AI assistant
Síminn — Investor Presentation 2016
Oct 27, 2016
2203_rns_2016-10-27_22233fd7-0d46-41ce-85e6-8ba4ed45b245.pdf
Investor Presentation
Open in viewerOpens in your device viewer
Síminn
Ärsfjörðungsuppgjör 3F 2016

Orri Hauksson og Óskar Hauksson | 27.10.2016
Lykiltölur úr rekstri á 3F 2016
| FIÁRMÁL | EBITDA
2.583 m.kr. | EBITDA%
35,5% | Handbært fé
3.495 m.kr. |
| --- | --- | --- | --- |
| | Nettó skuldir / EBITDA*
2,52 | Fjárfestingar /tekjur
12,2% | Eiginfjárhlutfall
53,9% |
*EBITDA fyrir síðustu 12 mánuði
MARKADUR
- Góð framlegð á 3F 2016
- Ljósleiðaravæðing Mílu á áætlun, stefnt að tengingu 30 þúsund heimila fyrir árslok 2016
- Sala á Heimilispakka gengur vel
- Óbreyttar rekstrarhorfur fyrir árið 2016
- Spá um fjárfestingahlutfall 2016 lækkað í 13,5% til 14,5% af tekjum
Uppgjör 3F 2016
Rekstrarreikningur
| 3F 2016 | 3F 2015 | Breyting % | |
|---|---|---|---|
| Rekstrartekjur | 7.129 | 7.516 | -5,1% |
| Kostnadarverð sól | (3.467) | (3.842) | -9,8% |
| Framlegð | 3.662 | 3.674 | -0,3% |
| Hlutfall af rekstrartekjum | 51,4% | 48,9% | |
| Aðrar rekstrartekjur | 141 | 39 | 261,5% |
| Rekstrarkostnadar | (2.124) | (2.188) | -2,9% |
| Rekstrarhagnaður | 1.679 | 1.525 | 10,1% |
| Hlutfall af rekstrartekjum | -23,6% | -20,3% | |
| Fjármunatekjur | 109 | 106 | 2,8% |
| Fjármagnsgjöld | (398) | (490) | -18,8% |
| Gengismunur | 20 | (40) | -150,0% |
| Hrein fjármagnsgjöld | (269) | (424) | -36,6% |
| Tekjuskattur | (282) | (228) | 23,7% |
| Hagnaður tímabils | 1.128 | 873 | 29,2% |
| Afskriftir og virðisrýrnun | (904) | (840) | 7,6% |
| EBITDA | 2.583 | 2.365 | 9,2% |
| Hlutfall | 35,5% | 31,3% | |
| EBIT | 1.679 | 1.525 | 10,1% |
| Hlutfall | 23,1% | 20,2% |

Starfsbaettir
| 3F 2016 | 3F 2015 | Breyting | Breyting % | |
|---|---|---|---|---|
| Farsimi | 1.988 | 2.060 | ( 72) | -3,5% |
| Talsimi | 548 | 663 | ( 115) | -17,3% |
| Gagnafluttingur | 2.130 | 2.108 | 22 | 1,0% |
| Sjónvarpsbjónusta | 1.036 | 928 | 108 | 11,6% |
| Upplýsingatækni | 862 | 1.114 | ( 252) | -22,6% |
| Vörusala | 445 | 433 | 12 | 2,8% |
| Annað | 261 | 249 | 12 | 4,8% |
| Samtals | 7.270 | 7.555 | ( 285) | -3,8% |

Efnahagsreikningur
| 30.9.2016 | 31.12.2015 | |
|---|---|---|
| Eignir | ||
| Fastafjármunir | ||
| Rekstrarfjármunir | 15.238 | 15.175 |
| Viðskiptavild | 31.407 | 31.404 |
| Óefnislegar eignir | 3.145 | 3.084 |
| Aðrir fastafjármunir | 1.422 | 729 |
| Fastafjármunir | 51.212 | 50.392 |
| Veltufjármunir | ||
| Birgðir | 2.143 | 2.162 |
| Viðskiptakrófur | 4.747 | 4.932 |
| Aðrir veltufjármunir | 837 | 570 |
| Handbært fé | 3.495 | 4.071 |
| Veltufjármunir | 11.222 | 11.735 |
| Eignir alls | 62.434 | 62.127 |
| Skuldir og eigið fé | ||
| Eigið fé | ||
| Eigið fé | 33.664 | 32.801 |
| Langtímaskuldir | ||
| Skuldabréfalán | 21.767 | 22.788 |
| Tekjuskattsskuldbinding | 228 | 263 |
| Langtímaskuldir | 21.995 | 23.051 |
| Skammtímaskuldir | ||
| Viðskiptaskuldir | 2.522 | 2.965 |
| Næsta árs afborgun | 1.374 | 1.367 |
| Aðrar skammtímaskuldir | 2.879 | 1.943 |
| Skammtímaskuldir | 6.775 | 6.275 |
| Skuldir og eigið fé alls | 62.434 | 62.127 |

Eiginfjárhlutfall

Eiginfjárhlutfall

Hreinar vaxtaberandi skuldir

Nettó skuldir / EBITDA
Sjóðstreymisyfirlit
| 3F 2016 | 3F 2015 | |
|---|---|---|
| Rekstrarhreyfingar | ||
| Rekstrarhagnaður tímabils | 1.679 | 1.525 |
| Rekstrarliðir sem hafa ekki áhrif á fjárstreymi: | ||
| Afskriftir og virðisrýrnun | 904 | 840 |
| Söluhagnaður varanlegra fastafjármuna | (74) | 0 |
| 2.509 | 2.365 | |
| Breytingar á rekstrartengdum eignum og skuldum | 172 | 192 |
| Handbært fé frá rekstri án vaxta og skatta | 2.681 | 2.557 |
| Greiddir vextir | (411) | (456) |
| Greiddir skattar | (2) | (55) |
| Handbært fé frá rekstri | 2.268 | 2.046 |
| Fjárfestingarhreyfingar | ||
| Fjárfestingar í varanlegum rekstrarfjármunum | (881) | (1.124) |
| Aðrar fjárfestingar | (16) | 0 |
| Fjárfestingarhreyfingar | (897) | (1.124) |
| Fjármögnunarhreyfingar | ||
| Viðskipti með eigin bréf | 93 | 0 |
| Áfborgun langtímalána | (458) | (455) |
| Fjármögnunarhreyfingar | (365) | (455) |
| Hækkun á handbæru fé | 1.006 | 467 |
| Áhrif gengisbreytinga á handbært fé | (8) | (38) |
| Handbært fé í upphafi tímabils | 2.497 | 3.986 |
| Handbært fé í lok tímabilsins | 3.495 | 4.415 |

Uppgjör fyrstu 9 mánuði 2016
Rekstrarreikningur
| 9M 2016 | 9M 2015 | Breyting % | |
|---|---|---|---|
| Rekstrartekjur | 21.264 | 21.903 | -2,9% |
| Kostnadarverð sól | (11.085) | (11.650) | -4,8% |
| Framlegð | 10.179 | 10.253 | -0,7% |
| Hlutfall af rekstrartekjum | 47,9% | 46,8% | |
| Aðrar rekstrartekjur | 363 | 267 | 36,0% |
| Rekstrarkostnadar | (7.093) | (6.690) | 6,0% |
| Rekstrarhagnaður | 3.449 | 3.830 | -9,9% |
| Hlutfall af rekstrartekjum | -16,2% | -17,5% | |
| Fjármunatekjur | 533 | 311 | 71,4% |
| Fjármagnsgjöld | (1.300) | (1.403) | -7,3% |
| Gengismunur | 39 | 70 | -44,3% |
| Hrein fjármagnsgjöld | (728) | (1.022) | -28,8% |
| Áhrif hlutdeildarfélaga | 0 | (33) | -100,0% |
| Tekjuskattur | (567) | (579) | -2,1% |
| Hagnaður tímabils | 2.154 | 2.196 | -1,9% |
| Afskriftir og virðisrýrnun | (2.693) | (2.558) | 5,3% |
| EBITDA | 6.142 | 6.388 | -3,9% |
| Hlutfall | 28,4% | 28,8% | |
| EBIT | 3.449 | 3.830 | -9,9% |
| Hlutfall | 15,9% | 17,3% |

Starfsbaettir
| 9M 2016 | 9M 2015 | Breyting | Breyting % | |
|---|---|---|---|---|
| Farsimi | 5.454 | 5.793 | ( 339) | -5,9% |
| Talsimi | 1.691 | 1.988 | ( 297) | -14,9% |
| Gagnaflutningur | 6.467 | 6.279 | 188 | 3,0% |
| Sjónvarpsbjónusta | 3.065 | 2.943 | 122 | 4,1% |
| Upplýsingatækni | 2.944 | 3.084 | ( 140) | -4,5% |
| Vörusala | 1.316 | 1.357 | ( 41) | -3,0% |
| Annað | 690 | 726 | ( 36) | -5,0% |
| Samtals | 21.627 | 22.170 | ( 543) | -2,4% |

Sjóðstreymisyfirlit
| 9M 2016 | 9M 2015 | |
|---|---|---|
| Rekstrarhreyfingar | ||
| Rekstrarhagnaður ársins. | 3.449 | 3.830 |
| Rekstrarliðir sem hafa ekki áhrif á fjárstnymi: | ||
| Afskriftir og virðisrýrnun. | 2.693 | 2.558 |
| Söluhagnaður varanlegra fasta fjármuna. | 14 | (21) |
| 6.156 | 6.367 | |
| Breytingar á rekstrartengdum eignum og skuldum. | (504) | 333 |
| Handbært fé frá rektri án vaxta og skatta | 5.652 | 6.700 |
| Greiddir vextir. | (986) | (1.105) |
| Greiddir skattar. | (10) | (276) |
| Handbært fé frá rektri | 4.656 | 5.319 |
| Fjárfestingarhreyfingar | ||
| Fjárfestingar í varanlegum rekstrarfjármunum. | (2.807) | (3.457) |
| Aðrar fjárfestingar. | (27) | (348) |
| Fjárfestingarhreyfingar | (2.834) | (3.805) |
| Fjármögnunarhreyfingar | ||
| Greiddur arður. | (577) | (1) |
| Viðskipti með eigin bréf. | (657) | 0 |
| Afborgun langtimána. | (1.142) | (1.170) |
| Fjármögnunarhreyfingar | (2.376) | (1.171) |
| (Lækkun) hækkun á handbæru fé. | (554) | 343 |
| Áhrif gengisbreytinga á handbært fé. | (22) | 65 |
| Handbært fé í upphafi árs. | 4.071 | 4.007 |
| Handbært fé í lok timabilsins. | 3.495 | 4.415 |

Próun fjárfestinga

Helstu áherslur
Sjónvarp Símans
Premium
Yfir 5.500 klst.
af fjölbreyttu efni

Síminn í sókn
Mikil fjölgun
viðskiptavína með
Heimilispakka

Endurnýjun á ISO 27001:2013 vottun
Rammasamningur við Ríkiskaup í hýsingu og rekstri upplýsingatæknikerfa
sensa

Hraðari uppbygging
ljósleiðara
Stefnt er að því að flest heimili á höfuðborgarsvæðinu verði tengd ljósleiðara Mílu innan tveggja ára

Snjallari heimili með Símanum
Síminn tengir fyrstu snjöllu heimilin á árinu
Gerðu heimilið snjallara með Símanum
Eitt viðmót + net hjá Símanum + öll tækin þín

Vertu með heimilið í simanum!
App og vefviðmót sem tengir saman
tækin á heimilinu

Frábær viðbót við Internetþjónustu
Símans

Fylgstu með að allt sé eins og það á
að vera heima og stýrðu heimilinu
hvaðan og hvenær sem er
Enn þéttara 4G kerfi
Í lok árs 2016
verður 4G dekkun
hjá Símanum um 95%

Dreifikerfi í farsíma
4G
3G
2G
Spá fyrir árið 2016
Fjárfestingahlutfall lækkað

| Viðaukar
Lýsing tekjustoða
- Farsími: Tekjur af farsímaþjónustu innanlands og erlendis, hvort sem heldur er hefðbundin GSM þjónusta, gervihnattaþjónusta, farsímaþjónusta í heildsölu eða önnur farsímaþjónusta
- Talsími: Tekjur af talsímaþjónustu (afnotagjöld og umferð) í heildsölu og smásölu
- Gagnaflutningur: Tekjur af gagnaflutningsþjónustu í heildsölu og smásölu, þ.m.t. xDSL þjónusta, GPON, Internet, IP net, stofnnet, heimtaugar og aðgangsnet
- Sjónvarp: Tekjur af sjónvarps- og útvarpsþjónustu (afnotagjöld, umferð og auglýsingatekjur), dreifingu sjónvarpsefnis og Sjónvarpi Símans
- Upplýsingatækni: Tekjur m.a. af hýsingu og rekstri, útseldri vinnu og þjónusta og vörusölu á búnaði tengdum upplýsingatækni
- Vörusala búnaðar: Tekjur af sölu símtækja og fylgihluta
- Annað: Tekjur m.a. af útseldri vinnu vegna fjarskipta (þ.m.t. vettvangsþjónusta) og aðstöðuleigu
Fyrirvari
Síminn vekur athygli á því að upplýsingar í þessari kynningu byggja á heimildum sem félagið telur áreiðanlegar á hverjum tíma og staðhæfingar sem finna má í kynningunni kunna að vera byggðar á mati og áætlunum stjórnenda félagsins en ekki á staðreyndum sem hægt er að sannreyna við kynningu. Staðhæfingar sem finna má í þessari kynningu gilda eingöngu á því tímamarki þegar kynningin er birt og takmarkast gildi þeirra við það sem segir í fyrirvara þessum.
Athygli fjárfesta er vakin á því að margir þættir geta haft þau áhrif að rekstrarumhverfi félagsins og afkoma verði með öðrum hætti en forsendur gera ráð fyrir í kynningunni. Kynningin verður ekki endurskoðuð eftir birtingu hvað þetta varðar. Kynningin er eingöngu hugsuð til upplýsingagjafar en ekki ætluð sem hluti af eða grundvöllur ákvarðanatöku þeirra aðila sem fá hana í hendur. Viðtakendur eiga því ekki að nokkru leyti að túlka innihald kynningarinnar sem loforð eða leiðbeiningar.
Sérhver yfirlýsing í kynningu þessari sem vísar til framtíðaráætlunar eða framtíðarárangurs er einungis spá um framtíðarhorfur félagsins, byggð á núverandi þróun, fyrirliggjandi upplýsingum og áætlunum. Framtíðarhorfur félagsins eru háðar fjölda áhættu- og óvissuþátta sem getur þýtt að raunverulegur árangur verði umtalsvert frábrugðinn því sem spáð er í þessari kynningu. Þar má nefna ytri þætti á borð við breytingar á efnahagsumhverfi, framboð á fjármagni og áhrif eftirlitsaðila.
Með mottöku þessarar kynningar staðfestir viðkomandi að hann sé bundinn af framangreindum fyrirvörum og takmörkunum.