AI assistant
Síminn — Interim / Quarterly Report 2022
Aug 23, 2022
2203_rns_2022-08-23_fae0dac6-2ecc-43b0-9d57-a241ced666d4.pdf
Interim / Quarterly Report
Open in viewerOpens in your device viewer

Samandreginn árshlutareikningur samstæðu
- janúar til 30. júní 2022
Síminn hf.
Ármúla 25
108 Reykjavík
Kt. 460207-0880
Efnisyfirlit
Bls.
Skýrsla og yfirlýsing stjórnar og forstjóra... 2-3
Rekstrarreikningur og yfirlit um heildarafkomu... 4
Efnahagsreikningur... 5
Eiginfjáryfirlit... 6
Sjóðstreymisyfirlit... 7
Skýringar... 8 - 13
Ársfjórðungsyfirlit... 14
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 30. júní 2022
Skýrsla og yfirlýsing stjórnar og forstjóra
Árshlutareikningurinn hefur að geyma samstæðureikning Símans hf. og dótturfélaga hans. Árshlutareikningurinn er gerður í samræmi við alþjóðlegan reikningsskilastáðal um árshlutareikninga, IAS 34, eins og hann hefur verið samþykktur af Evrópusambandinu. Árshlutareikningurinn er hvorki endurskoðaður né kannaður af endurskoðendum félagsins.
Hagnaður var af rekstri félagsins sem nam 1.251 m.kr. samanborið við hagnað að fjárhæð 3.502 m.kr. á sama tímabili 2021, þar sem söluhagnaður og hlutdeild í afkomu Sensa ehf. nam 2.124 m.kr. Hagnaður af reglulegri starfsemi nam því 963 m.kr. samanborið við hagnað að fjárhæð 718 m.kr. á sama tímabili 2021. Heildartekjur félagsins á tímabilinu 1. janúar til 30. júní voru 12.129 m.kr. samkvæmt rekstrarreikningi samanborið við 11.955 m.kr. á sama tímabili árið 2021. Eignir félagsins í lok tímabils námu 67.979 m.kr. samkvæmt efnahagsreikningi. Eigið fé nam 29.939 m.kr. og var eiginfjárhlutfallið 44,0%.
Þann 18. október 2021 gekk Síminn hf. til einkaviðræðna við Ardian France SA um sölu á öllum eignarhlut í fjarskiptafélaginu Milu ehf. Þeim viðræðum lauk þann 23. október 2021 með undirritun samnings um sölu á 100% hlutafjár í Milu ehf. Salan var háð hefðbundnum fyrirvara um samþykki Samkeppniseftirlitsins sem tók viðskiptin til umfjöllunar. Samkeppniseftirlitið tilkynnti þann 14. mars sl. að viðskiptin yrðu tekin til frekari rannsóknar. Frestur Samkeppniseftirlitsins til þess að ljúka rannsókn var til 27. júli sl. Sá frestur var framlengdur í tvígang og er nú til 15. september nk.
Þann 22. júli var tilkynnt um breytt samkomulag Símans hf. og Ardian France SA þar sem helstu atriði samkomulagsins fela í sér breytingu á ákvæðum kaupsamnings er lúta að heildarvirði viðskiptanna (e. enterprise value) sem áður var 78 ma.kr., sbr. tilkynningu Símans hf. þann 23. október 2021, að meðtöldum fjárhagslegum skuldbindingum sem kaupandinn yfirtekur. Samkomulag varð um að heildarvirði viðskiptanna skuli nú vera 73 ma. kr. sem er lækkun um 5 ma. kr. Samkvæmt breyttum kaupsamningi fær Síminn hf. greitt á efndadegi um 35 ma. kr. í reiðufé og 19 ma. kr. verða lánaðir í formi skuldabréfs sem Síminn hf. veitir kaupanda til þriggja ára. Skuldabréfið var 15 ma. kr. í fyrra samkomulagi. Leiða þessar breytingar á kaupsamningnum til þess að áæltaður söluhagnaður er nú 41,8 ma. kr., að teknu tilliti til kostnaðar vegna viðskiptanna, sem er lækkun um 4,6 ma. kr. frá því sem tilkynnt var þann 23. október 2021.
Á aðalfundi Símans hf. þann 10. mars 2022 var samþykkt tillaga stjórnar um lækkun á hlutafé félagsins. Lækkun vegna eigin hluta nam 240 m.kr. að nafnvirði, hlutafé lækkáði því úr 7.540 m.kr. í 7.300 m.kr. Á sama fundi var samþykkt tillaga um heimild til kaupa á eigin bréfum félagsins að hámarki 730 m.kr. að nafnverði og tillaga um arð að fjárhæð 500 m.kr. til hluthafa sem félagið greiddi í apríl. Í samræmi við ofangreinda heimild aðalfundar hafa verið keypt eigin bréf að nafnverði 91 m.kr. fyrir 1.107 m.kr. Áður höfðu verið keypt eigin bréf að nafnvirði 256 m.kr. fyrir 2.967 m.kr. að markaðsverði byggt á heimild aðalfundar 2021. Að öðru leyti vísast til árshlutareiknings um breytingar á eigin fé félagsins.
Yfirlýsing stjórnar og forstjóra
Samkvæmt bestu vitneskju stjórnar og forstjóra er árshlutareikningur félagsins í samræmi við alþjóðlegan reikningsskilastáðal um árshlutareikninga, IAS 34, eins og hann hefur verið staðfestur af Evrópusambandinu. Er það álit stjórnar og forstjóra að árshlutareikningurinn gefi glögga mynd af rekstrarafkomu félagsins á tímabilinu 1. janúar til 30. júní 2022, eignum, skuldum og fjárhagsstöðu þess 30. júní 2022 og breytingu á handbæru fé á tímabilinu 1. janúar til 30. júní 2022. Jafnframt er það álit stjórnar og forstjóra að árshlutareikningurinn gefi glöggt yfirlit um þróun og árangur í rekstri félagsins og stöðu þess og lýsi helstu áhættuþáttum og óvissu sem félagið býr við.
Síminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 30. júní 2022
Skýrsla og yfirlýsing stjórnar og forstjóra
Stjórn og forstjóri Símans hf. hafa í dag fjallað um árshlutareikning félagsins fyrir tímabilið 1. janúar til 30. júní 2022 og staðfesta hann með undirritun sinni.
Reykjavík, 23. ágúst 2022
Stjórn
Jón Sigurðsson, formaður
Sigrún Ragna Ólafsdóttir, varaformaður
Arnar Þór Másson
Bjarni Þorvarðarson
Björk Viðarsdóttir
Forstjóri
Orri Hauksson
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 30. júní 2022
Rekstrarreikningur og yfirlit um heildarafkomu
- januar til 30. júní 2022
| Skýr. | 2022 | 2021* | 2022 | 2021* | |
|---|---|---|---|---|---|
| 1.4.-30.6. | 1.4.-30.6. | 1.1.-30.6. | 1.1.-30.6. | ||
| Sala | 5 | 5.898 | 5.823 | 11.855 | 11.726 |
| Kostnaðarverð sólú | 6 | ( 3.597) | ( 3.692) | ( 7.359) | ( 7.475) |
| Framlegð | 2.301 | 2.131 | 4.496 | 4.251 | |
| Aðrar rekstrartekjur | 138 | 114 | 274 | 229 | |
| Rekstrarkostnaður | 7 | ( 1.757) | ( 1.702) | ( 3.514) | ( 3.433) |
| Rekstrarhagnaður | 682 | 543 | 1.256 | 1.047 | |
| Fjármunatekjur | 90 | 62 | 290 | 226 | |
| Fjármagnsgjöld | ( 252) | ( 140) | ( 365) | ( 290) | |
| Gengismunur | ( 3) | ( 21) | 2 | ( 66) | |
| Hrein fjármagnsgjöld | 8 | ( 165) | ( 99) | ( 73) | ( 130) |
| Hagnaður fyrir tekjuskatt | 517 | 444 | 1.183 | 917 | |
| Reiknaðir skattar | ( 107) | ( 102) | ( 220) | ( 199) | |
| Hagnaður og heildarhagnaður af áframhaldandi starfsemi tímabilsins ... | 410 | 342 | 963 | 718 | |
| Hagnaður af aflagðri starfsemi eftir skatta | 13 | 95 | 276 | 288 | 2.784 |
| Hagnaður og heildarhagnaður tímabilsins | 505 | 618 | 1.251 | 3.502 | |
| EBITDA | 1.399 | 1.318 | 2.726 | 2.592 | |
| Hagnaður á hlut | |||||
| Grunnhagnaður á hlut af áframhaldandi starfsemi | 0,05 | 0,05 | 0,13 | 0,09 | |
| Þynntur hagnaður á hlut af áframhaldandi starfsemi | 0,05 | 0,05 | 0,13 | 0,09 | |
| Grunnhagnaður á hlut af aflagðri starfsemi | 0,01 | 0,05 | 0,04 | 0,35 |
*Fjárhæðum vegna 2021 hefur verið breytt vegna sólú á Mílu ehf., sjá skýringu 13.
Skýringar á blaðsiðum 8 - 13 eru óaðskiljanlegur hluti af árshlutareikningnum.
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 30. júní 2022
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Efnahagsreikningur 30. júní 2022
| Skýr. | 30.6.2022 | 31.12.2021 | |
|---|---|---|---|
| Eignir | |||
| Fastafjármunir | |||
| Rekstrarfjármunir | 2.195 | 2.219 | |
| Leigueignir | 690 | 753 | |
| Óefnislegar eignir | 19.191 | 19.403 | |
| Aðrar eignir | 9 | 669 | 675 |
| Fastafjármunir | 22.745 | 23.050 | |
| Veltufjármunir | |||
| Birgðir | 10 | 1.140 | 923 |
| Viðskiptakrófur | 11 | 1.994 | 2.234 |
| Aðrar skammtímakrófur | 12 | 3.512 | 3.082 |
| Handbært fé | 1.365 | 3.509 | |
| Eignir flokkaðar til sölu | 13 | 37.223 | 36.929 |
| Veltufjármunir | 45.234 | 46.677 | |
| Eignir samtals | 67.979 | 69.727 | |
| Eigið fé | |||
| Hlutafé | 7.158 | 7.314 | |
| Yfirverðsreikningur | 1.543 | 3.278 | |
| Annað eigið fé | 154 | 154 | |
| Annað bundið eigið fé | 2.347 | 2.020 | |
| Óráðstafað eigið fé | 18.737 | 18.313 | |
| Eigið fé | 29.939 | 31.079 | |
| Skuldir | |||
| Langtímaskuldir | |||
| Skuldabréfalán | 5.949 | 5.943 | |
| Leiguskuldbindingar | 594 | 653 | |
| Tekjuskattsskuldbinding | 14 | 406 | 604 |
| Langtímaskuldir | 6.949 | 7.200 | |
| Skammtímaskuldir | |||
| Skammtímálán | 332 | 1.518 | |
| Viðskiptaskuldir | 2.621 | 2.141 | |
| Næsta árs afborganir leiguskuldbindinga | 182 | 180 | |
| Skattar til greiðslu | 963 | 894 | |
| Aðrar skammtímaskuldir | 15 | 1.161 | 889 |
| Skuldir sem tengjast eignum sem flokkaðar eru til sölu | 13 | 25.832 | 25.826 |
| Skammtímaskuldir | 31.091 | 31.448 | |
| Skuldir samtals | 38.040 | 38.648 | |
| Eigið fé og skuldir samtals | 67.979 | 69.727 |
Skýringar á blaðsiðum 8 - 13 eru óaðskiljanlegur hluti af árshlutareikningnum.
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 30. júní 2022
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Eiginfjáryfirlit 30. júní 2022
| Hlutafé | Yfirverðs-reikningur | Annað eigið fé | Annað bundið eigið fé | Óráðstafað eigið fé | Eigið fé samtals | |
|---|---|---|---|---|---|---|
| Eigið fé 1.1.2021 | 8.483 | 13.041 | 154 | 674 | 14.946 | 37.298 |
| Hagnaður og heildarhagnaður tímabilsins | 3.502 | 3.502 | ||||
| Þýðingarmunur | 1 | 1 | ||||
| Greiddur arður (0,05953 á hlut) | ( 500) | ( 500) | ||||
| Hlutafjárlækkun | ( 890) | ( 7.077) | ( 7.967) | |||
| Keypt eigin bréf | ( 127) | ( 1.069) | ( 1.196) | |||
| Fært á bundið eigið fé | 697 | ( 697) | 0 | |||
| Eigið fé 30.6.2021 | 7.466 | 4.895 | 154 | 1.372 | 17.251 | 31.138 |
| Eigið fé 1.1.2022 | 7.314 | 3.278 | 154 | 2.020 | 18.313 | 31.079 |
| Hagnaður og heildarhagnaður tímabilsins | 1.251 | 1.251 | ||||
| Greiddur arður (0,069 á hlut) | ( 500) | ( 500) | ||||
| Keypt eigin bréf | ( 156) | ( 1.735) | ( 1.891) | |||
| Fært á bundið eigið fé | 327 | ( 327) | 0 | |||
| Eigið fé 30.6.2022 | 7.158 | 1.543 | 154 | 2.347 | 18.737 | 29.939 |
Skýringar á blaðsíðum 8 - 13 eru óaðskiljanlegur hluti af árshlutareikningnum.
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 30. júní 2022
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Sjóðstreymisyflrit 1. janúar til 30. júní 2022
| Skýr. | 2022 | 2021* | 2022 | 2021* | |
|---|---|---|---|---|---|
| 1.4.-30.6. | 1.4.-30.6. | 1.1.-30.6. | 1.1.-30.6. | ||
| Rekstrarhreyfingar | |||||
| Rekstrarhagnaður samkvæmt rekstrarreikningi | 682 | 543 | 1.256 | 1.047 | |
| Rekstrarliðir sem ekki hafa áhrif á fjárstreymi: | |||||
| Afskriftir | 717 | 775 | 1.470 | 1.545 | |
| Söluhagnaður varanlegra rekstrarfjármuna | 0 | 0 | ( 4) | ( 1) | |
| 1.399 | 1.318 | 2.722 | 2.591 | ||
| Breytingar á rekstrartengdum eignum og skuldum: | |||||
| Birgðir, lækkun (hækkun) | 13 | 163 | ( 293) | 43 | |
| Viðskiptakröfur og aðrar skammtímakröfur, lækkun (hækkun) | 264 | ( 362) | 6 | 460 | |
| Viðskiptaskuldir og aðrar skammtímaskuldir, (lækkun) hækkun | ( 109) | 406 | 768 | 938 | |
| Breytingar á rekstrartengdum eignum og skuldum | 168 | 207 | 481 | 1.441 | |
| Handbært fé frá rekstri án vaxta og skatta | 1.567 | 1.525 | 3.203 | 4.032 | |
| Innborgaðir vextir | 91 | 124 | 179 | 233 | |
| Greiddir vextir | ( 242) | ( 78) | ( 355) | ( 302) | |
| Greiddir skattar | ( 209) | ( 219) | ( 348) | ( 439) | |
| Handbært fé frá rekstri | 1.207 | 1.352 | 2.679 | 3.524 | |
| Fjárfestingarhreyfingar | |||||
| Fjárfesting í rekstrarfjármunum | ( 271) | ( 218) | ( 377) | ( 498) | |
| Fjárfesting í óefnislegum eignum | ( 604) | ( 426) | ( 757) | ( 831) | |
| Söluverð rekstrarfjármuna | 0 | 0 | 4 | 7.692 | |
| Skuldabréfaeign, breyting | ( 50) | ( 166) | ( 169) | ( 261) | |
| Greiðsla á láni og lækkun hlutafjár dótturfélags | 13 | 0 | 12.000 | 0 | 12.000 |
| Áhrif af aflagðri starfsemi | 13 | 0 | 8.334 | 0 | 445 |
| Sala á eignarhlutum í dótturfélögum, að frádregnu handbæru fé | 0 | 2.834 | 0 | 2.329 | |
| Sala á félagi | 0 | 0 | 152 | 0 | |
| Fjárfestingarhreyfingar | ( 925) | 22.358 | ( 1.147) | 20.876 | |
| Fjármögnunarhreyfingar | |||||
| Greiddur arður | ( 500) | ( 500) | ( 500) | ( 500) | |
| Kaup eigin bréfa | ( 961) | ( 447) | ( 1.891) | ( 1.196) | |
| Útgreitt hlutafé | 0 | ( 7.968) | 0 | ( 7.968) | |
| Tekin ný langtímalán | 0 | 0 | 0 | 6.000 | |
| Afborganir langtímalána | 0 | 0 | 0 | ( 15.429) | |
| Afborganir leiguskuldbindinga | ( 47) | ( 42) | ( 93) | ( 85) | |
| Skammtímalán, breyting | ( 1.168) | ( 8.482) | ( 1.186) | 1.018 | |
| Fjármögnunarhreyfingar | ( 2.676) | ( 17.439) | ( 3.670) | ( 18.160) | |
| (Lækkun) hækkun á handbæru fé | ( 2.394) | 6.271 | ( 2.138) | 6.240 | |
| Áhrif gengisbreytinga á handbært fé | 0 | ( 5) | ( 6) | ( 12) | |
| Handbært fé í byrjun tímabilsins | 3.759 | 697 | 3.509 | 735 | |
| Handbært fé í lok tímabilsins | 1.365 | 6.963 | 1.365 | 6.963 |
*Fjárhæðum vegna 2021 hefur verið breytt vegna sölu á Milu ehf., sjá skýringu 13.
Skýringar á blaðsiðum 8 - 13 eru óaðskiljanlegur hluti af árshlutareikningnum.
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 30. júní 2022
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Skýringar
1. Starfsemi
Síminn hf. er hlutafélag og starfar á grundvelli laga nr. 2/1995 um hlutafélög. Höfuðstöðvar félagsins eru að Ármúla 25 í Reykjavík. Samstæðuárs hlutareikningur fyrir tímabilið janúar til júní 2022 hefur að geyma árs hlutareikning félagsins og dótturfélaga þess sem vísað er til í heild sem „félagsins“ og til einstakra félaga sem „dótturfélaga“.
Meginstarfsemi félagsins er á sviði fjarskipta og afþreyingar.
2. Grundvöllur reikningsskilanna
Yfirlýsing um að alþjóðlegum reikningsskilastöðlum sé fylgt
Árs hlutareikningur félagsins er gerður í samræmi við alþjóðlegan reikningsskilastöðal um árs hlutareikninga, IAS 34. Samandreginn árs hlutareikningur Símans hf. inniheldur ekki allar þær upplýsingar sem krafist er í fullbúnum ársreikningi og ætti að lesa í samhengi við ársreikning félagsins fyrir árið 2021. Valdar skýringar eru með árs hlutareikningnum til að skýra og upplýsa um rekstur félagsins á tímabilinu og breytingar á fjárhagslegri stöðu frá síðasta ársreikningi.
Hægt er að nálgast ársreikninginn á vef félagsins, www. siminn.is og á vef Kauphallar Íslands: www.nasdaqomxnordic.com.
Stjórn og forstjóri félagsins samþykktu árs hlutareikninginn og heimiluðu birtingu hans á stjórnarfundi þann 23. ágúst 2022.
Grundvöllur matsaðferða
Samstæðuárs hlutareikningurinn er gerður samkvæmt kostnaðarverðsaðferð.
Starfrækslugjaldmiðill og framsetningargjaldmiðill
Árs hlutareikningurinn er gerður í íslenskum krónum sem er starfrækslugjaldmiðill félagsins og eru fjárhæðir birtar í milljónum króna nema annað sé tekið fram.
Mat og ákvarðanir
Gerð samstæðuárs hlutareiknings í samræmi við alþjóðlega reikningsskilastöðla krefst þess að stjórnendur taki ákvarðanir, meti og gefi sér forsendur sem hafa áhrif á beitingu reikningsskilaaðferða og birtar fjárhæðir eigna, skulda, tekna og gjalda. Endanlegar niðurstöður kunna að verða frábrugðnar þessu mati.
Mat og forsendur þess eru í stöðugri endurskoðun. Breytingar á reikningshaldslegu mati eru færðar á því tímabili sem breytingin á sér stað og þeim framtiðartímabilum sem breytingarnar hafa áhrif á.
3. Breytingar á reikningsskilaaðferðum
Við gerð árs hlutareikningsins er beitt sömu reikningsskilaaðferðum og við gerð ársreiknings félagsins fyrir árið 2021.
Siminn hf. - Samandreginn árs hlutareikningur samstæðu 30. júní 2022
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Skýringar
4. Starfsþáttayfirlit
Yfirlit um starfsþætti veitir upplýsingar um einstaka þætti í rekstri félagsins og er sett fram með sama hætti og regluleg skýrslugjóf til stjórnar félagsins.
Starfsemi félagsins skiptist í sex starfsþætti sem selja vörur og þjónustu á mismunandi mörkuðum. Starfsþættirnir eru:
| Starfsþáttur | Lýsing | ||||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| Farsímapjónusta: | Farsímapjónusta innanlands og erlendis, hvort sem heldur er hefðbundin GSM þjónusta, gervihnattapjónusta eða önnur farsímapjónusta. | ||||||
| Talsímapjónusta: | Talsímapjónusta fyrir fyrirtæki og einstaklinga. | ||||||
| Gagnaflutningur: | Gagnaflutningsþjónusta, þ.m.t. xDSL þjónusta, GPON, Internet, IP net, heimtaugar og aðgangsnet. | ||||||
| Sjónvarpsþjónusta: | Dreifing á sjónvarpsefni, áskrift, notkun og auglýsingar á miðlum félagsins. | ||||||
| Vörusala búnðar: | Sala á fjarskiptabúnaði og fylgihlutum. | ||||||
| Annað: | Tekjur tengdar fjarskiptum, upplýsingatækni og fjármálum. | ||||||
| Starfsþættir 2022 | Farsíma-þjónusta | Talsíma-þjónusta | Gagna-flutningur | Sjónvarps-þjónusta | Vörusala búnðar | Annað | Samtals |
| Rekstrartekjur | 2.882 | 745 | 3.728 | 3.274 | 941 | 559 | 12.129 |
| Óskipt rekstrargjöld | ( 9.403) | ||||||
| Rekstrarhagnaður fyrir afskriftir, fjármagnsliði og skatta (EBITDA) | 2.726 | ||||||
| Afskriftir | ( 1.470) | ||||||
| Hrein fjármagnsgjöld | ( 73) | ||||||
| Reiknaðir skattar | ( 220) | ||||||
| Hagnaður af áframhaldandi starfsemi | 963 | ||||||
| Aflögð starfsemi | 288 | ||||||
| Hagnaður tímabilsins | 1.251 | ||||||
| Fjárfestingar | ( 1.130) | ||||||
| Óskiptar eignir 30.6.2022 | 67.979 | ||||||
| Óskiptar skuldir 30.6.2022 | 38.040 | ||||||
| Starfsþættir 2021 | Farsíma-þjónusta | Talsíma-þjónusta | Gagna-flutningur | Sjónvarps-þjónusta | Vörusala búnðar | Annað | Samtals |
| --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- | --- |
| Rekstrartekjur | 2.662 | 805 | 3.692 | 3.195 | 1.033 | 568 | 11.955 |
| Óskipt rekstrargjöld | ( 9.363) | ||||||
| Rekstrarhagnaður fyrir afskriftir, fjármagnsliði og skatta (EBITDA) | 2.592 | ||||||
| Afskriftir | ( 1.545) | ||||||
| Hrein fjármagnsgjöld | ( 130) | ||||||
| Reiknaðir skattar | ( 199) | ||||||
| Hagnaður af áframhaldandi starfsemi | 718 | ||||||
| Aflögð starfsemi | 2.784 | ||||||
| Hagnaður tímabilsins | 3.502 | ||||||
| Fjárfestingar | 6.363 | ||||||
| Óskiptar eignir 30.6.2021 | 69.615 | ||||||
| Óskiptar skuldir 30.6.2021 | 38.477 |
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 30. júní 2022
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Skýringar
5. Sala
| Seld bjónusta og vörur greinast bannig: | 1.1.-30.6. | 1.1.-30.6. |
|---|---|---|
| Sala á bjónustu | 10.758 | 10.592 |
| Vörusala | 1.097 | 1.134 |
| 11.855 | 11.726 |
Enginn einstakur viðskiptavinur er með meira en 10% af sölu félagsins.
6. Kostnaðarverð sölu
Kostnaðarverð sölu greinist bannig:
| Laun og launatengd gjöld | 429 | 387 |
|---|---|---|
| Kostnaðarverð seldrar bjónustu | 4.549 | 4.623 |
| Samtengigjöld | 351 | 321 |
| Kostnaðarverð seldra vara | 1.017 | 1.036 |
| Eignfærð vinna | ( 99) | ( 102) |
| Afskriftir | 1.112 | 1.210 |
| 7.359 | 7.475 |
Kostnaðarverð seldrar bjónustu samanstendur af; efnis kostnaði, bjónustusamningum, leyfis gjöldum, aðkeyptri bjónustu og fjarskiptakostnaði.
7. Rekstrarkostnaður
Rekstrarkostnaður greinist bannig:
| Laun og launatengd gjöld | 1.678 | 1.624 |
|---|---|---|
| Markaðs- og sölukostnaður | 273 | 266 |
| Húsnaðis- og bifreiðakostnaður | 245 | 276 |
| Tölvu- og hugbúnaðarkostnaður | 551 | 531 |
| Skrifstofu- og stjórnunarkostnaður | 409 | 402 |
| Afskriftir | 358 | 334 |
| 3.514 | 3.433 |
8. Fjármunatekjur og fjármagnsgjöld
Fjármunatekjur og fjármagnsgjöld greinast bannig:
| Fjármunatekjur | ||
|---|---|---|
| Vaxtatekjur af bankainnistæðum og kröfum | 175 | 224 |
| Söluhagnaður af eignarhlutum | 113 | 0 |
| Fenginn arður | 2 | 2 |
| 290 | 226 | |
| Fjármagnsgjöld | ||
| Vaxtagjöld | ( 165) | ( 137) |
| Vaxtagjöld vegna leiguskuldbindinga | ( 20) | ( 23) |
| Niðurfærsla lána | ( 15) | ( 9) |
| Önnur fjármagnsgjöld | ( 165) | ( 121) |
| ( 365) | ( 290) | |
| Gengismunur | 2 | ( 66) |
| Hrein fjármagnsgjöld | ( 73) | ( 130) |
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 30. júni 2022
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Skýringar
| 9. Aðrar eignir | 30.6.2022 | 31.12.2021 |
|---|---|---|
| Aðrar eignir greinast þannig: | ||
| Fjárfesting í öðrum félögum | 38 | 47 |
| Sjónvarpsefni til sýningar | 312 | 237 |
| Langtímakröfur | 319 | 391 |
| Aðrar eignir samtals | 669 | 675 |
| 10. Birgðir | ||
| --- | --- | --- |
| Birgðir greinast þannig: | ||
| Vörur til endursölu og rekstrarvörubirgðir | 564 | 369 |
| Sjónvarpsefni til sýningar | 576 | 554 |
| Birgðir samtals | 1.140 | 923 |
| 11. Víðskiptakröfur | ||
| --- | --- | --- |
| Víðskiptakröfur greinast þannig: | ||
| Víðskiptakröfur | 2.101 | 2.341 |
| Niðurfærsla víðskiptakrafna | ( 107) | ( 107) |
| Víðskiptakröfur samtals | 1.994 | 2.234 |
| 12. Aðrar skammtímakröfur | ||
| --- | --- | --- |
| Aðrar skammtímakröfur greinast þannig: | ||
| Fyrirframgreiddur kostnaður | 2.300 | 2.210 |
| Aðrar skammtímakröfur | 1.212 | 872 |
| Aðrar skammtímakröfur samtals | 3.512 | 3.082 |
- Fyrirhuguð sala á dótturfélagi
Þann 18. október 2021 gekk Síminn hf. til einkaviðræðna við Ardian France SA um sölu á öllum eignarhlut í fjarskiptafélaginu Mílu ehf. Þeim viðræðum lauk þann 23. október með undirritun samnings um sölu á 100% hlutafjár í Mílu ehf. Salan er háð hefðbundnum fyrirvara um samþykki Samkeppniseftirlitsins.
Virði viðskiptanna (e. enterprise value) samkvæmt breyttum kaupsamningi er 73 ma.kr. að meðtöldum fjárhagslegum skuldbindingum Mílu ehf. sem kaupandinn yfirtekur. Samkvæmt uppfærdum kaupsamningi fær Síminn hf. greitt á efndadegi um 35 ma.kr. í reiðufé og 19 ma.kr. í formi skuldabréfs til þriggja ára. Áætlaður sölihagnaður er 41,8 ma.kr. að teknu tilliti til kostnaðar vegna viðskiptanna. Gerður var langtíma heildsölusamningur um kaup á þjónustu Símans hf. af Mílu ehf.
Míla ehf. er heildsölufyrirtæki á fjarskiptamarkaði og felst kjarnastarfse mi Mílu ehf. í að byggja upp og reka innviði fjarskipta á landsvísu. Hlutverk Mílu ehf. er að selja lausnir sínar í heildsölu til fyrirtækja og stofnana sem stunda fjarskiptastarfse mi. Sérhæfing félagsins felst meðal annars í rekstri og ráðgjöf vegna uppyggingar fjarskiptakerfa og aðstöðuleigu í tækjarýmum og möstrum. Kerfi Mílu ehf. eru grunnur að fjölþættri fjarskiptabjónustu um allt land.
Síminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 30. júní 2022
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Skýringar
13. Fyrirhuguð sala á dótturfélagi, frh.:
Vegna sölunnar eru eignir og skuldir Mílu ehf. flokkaðar sem eignir og skuldir til sölu í árshlutareikningi 2022.
Rekstur Mílu ehf. er nú tilgreindur í einni línu í rekstrarreikningi sem aflögð starfsemi. Samanburðartölum 2021 hefur verið breytt til samræmis.
| 2022 | 2021 | |
|---|---|---|
| Áhrif Mílu ehf. á tímabilinu er eftirfarandi: | 1.1.-30.6. | 1.1.-30.6. |
| Ytri tekjur Mílu | 879 | 889 |
| Sala til Mílu | ( 156) | ( 85) |
| Samtals áhrif á tekjur | 723 | 804 |
| Ytri gjöld Mílu | ( 3.733) | ( 3.347) |
| Gjöld frá Mílu | 3.374 | 3.372 |
| Samtals áhrif á gjöld | ( 359) | 25 |
| Hagnaður fyrir skatta | 364 | 829 |
| Skattar | ( 76) | ( 169) |
| Samtals áhrif af Mílu | 288 | 660 |
| Áhrif Sensa 2021 | 0 | 2.124 |
| Samtals áhrif af aflagðri starfsemi | 288 | 2.784 |
| Í lok tímabils voru eignir og skuldir Mílu ehf. eftirfarandi: | 30.6.2022 | 31.12.2021 |
| Viðskiptavild | 10.927 | 10.927 |
| Óefnislegar eignir | 1.754 | 1.819 |
| Rekstrarfjármunir | 21.526 | 21.336 |
| Langtímakröfur | 73 | 85 |
| Birgðir | 585 | 513 |
| Viðskiptakröfur og aðrar kröfur | 1.835 | 1.345 |
| Handbært fé | 523 | 904 |
| Eignir flokkaðar til sölu | 37.223 | 36.929 |
| Langtímaskuldir | 23.350 | 23.609 |
| Viðskiptaskuldir og aðrar skuldir | 2.482 | 2.217 |
| Skuldir sem tengjast eignum flokkuðum til sölu | 25.832 | 25.826 |
14. Tekjuskattsskuldbinding
| Hreyfingar á reiknaðri tekjuskattsskuldbindingu greinast á eftirfarandi hátt: | 30.6.2022 | 31.12.2021 |
|---|---|---|
| Reiknuð tekjuskattsskuldbinding í ársbyrjun | 604 | 670 |
| Eignir til sölu | 0 | 417 |
| Tekjuskattur tímabilsins | 212 | 421 |
| Skattar til greiðslu á næsta ári | ( 410) | ( 879) |
| Leiðrétting frá fyrra ári | 0 | ( 25) |
| Tekjuskattsskuldbinding samtals | 406 | 604 |
Síminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 30. júní 2022
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Skýringar
15. Aðrar skammtímaskuldir
Aðrar skammtímaskuldir greinast þannig: 30.6.2022 31.12.2021
| Áfallinn kostnaður | 543 | 458 |
|---|---|---|
| Ögreidd laun og launatengd gjöld | 319 | 152 |
| Ögreiddur virðisaukaskattur | 286 | 266 |
| Aðrar skammtímaskuldir | 14 | 13 |
| Aðrar skammtímaskuldir samtals | 1.162 | 889 |
16. Málarekstur
Félagið stendur í málarekstri vegna mála sem snúa að tülkunum á fjarskipta-, fjölmiðla- og samkeppnislögum.
Síminn og Sýn hafa átt í ágreiningi í tengslum við dreifingu á sjónvarpsefni. Póst- og fjarskiptastofnun (nú Fjarskiptastofnun) komst að þeirri niðurstöðu að Síminn hefði farið gegn fjölmiðlalögum sbr. ákvörðun PFS nr. 10/2018. Lagði stofnunin á sekt að fjárhæð 9 m.kr. sem félagið hefur þegar greitt. Síminn telur að háttsemi félagsins sé í fullu samræmi við ákvæði fjölmiðlalaga og höfðaði mál til ógildingar ákvörðunar Póst- og fjarskiptastofnunar. Héraðsdómur Reykjavíkur dæmdi í málinu og ógilti ákvörðun PFS að hluta og lækkaði sektina niður í 7 m.kr. Síminn áfrýjaði málinu til Landsréttar sem staðfesti niðurstöðu Póst- og fjarskiptastofnunar og hækkaði sektina aftur í 9 mkr. Síminn hefur óskað eftir leyfi til að áfrýja málinu til Hæstaréttar. Í kjölfarið á ákvörðun PFS sendi Sýn kröfu til Símans um greiðslu skaðabóta að fjárhæð 1,9 ma.kr. Síminn hafnaði kröfunni og benti á að það mætti hvorki ráða af erindi Sýnar að skilyrði skaðabótaskyldu væri fyrir hendi né heldur væri gerð tilraun til að færa sönnur á ætlað tjón Sýnar. Að mati Símans var um tilhæfulausa kröfu að ræða og vísaði Héraðsdómur Reykjavíkur kröfu Sýnar frá dómi vegna vanreifunar. Í framhaldinu lagði Sýn fram beiðni um dómkvaðningu matsmanna og stefndi Símanum fyrir héraðsdómi Reykjavíkur til greiðslu skaðabóta að fjárhæð 125 m.kr. Síminn hafnaði málatilbúnaði Sýnar og skilaði greinargerð vegna málsins. Þá hefur Gagnaveita Reykjavíkur sent Símanum kröfu um greiðslu að fjárhæð 1,3 ma.kr. Síminn hafnaði kröfunni og benti á að það mætti ekki ráða af erindi Gagnaveitunnar að skilyrði skaðabótaskyldu væri fyrir hendi. Að mati Símans er um tilhæfulausa kröfu að ræða. PFS og Sýn hafa ennfremur höfðað mál fyrir Héraðsdómi Reykjavíkur og gert kröfu um að úrskurður úrskurðarnefndar póst- og fjarskiptamála nr. 7/2019 verði felldur úr gildi, en úrskurður nefndarinnar fól í sér ógildingu á ákvörðun PFS nr. 27/2019 þar sem stofnunin lagði sekt að fjárhæð 9 m.kr. á Símann. Síminn mun gera kröfu um að úrskurður nefndarinnar standi óhaggaður. Þrátt fyrir að óvissa sé um niðurstöður þessara mála er það mat stjórnenda að ekki komi til verulegra fjárútláta vegna þeirra. Félagið hefur ekki fært neinn kostnað í reikningsskil sín vegna mögulegra bóta í framangreindum málum enda mat félagsins að þau séu tilhæfulaus.
Samkeppniseftirlitið komst að þeirri niðurstöðu á árinu 2020 að Síminn hefði brotið gegn ákvörðunum Samkeppniseftirlitsins nr. 6/2015 og 20/2015 og lagði á sekt að fjárhæð 500 m.kr. sem Síminn greiddi. Síminn kærði ákvörðun Samkeppniseftirlitsins til áfrýjunarnefndar samkeppnismála og gerði kröfu um ógildingu ákvörðunarinnar. Áfrýjunarnefnd samkeppnismála skilaði úrskurði í byrjun árs 2021 þar sem nefndin felldi úr gildi þann hluta ákvörðunar Samkeppniseftirlitsins sem laut að meintu broti gegn 6/2015 og lækkaði sektina niður í 200 m.kr. Félagið er sem fyr þeirrar skoðunar að fyrirkomulag um sölu á þjónustu félagsins sé fyllilega í samræmi við samkeppnislög og þær ákvarðanir sem félagið hefur gengist undir á grundvelli samkeppnislága. Síminn hefur höfðað mál fyrir Héraðsdómi Reykjavíkur með kröfu um ógildingu á þeim hluta úrskurðar áfrýjunarnefndar samkeppnismála sem laut að meintu broti á ákvörðun Samkeppniseftirlitsins nr. 20/2015. Samkeppniseftirlitið hefur ennfremur höfðað mál fyrir Héraðsdómi Reykjavíkur þar sem gerð er krafa um að úrskurður áfrýjunarnefndar samkeppnismála er fól í sér ógildingu hluta ákvörðunar Samkeppniseftirlitsins nr. 25/2020 og lækkun sektar, verði felldur úr gildi.
17. Atburðir eftir reikningsskiladag
Engir atburðir hafa átt sér stað eftir lok reikningsskiladags sem höfðu áhrif á árshlutareikninginn eða veita þarf upplýsingar um, umfram það sem kemur fram í skýrslu stjórnar um fyrirhugaða sölu Milu.
Síminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 30. júní 2022
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Ársfjórðungsyfirlit
Rekstur samstæðunnar greinist þannig á ársfjórðunga:
| 1 F 2022 | 2 F 2022 | Samtals | |
|---|---|---|---|
| Sala | 5.957 | 5.898 | 11.855 |
| Kostnaðarverð sölü | ( 3.762) | ( 3.597) | ( 7.359) |
| Framlegð | 2.195 | 2.301 | 4.496 |
| Aðrar rekstrartekjur | 136 | 138 | 274 |
| Rekstrarkostnaður | ( 1.757) | ( 1.757) | ( 3.514) |
| Rekstrarhagnaður | 574 | 682 | 1.256 |
| Hrein fjármagnsgjöld | 92 | ( 165) | ( 73) |
| Aflögð starfsemi | 193 | 95 | 288 |
| Hagnaður fyrir tekjuskatt | 859 | 612 | 1.471 |
| Reiknaðir skattar | ( 113) | ( 107) | ( 220) |
| Hagnaður tímabilsins | 746 | 505 | 1.251 |
| EBITDA | 1.327 | 1.399 | 2.726 |
| 1 F 2021 | 2 F 2021 | 3 F 2021 | |
| --- | --- | --- | --- |
| Sala | 5.903 | 5.823 | 6.004 |
| Kostnaðarverð sölü | ( 3.783) | ( 3.692) | ( 3.766) |
| Framlegð | 2.120 | 2.131 | 2.238 |
| Aðrar rekstrartekjur | 115 | 114 | 120 |
| Rekstrarkostnaður | ( 1.731) | ( 1.702) | ( 1.518) |
| Rekstrarhagnaður | 504 | 543 | 840 |
| Hrein fjármagnsgjöld | ( 31) | ( 99) | 56 |
| Aflögð starfsemi | 2.508 | 276 | 323 |
| Hagnaður fyrir tekjuskatt | 2.981 | 720 | 1.219 |
| Reiknaðir skattar | ( 97) | ( 102) | ( 162) |
| Hagnaður tímabilsins | 2.884 | 618 | 1.057 |
| EBITDA | 1.274 | 1.318 | 1.627 |
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 30. júní 2022
14
Fjórhæðir eru í milljónum króna