AI assistant
Síminn — Interim / Quarterly Report 2023
Aug 22, 2023
2203_rns_2023-08-22_5296298f-160e-4690-97aa-508c9adf3c3c.pdf
Interim / Quarterly Report
Open in viewerOpens in your device viewer
Årshlutauppgjör 2F 2023
Orri Hauksson og Oskar Hauksson
- august 2023
Lykiltölur úr rekstri
| 2F 2023 | 1H 2023 | |
|---|---|---|
| Tekjur | 6.283 m.kr. | |
| 2F 2022: 6.036 m.kr. | 12.581 m.kr. | |
| 1H 2022: 12.129 m.kr. | ||
| EBITDA | 1.410 m.kr. | |
| 2F 2022: 1.399 m.kr. | 2.725 m.kr. | |
| 1H 2022: 2.726 m.kr. | ||
| EBITDA % | 22,4% | |
| 2F 2022: 23,2% | 21,7% | |
| 1H 2022: 22,5% | ||
| EBIT | 362 m.kr. | |
| 2F 2022: 682 m.kr. | 680 m.kr. | |
| 1H 2022: 1.256 m.kr. | ||
| Fjárfestingar | 953 m.kr. | |
| 2F 2022: 875 m.kr. | 2.569 m.kr. | |
| 1H 2022: 1.130 m.kr. | ||
| Nettó skuldir / | ||
| 12M EBITDA* | Handbært fé | Eiginfjárhlutfall |
| 0,98x | ||
| 4F 2022: 0,58x | 727 m.kr. | |
| 4F 2022: 3.721 m.kr. | 55,1% | |
| 4F 2022: 68,9% |
Handbært fé frá rekstri
án vaxta og skatta
1.394 m.kr.
2F 2022: 1.567 m.kr.
- Án 200 m.kr. niðurfellingar stjórnvaldssektar á 4F 2022.
Nettó skuldir innihalda vaxtaberandi skuldir að meðtöldum leiguskuldbindingum að frádregnu handbærú fé og útlánum Simans Pay.
36
Rekstur
5
Rekstrarreikningur
| Rekstrarreikningur | 2F | 1H | ||||
|---|---|---|---|---|---|---|
| 2023 | 2022 | % | 2023 | 2022 | % | |
| Rekstrartekjur | 6.283 | 6.036 | 4,1% | 12.581 | 12.129 | 3,7% |
| Kostnaðarverð sölü | (4.110) | (3.597) | 14,3% | (8.265) | (7.359) | 12,3% |
| Rekstrarkostnaður | (1.811) | (1.757) | 3,1% | (3.636) | (3.514) | 3,5% |
| EBIT | 362 | 682 | -46,9% | 680 | 1.256 | -45,9% |
| Hrein fjármagnsgjöld | (145) | (165) | -12,1% | (146) | (73) | 100,0% |
| Tekjuskattur | (38) | (107) | -64,5% | (109) | (220) | -50,5% |
| Hagnaður tímabils af áframhaldandi starfsemi | 179 | 410 | -56,3% | 425 | 963 | -55,9% |
| Aflögð starfsemi | 0 | 95 | -100,0% | 0 | 288 | -100,0% |
| Hagnaður tímabils | 179 | 505 | -64,6% | 425 | 1.251 | -66,0% |
| EBITDA | 1.410 | 1.399 | 0,8% | 2.725 | 2.726 | 0,0% |
| Hagnaður á hlut af áframhaldandi starfsemi | 0,06 | 0,05 | 20,0% | 0,13 | 0,13 | 0,0% |

Rekstrartekjur


EBITDA*
Góður tekjuvöxtur m.a. vegna breytrar vörusamsetningar
- 12% vöxtur í sjónvarpi á milli ára
- Gagnaflutningstekjur aukast um rúm 6%
- Farsímatekjur aukast um ríflega 8%
- Talsverð lækkun í vörusölu
EBITDA eykst lítillega á milli ára
- Kostnaður án afskrifta eykst um tæp 5% á milli ára. Stærri hluti aðfanga Símans er verðtryggður en áður var
- EBITDA hlutfall sveiflast innan ársins og mun hækka á síðari hluta þess
Rekstrarhagnaður lækkar vegna aukinna afskrifta sýningarrétta og fjárfestinga í sjónvarpsefni fyrir Sjónvarp Símans
Útlánavöxtur Pay var tæpar 300 m.kr. á fjórðungnum
- EBITDA og EBIT í myndum eru án 200 m.kr. niðurfellingar stjórnvaldssektar á 4F 2022.
5
Tekjur eftir starfsbåttum
| Starfsbættir | 2F | 1H | ||||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| 2023 | 2022 | Breyting | % | 2023 | 2022 | Breyting | % | |
| Farsimi | 1.592 | 1.469 | 123 | 8,4% | 3.105 | 2.882 | 223 | 7,7% |
| Talsimi | 269 | 367 | -98 | -26,7% | 548 | 745 | -197 | -26,4% |
| Gagnaflutningur | 1.989 | 1.870 | 119 | 6,4% | 3.955 | 3.728 | 227 | 6,1% |
| Sjónvarpsbjónusta | 1.795 | 1.601 | 194 | 12,1% | 3.633 | 3.274 | 359 | 11,0% |
| Vörusala | 406 | 492 | -86 | -17,5% | 878 | 941 | -63 | -6,7% |
| Annað | 232 | 237 | -5 | -2,1% | 462 | 559 | -97 | -17,4% |
| Samtals | 6.283 | 6.036 | 247 | 4,1% | 12.581 | 12.129 | 452 | 3,7% |

Farsimi

Gagnaflutningur

Sjónvarpsbjónusta

Aðrir starfsbættir
EBITDA afkoma óbreytt frá fyrra ári
Umtalsverð breyting varð á vörusamsetningu fyrr á árinu og höfðar framboð félagsins nú til fleiri markhópa en áður
- Grunnur fyrir sölusókn haustsins
Sé horft fram hjá framlegðarlausum einskiptisliðum sem tengjast sölu á fjarskiptabúnaði til Mílu á 1F 2022 jukust tekjur Símans um 541 m.kr. (4,5%) milli tímabila
Tekjuaukning er mest í sjónvarpi eða 11% á milli ára
- Auglýsingatekjur aukast um 7% á milli ára
Tæplega 8% aukning í farsímatekjum, um helmingur er vegna aukningar í reikitekjum
- Á móti lækka magnsendingar í SMS um 60% sem voru COVID tengdar tekjur
Fjármagnstekjur hækka talsvert m.a. vegna aukinna útlána Símans Pay og hærri vaxta
- Stýrivextir á tímabilinu að meðaltali 4% hærri en ári áður
Heildarkostnaður án afskrifta eykst um 4,8% á milli ára
-
Aukinn kostnaður frá fjarskiptabírgjum enda verðbólga há og umræddur kostnaður að hluta verðtryggður
-
Launakostnaður eykst á milli ára vegna launaskriðs og starfsmannaveltu
Afskriftir aukast um 575 m.kr. á milli ára eða tæp 40% sem er vegna fjárfestinga í tæknibúnaði og í sjónvarpsefni og sýningarréttum sem hafa 2-3ja ára afskriftatíma
Öll fjármögnun Símans er á fljótandi vöxtum og því hækkar vaxtakostnaður umtalsvert á milli tímabila
- Síminn var með fullnýttan útgáfuramma á víxlum á fyrri helmingi þessa árs en meðalstaða víxla var lægri á sama tímabili í fyrra
Aukin útlán kalla á auknar varúðarfærslur
- 65 m.kr. fært til gjalda á 1H en rauntöp lægri
69
Efnahagur og sjóostreymi
Efnahagsreikningur
| Eignir | 30.06.2023 | 31.12.2022 |
|---|---|---|
| Rekstrarfjármunir | 2.534 | 2.466 |
| Leigueignir | 847 | 941 |
| Óefnislegar eignir | 21.839 | 22.122 |
| Aðrar eignir | 576 | 580 |
| Fastafjármunir | 25.796 | 26.109 |
| Birgðir | 1.336 | 1.212 |
| Viðskiptakröfur | 2.118 | 2.045 |
| Útlán | 1.944 | 1.359 |
| Aðrar skammtímakröfur | 1.054 | 1.048 |
| Verðbréf færð á gangvirði | 0 | 15.687 |
| Handbært fé | 727 | 3.721 |
| Veltufjármunir | 7.179 | 25.072 |
Eignir alls 32.975 51.181

Hreinar vaxtab. sk. með leiguskuldb. og Pay útlánum

Eiginfjárhlutfall
| Skuldir og eigið fé | 30.06.2023 | 31.12.2022 |
|---|---|---|
| Eigið fé | 18.161 | 35.261 |
| Eigið fé | 18.161 | 35.261 |
| Skuldabréfalán | 5.963 | 5.956 |
| Leiguskuldbinding | 627 | 731 |
| Viðskiptaskuldir | 0 | 639 |
| Tekjuskattsskuldbinding | 200 | 89 |
| Langtímaskuldir | 6.790 | 7.415 |
| Skammtímalán | 1.909 | 1.929 |
| Viðskiptaskuldir | 4.700 | 4.788 |
| Næsta árs afborganir | 265 | 251 |
| Aðrar skammtímaskuldir | 1.150 | 1.537 |
| Skammtímaskuldir | 8.024 | 8.505 |
| Skuldir og eigið fé alls | 32.975 | 51.181 |

Hreinar vaxtaberandi skuldir taka tillit til útlána hjá Símanum Pay. Leiguskuldbindingar taldar með frá árinu 2019.

Arðsemi eigin fjár*
*Án stjörnvaldsektar árið 2020 og 2022.
Sjóostreymi
| Sjóostreymi | 2F 2023 | 2F 2022 | 1H 2023 | 1H 2022 |
|---|---|---|---|---|
| Rekstrarhreyfingar | ||||
| Rekstrarhagnaður ársins | 362 | 682 | 680 | 1.256 |
| Rekstrarliðir sem hafa ekki áhrif á fjárstreymi: | ||||
| Afskriftir | 1.048 | 717 | 2.045 | 1.470 |
| Sóluhagnaður varanlegra rekstrarfjármuna | 1 | 0 | 1 | (4) |
| 1.411 | 1.399 | 2.726 | 2.722 | |
| Breytingar á rekstrartengdum eignum og skuldum | (17) | 168 | (162) | 481 |
| Handbært fé frá rekstri án vaxta og skatta | 1.394 | 1.567 | 2.564 | 3.203 |
| Nettó greiddir vextir | (124) | (151) | (6) | (176) |
| Greiddir skattar | (236) | (209) | (394) | (348) |
| Handbært fé frá rekstri | 1.034 | 1.207 | 2.164 | 2.679 |
| Fjárfestingahreyfingar | ||||
| Fjárfestingar í varanlegum rekstrarfjármunum | (953) | (875) | (2.569) | (1.130) |
| Útlán Símans Pay | (288) | (50) | (554) | (169) |
| Sala á verðbréfum | 0 | 0 | 15.685 | 152 |
| Fjárfestingahreyfingar | (1.241) | (925) | 12.562 | (1.147) |
| Fjármögnunarhreyfingar | ||||
| Greiddur arður | 0 | (500) | (499) | (500) |
| Viðskipti með eigin bréf | (809) | (961) | (1.452) | (1.891) |
| Útgreitt hlutafé | 0 | 0 | (15.580) | 0 |
| Afborganir leiguskuldbindingar | (66) | (47) | (129) | (93) |
| Nettó breyting á lánum | (21) | (1.168) | (21) | (1.186) |
| Fjármögnunarhreyfingar | (896) | (2.676) | (17.681) | (3.670) |
| Breytingar á handbæru fé | (1.103) | (2.394) | (2.955) | (2.138) |
| Áhrif gengisbreytinga á handbært fé | (2) | 0 | (39) | (6) |
| Handbært fé í upphafi árs | 1.832 | 3.759 | 3.721 | 3.509 |
| Handbært fé í lok timabilsins | 727 | 1.365 | 727 | 1.365 |
Pann 29. janúar sl. var gengið frá sölu á skuldabréfi sem Síminn fékk sem hluta að söluandvirði Milu á síðasta ári.
Alls voru greiddar 16,2 ma.kr. til hluthafa þann 31. mars
- 15,7 ma.kr. hlutafjárliæk kun og 500 m.kr. arðgreiðsla
Eiginfjárhlutfallið er nú 55,1%
Stað á handbæru fé lækkar vegna arðgreiðslna og afborgana af sýningarrétti á 1F.
Síminn lauk sölu á nýjum skuldabréfaflokki fyrir 1,5 m.kr. þann 23. júni sl. en söluandvirði flokksins var greitt til Símans þann 3. júli sl.
3
Fjárfestingar
Fjärfestingar


Fjärfesting i sjónvarpsefni og syningarrettum er framhlaðin
- Hätt 70% af fjärfestingu ársins í efnisréttum sjónvarps falla til á fyrri hluta ársins
- Önnur greiðsla vegna syningarréttar að enska boltanum félt til á 1F 2023 en ekkert var greitt vegna réttarins árið 2022
- Meginhluti samnings við HBO færðist á fjärfestingu á fyrri helmingi ársins
Um starfsemina

Samstarf Símans og HSÍ um dreifingu á íþróttaefni
Síminn hefur gengið til samstarfs við Handknattleikssamband Íslands (HSÍ) um dreifingu á íslenskum handbolta til áhorfenda um land allt
HSÍ er fyrsta íslenska íþróttasambandið sem selur sjónvarps-útsendingar beint til viðskiptavina sinna
HSÍ mun setja upp sjálfvirkan upptökubúnað í öllum keppnissölum og getur þá streymt beint frá öllum viðburðum sem þar fara fram
Viðburðirnir verða síðan aðgengilegir línulega og ólínulega í Sjónvarpi Símans sem annast allan tæknirekstur, reikningagerð og innheimtu
Pessu til viðbótar verður valinn einn leikur vikulega sem sýndur verður í opinni dagskrá í Sjónvarpi Símans.
Síminn væntir mikils af þessu samstarfi enda þróunarverkefni sem mögulega nýtist fleiri íþróttagreinum á komandi árum

2.330
Ståba útlána í lok ársfjörðungs (m.kr.)
Síminn Pay
Útlán Símans Pay halda áfram að aukast
- Léttkortið keyrir útlánaaukninguna áfram, en 80% af nýjum lánum er vegna Léttkortsins og 20% vegna Léttkaupa
Áframhaldandi þróun á Léttkortinu
- Nýlega byrjað að bjóða upp á Icelandair punktasöfnun þar sem korthafar stjórna punktasöfnun
- Samstarf við VÍS um sölu ferðatrygginga í appinu þar sem viðskiptavinir geta keypt og sagt upp tryggingu hvenær sem er
- Fleiri nýjungar í vinnslu sem verða kynntar á næstu mánuðum
Rafrænar beiðnir
- Rafrænar beiðnir njóta vinsælda, en þær tryggja öryggi, gegnsæi og stýringu úttektta hjá fyrirtækjum
- Hefur verið notað í viðskiptum upp á 2,5 ma.kr.

Fjármögnun
Síminn hefur að markmiði að vera með blandaða fjármögnun, þ.e. annars vegar bankafjármögnun og hins vegar markaðsfjármögnun
Eftir nokkurra ára hlé frá útgáfu á markaði byrjaði Síminn að gefa út vísla árið 2021
- Útgáfurammi fyrir vísla var 2 ma.kr.
- Viðtökur fjárfesta hafa verið góðar og hefur álag farið stiglækkandi með hverri útgáfu
Næsta skref í markaðsfjármögnun var tekið í lok 2F þar sem seld voru skuldabréf til 3ja ára að fjárhæð 1,5 ma.kr.
- Bréfin voru seld í lokuðu útboði
- Kjör voru 1M REIBOR + 1,3% álag
Ef aðstæður eru hagfelldar mun Síminn skoða frekari útgáfu á haustmánuðum
Síminn hefur aðgang að 5 ma.kr. í ódregnum lánalínum og fjárfestingageta því talsverð

| 6M víslar | Útgefið (m.kr.) | Vextir | 6M REIBOR | Álag |
|---|---|---|---|---|
| jún 2021 | 1.540 | 2,75% | 1,75% | 1,00% |
| mar 2022 | 340 | 4,75% | 3,89% | 0,86% |
| okt 2022 | 1.100 | 7,20% | 6,56% | 0,64% |
| nóv 2022 | 900 | 7,20% | 6,68% | 0,52% |
| apr 2023 | 1.100 | 8,87% | 8,39% | 0,48% |
| maí 2023 | 900 | 9,80% | 9,51% | 0,29% |
39
Hluthafar
Hluthafar

| Hluthafar 11.8.2023 | Fjöldi hluta | Eignahlutur |
|---|---|---|
| Stoðir hf. | 461.194.170 | 16,62% |
| Lifeyrissj.starfsm.rík. A-deild | 253.771.439 | 9,14% |
| Lifeyrissjóður verzlunarmanna | 215.422.187 | 7,76% |
| Brú Lifeyrissjóður starfs sveit | 214.577.095 | 7,73% |
| Íslandsbanki hf,safnskráning 2 | 165.358.279 | 5,96% |
| Gildi - lífeyrissjóður | 149.446.085 | 5,39% |
| Birta lífeyrissjóður | 106.467.528 | 3,84% |
| Stapi lífeyrissjóður | 102.451.623 | 3,69% |
| Söfnunarsjóður lífeyrísréttinda | 94.830.504 | 3,42% |
| Stefnir - Innlend hlutabréf hs. | 82.616.129 | 2,98% |
| 10 stærstu hluthafar | 1.846.135.039 | 66,53% |
| Aðrir hluthafar | 806.810.054 | 29,07% |
| Samtals útistandandi hlutir | 2.652.945.093 | 95,60% |
| Eigin bréf | 122.054.907 | 4,40% |
| Heildarhlutafé | 2.775.000.000 | 100% |


Arður, endurkaup og lækkun hlutafjár
- Greiddur var tæplega 500 m.kr. arður 31. mars 2023
- Sama dag var hlutafé félagsins lækkað um 1.440 m.kr. með 15,7 ma.kr. greiðslu til hluthafa
- Pann 21. mars var tilkynnt um framkvæmd endurkaupaáætlunar upp á 1 ma.kr. og lauk henni þann 17. júlí sl.
- Pann 18. júlí var tilkynnt um nýja áætlun að fjárhæð 1 ma.kr. og hafa kaup skv. henni hafist
- Endurkaup á 1H 2023 námu samtals 1.468 m.kr.
Hluthafar voru 1.068 í lok 2F 2023
Hlutabréf Simans hafa lækkað um 2,8% það sem af er ári og jafnframt lækkað um 3,7% undanfarna 12 mánuði
36
Horfur 2023
Afkomuspá fyrir árið 2023 er óbreytt
Væntingar eru til þess að breiðara vöruframboð skili sér í sterkum sölütölum frá hausti og á næstu misserum
- Framboð Símans á hágæða sjónvarpsefni hefur aldrei verið meira og við teljum að þrátt fyrir framleiðsluvanda vestan hafs vegna verkfalla muni eftirspurn halda sér
Fjárfestingar í sjónvarpsefni kunna að minnka hraðar en búist var við en á móti kann slík breyting að valda einhverri hækkun á rekstrarkostnaði - en umfangið liggur ekki fyrir
EBITDA spá ársins er óbreytt
Spá um fjárfestingar ársins er óbreytt en sem fyrr segir ríkir nokkur óvissa um nákvæmlega hversu mikil áhrif verða af minna framboði á erlendu sjónvarpsefni í haust
- Án kostnaðar vegna tíðnileyfa í farsima

EBITDA
5,9 - 6,3 ma.kr.
Fjárfestingar
3,6 – 3,9 ma.kr.*
Viðaukar

Lýsing starfsþátta
Farsími: Farsímaþjónustu innanlands og erlendis, hvort sem er hefðbundin GSM þjónusta, gervihnattaþjónusta eða önnur farsímaþjónusta.
Talsími: Talsímaþjónusta fyrir fyrirtæki og einstaklinga.
Gagnaflutningur: Gagnaflutningsþjónustu, p.m.t. xDSL þjónusta, GPON, Internet, IP net, heimtaugar og aðgangsnet.
Sjónvarp: Dreifing á sjónvarpsefni, áskrift, notkun og auglýsingar á miðlum félagsins.
Vörusala búnáðar: Sala á fjarskiptabúnaði og fylgihlutum.
Annað: Tekjur tengdar fjarskiptum, upplýsingatækni og fjármálum.
Fyrirvari
Siminn vekur athygli á því að upplýsingar í þessari kynningu byggja á heimildum sem félagið telur áreiðanlegar á hverjum tíma og staðhæfingar sem finna má í kynningunni kunna að vera byggðar á mati og áætlunum stjórnenda félagsins en ekki á staðreyndum sem hægt er að sannreyna við kynningu. Staðhæfingar sem finna má í þessari kynningu gilda eingöngu á því tímamarki þegar kynningin er birt og takmarkast gildi þeirra við það sem segir í fyrirvara þessum.
Athygli fjárfesta er vakin á því að margir þættir geta haft þau áhrif að rekstrarumhverfi félagsins og afkoma verði með öðrum hætti en forsendur gera ráð fyrir í kynningunni. Kynningin verður ekki endurskoðuð eftir birtingu hvað þetta varðar. Kynningin er eingöngu hugsuð til upplýsingagjafar en ekki ætluð sem hluti af eða grundvöllur ákvarðanatöku þeirra aðila sem fá hana í hendur. Viðtakendur eiga því ekki að nokkru leyti að túlka innihald kynningarinnar sem loforð eða leiðbeiningar.
Sérhver yfirlýsing í kynningu þessari sem vísar til framtíðaráætlunar eða framtíðarárangurs er einungis spá um framtíðarhorfur félagsins, byggð á núverandi þróun, fyrirliggjandi upplýsingum og áætlunum. Framtíðarhorfur félagsins eru háðar fjölda áhættu- og óvissuþátta sem getur þýtt að raunverulegur árangur verði umtalsvert frábrögðinn því sem spáð er í þessari kynningu. Þar má nefna ytri þætti á borð við breytingar á efnahagsumhverfi, framboð á fjármagni og áhrif eftirlitsaðila.
Með mottöku þessarar kynningar staðfestir viðkomandi að hann sé bundinn af framangreindum fyrirvörum og takmörkunum.
