023 -11,5%
Hlutfall 24,8% 27,5%
EBIT 1.770 2.305 -23,2%
Hlutfall 12,3% 15,8%

img-6.jpeg


Starfsbaettir

6M 2016 6M 2015 Breyting Breyting %
Farsimi 3.466 3.733 ( 267) -7,2%
Talsimi 1.143 1.325 ( 182) -13,7%
Gagnaflutningur 4.337 4.171 166 4,0%
Sjónvarpsbjónusta 2.029 2.015 14 0,7%
Upplýsingatækni 2.082 1.970 112 5,7%
Vörusala 871 924 ( 53) -5,7%
Annað 429 477 ( 48) -10,1%
Samtals 14.357 14.615 ( 258) -1,8%

img-7.jpeg


Sjóðstreymisyfirlit

6M 2016 6M 2015
Rekstrarhreyfingar
Rekstrarhagnaður ársins 1.770 2.305
Rekstrarliðir sem hafa ekki áhrif á fjárstnymi:
Afskriftir og virðisrýrnun 1.789 1.718
Söluhagnaður varanlegra fastafjármuna 88 (21)
3.647 4.002
Breytingar á rekstrartengdum eignum og skuldum (676) 141
Handbært fé frá rektri án vaxta og skatta 2.971 4.143
Greiddir vextir (575) (649)
Greiddir skattar (8) (221)
Handbært fé frá rektri 2.388 3.273
Fjárfestingarhreyfingar
Fjárfestingar í varanlegum rekstrarfjármunum (1.926) (2.333)
Aðrar fjárfestingar (11) (348)
Fjárfestingarhreyfingar (1.937) (2.681)
Fjármögnunarhreyfingar
Afborgun langtímalána (684) (715)
Greiddur arður (577) (1)
Keypt eigin bréf (750) 0
Fjármögnunarhreyfingar (2.011) (716)
Lækkun á handbæru fé (1.560) (124)
Áhrif gengisbreytinga á handbært fé (14) 103
Handbært fé í upphafi árs 4.071 4.007
Handbært fé í lok tímabilsins 2.497 3.986

Handbært fé í upphafi tímabils

Handbært fé frá rektri

Áhrif gengisbreytinga á handbært fé

Fjárfestingarhreyfingar

Fjármögnunarhreyfingar

Handbært fé í lok tímabils

img-8.jpeg


Próun fjárfestinga

img-9.jpeg


Helstu áherslur


Við fórum öll á EM2016 með Símanum

Yfir 97% hlutdeild í áhorfi á leiki íslenska líðsins

Heimsathygli á sjónvarpsviðburð á vegum Símans

Nýttum tækifærið til að endurnefna sjónvarpsbjónustu Símans


C

Rekstur á 2F 2016

Nafnabreyting á miðlum Símans

  • SkjárEinn varð að Sjónvarpi Símans og efnisveitan heitir nú Sjónvarp Símans premium
  • Lokahnykkur í samruna Símans og Skjásins
  • Allri starfsemi Sjónvarps Símans í Skipholti lokið
  • Hið mikla áhorf á EM var nýtt til að vekja athygli á breytingunni

Nýtt reikningakerfi Símans

  • Var innleitt að fullu í lok 2F
  • Hefur í för með sér aukið svigrúm í vöruþróun
  • Hagræðingarmöguleikar í kjólfar á innleiðingu

Áframhaldandi uppbygging á ljósleiðarakerfi Mílu

  • Hátt í 100 þúsund heimili eiga orðið möguleika á 100 Mb/s tengingu eða meira
  • Prófanir á 1 Gb/s eru hafnar

img-10.jpeg


Rekstur á 2F 2016

Sífield þróun í vóruframboði farsímans

  • Innifalið gagnamagn stóraukið í Endalaus Snjall
  • Krakkakort kynnt til leiks
  • Nýr ferðapakki fyrir Evrópu og Norður-Ameríku

Áframhaldandi uppbygging á 4G farsímaneti Símans

  • Uppsetningu á nýjum stöðum, en stefnt er að því að 4G kerfi Símans nái til 93,5% landsmanna í árslok
  • Þétting á núverandi svæðum, m.a. til að mæta aukinni þörf viðskiptavina fyrir gagnamagn

Sérsniðin sjónvarpsþjónusta fyrir sjómenn var kynnt á fjórðungnum

  • Samstarfsverkefni Símans og Radíómiðunar
  • Færir Sjónvarpsþjónustu Símans út á sjó

img-11.jpeg


Óbreytt spá fyrir árið 2016

img-12.jpeg


Viðaukar


Lýsing tekjustoða

  • Farsími: Tekjur af farsímaþjónustu innanlands og erlendis, hvort sem heldur er hefðbundin GSM þjónusta, gervihnattaþjónusta, farsímaþjónusta í heildsölu eða önnur farsímaþjónusta
  • Talsími: Tekjur af talsímaþjónustu (afnotagjöld og umferð) í heildsölu og smásölu
  • Gagnaflutningur: Tekjur af gagnaflutningsþjónustu í heildsölu og smásölu, þ.m.t. xDSL þjónusta, GPON, Internet, IP net, stofnnet, heimtaugar og aðgangsnet
  • Sjónvarp: Tekjur af sjónvarps- og útvarpsþjónustu (afnotagjöld, umferð og auglýsingatekjur), dreifingu sjónvarpsefnis og Sjónvarpi Símans
  • Upplýsingatækni: Tekjur m.a. af hýsingu og rekstri, útseldri vinnu og þjónusta og vörusölu á búnaði tengdum upplýsingatækni
  • Vörusala búnaðar: Tekjur af sölu símtækja og fylgihluta
  • Annað: Tekjur m.a. af útseldri vinnu vegna fjarskipta (þ.m.t. vettvangsþjónusta) og aðstöðuleigu

Fyrirvari

Síminn vekur athygli á því að upplýsingar í þessari kynningu byggja á heimildum sem félagið telur áreiðanlegar á hverjum tíma og staðhæfingar sem finna má í kynningunni kunna að vera byggðar á mati og áætlunum stjórnenda félagsins en ekki á staðreyndum sem hægt er að sannreyna við kynningu. Staðhæfingar sem finna má í þessari kynningu gilda eingöngu á því tímamarki þegar kynningin er birt og takmarkast gildi þeirra við það sem segir í fyrirvara þessum.

Athygli fjárfesta er vakin á því að margir þættir geta haft þau áhrif að rekstrarumhverfi félagsins og afkoma verði með öðrum hætti en forsendur gera ráð fyrir í kynningunni. Kynningin verður ekki endurskoðuð eftir birtingu hvað þetta varðar. Kynningin er eingöngu hugsuð til upplýsingagjafar en ekki ætluð sem hluti af eða grundvöllur ákvarðanatöku þeirra aðila sem fá hana í hendur. Viðtakendur eiga því ekki að nokkru leyti að túlka innihald kynningarinnar sem loforð eða leiðbeiningar.

Sérhver yfirlýsing í kynningu þessari sem vísar til framtíðaráætlunar eða framtíðarárangurs er einungis spá um framtíðarhorfur félagsins, byggð á núverandi þróun, fyrirliggjandi upplýsingum og áætlunum. Framtíðarhorfur félagsins eru háðar fjölda áhættu- og óvissuþátta sem getur þýtt að raunverulegur árangur verði umtalsvert frábrugðinn því sem spáð er í þessari kynningu. Þar má nefna ytri þætti á borð við breytingar á efnahagsumhverfi, framboð á fjármagni og áhrif eftirlitsaðila.

Með mottöku þessarar kynningar staðfestir viðkomandi að hann sé bundinn af framangreindum fyrirvörum og takmörkunum.