AI assistant
Síminn — Interim / Quarterly Report 2021
Apr 27, 2021
2203_rns_2021-04-27_3d5eb30e-2a24-4ca6-b906-d50a87a4857d.pdf
Interim / Quarterly Report
Open in viewerOpens in your device viewer

Samandreginn árshlutareikningur samstæðu
- janúar til 31. mars 2021
Síminn hf.
Ármúla 25
108 Reykjavík
Kt. 460207-0880
Efnisyfirlit
Bls.
Skýrsla og yfirlýsing stjórnar og forstjóra... 2-3
Rekstrarreikningur og yfirlit um heildarafkomu... 4
Efnahagsreikningur... 5
Eiginfjáryfirlit... 6
Sjóðstreymisyfirlit... 7
Skýringar... 8 - 13
Ársfjórðungsyfirlit... 14
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 31. mars 2021
Skýrsla og yfirlýsing stjórnar og forstjóra
Árshlutareikningurinn hefur að geyma samstæðureikning Símans hf. og dótturfélaga hans. Árshlutareikningurinn er gerður í samræmi við alþjóðlegan reikningsskilastáðal um árshlutareikninga, IAS 34 eins og hann hefur verið samþykktur af Evrópusambandinu. Árshlutareikningurinn er hvorki endurskoðaður né kannaður af endurskoðendum félagsins.
Hagnaður var af rekstri félagsins sem nam 2.884 m.kr. samanborið við hagnað að fjárhæð 764 m.kr. á sama tímabili 2020. Hagnaður af reglulegri starfsemi nam 744 m.kr. samanborið við hagnað að fjárhæð 762 m.kr. á sama tímabili 2020. Heildartekjur félagsins á tímabilinu 1. janúar til 31. mars voru 6.408 m.kr. samkvæmt rekstrarreikningi samanborið við 6.309 m.kr. á sama tímabili árið 2020. Eignir félagsins námu 65.968 m.kr. samkvæmt efnahagsreikningi. Eigið fé nam 39.434 m.kr. og var eiginfjárhlutfallið 59,8%.
Í desember undirrituðu Síminn hf. og Crayon Group AS skuldbindandi samning um sölu Símans hf. á dótturfélaginu Sensa ehf. til Crayon. Uppgjör viðskiptanna átti sér stað í lok tímabilins og er kaupverðið að fullu greitt í apríl. Söluverð félagsins er 3.726 m.kr. og nam söluhagnaður 2.073 m.kr. Sjá nánar í skýringu 13.
Áhrif COVID-19 heimsfaraldursins á rekstur, efnahag og sjóðstregmi félagsins á tímabilinu eru lítil. Eftirspurn eftir kjarnavörum félagsins hefur haldist sterk hingað til og aukning vanskila er lítil. Horfa þarf til þess að ef samdráttar mun gæta til lengri tíma í efnahagslífinu er óljóst hver áhrifin verða.
Endurfjármögnun langtímalána félagsins lauk þann 6. apríl. Þann 23. mars undirritaði Síminn lánasamning við Arion banka að fjárhæð 6 ma.kr., 2 ma.kr. í lánalínu og 8 ma.kr. í brúarlánsfjármögnun. Þann 24. mars voru langtímalán félagsins að fjárhæð 15,4 ma.kr. endurfjármögnuð með ofantöldum lánum. Þann 29. mars undirritaði Míla lánasamning við Íslandsbanka að fjárhæð 20 ma.kr. auk 1 ma.kr. lánalínu. Lánið var greitt til Mílu 6. apríl og í kjölfarið endurfjármagnaði Míla skuldir sínar við Símann að fjárhæð 16 ma.kr. Þann sama dag voru brúarlán og lánalína Símans við Arion banka greidd upp.
Á aðalfundi Símans hf. þann 12. mars 2020 var samþykkt tillaga stjórnar félagsins um heimild til kaupa á eigin bréfum félagsins að hámarki 875 m.kr. að nafnverði. Í samræmi við ofangreinda heimild aðalfundar voru keypt á 1. ársfjórðungi eigin bréf að nafnvirði 84 m.kr. fyrir 749 m.kr. að markaðsverði. Alls voru framkvæmd endurkaup fyrir 2.500 m.kr. að markaðsverði byggð á heimild aðalfundar 2020.
Á aðalfundi Símans hf. þann 11. mars 2021 var samþykkt tillaga stjórnar um lækkun á hlutafé félagsins. Lækkun vegna eigin hluta nam 316 m.kr. að nafnvirði, hlutafé lækkæði því úr 8.750 m.kr. í 8.434 m.kr. Að auki var samþykkt tillaga stjórnar um lækkun á hlutafé með greiðslu til hluthafa að fjárhæð 8.000 m.kr. Nafnverðslækkun hlutafjár nam 894 m.kr. Hlutafé eftir lækkæinir nemur 7.540 m.kr. Lækkun hlutafjár var framkvæmd í apríl. Á sama fundi var samþykkt tillaga um heimild til kaupa á eigin bréfum félagsins að hámarki 754 m.kr. að nafnverði og tillaga um arð að fjárhæð 500 m.kr. til hluthafa sem félagið greiddi í apríl. Að öðru leyti visast til árshlutareiknings um breytingar á eigin fé félagsins.
Yfirlýsing stjórnar og forstjóra
Samkvæmt bestu vitneskju stjórnar og forstjóra er árshlutareikningur félagsins í samræmi við alþjóðlegan reikningsskilastáðal um árshlutareikninga, IAS 34, eins og hann hefur verið staðfestur af Evrópusambandinu. Er það álit stjórnar og forstjóra að árshlutareikningurinn gefi glögga mynd af rekstrarafkomu félagsins á tímabilinu 1. janúar til 31. mars 2021, eignum, skuldum og fjárhagsstöðu þess 31. mars 2021 og breytingu á handbæru fé á tímabilinu 1. janúar til 31. mars 2021. Jafnframt er það álit stjórnar og forstjóra að árshlutareikningurinn gefi glöggt yfirlit um þróun og árangur í rekstri félagsins og stöðu þess og lýsi helstu áhættuþáttum og óvissu sem félagið býr við.
Síminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 31. mars 2021
Skýrsla og yfirlýsing stjórnar og forstjóra
Stjórn og forstjóri Símans hf. hafa í dag fjallað um árshlutareikning félagsins fyrir tímabilið 1. janúar til 31. mars 2021 og staðfesta hann með undirritun sinni.
Reykjavik, 27. apríl 2021
Stjórn
Jón Sigurðsson, formaður
Sigrún Ragna Ólafsdóttir, varaformaður
Arnar Þór Másson
Bjarni Þorvarðarson
Björk Viðarsdóttir
Forstjóri
Orri Hauksson
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 31. mars 2021
Rekstrarreikningur og yfirlit um heildarafkomu
- janúar til 31. mars 2021
| Skýr. | 2021 | 2020* | |
|---|---|---|---|
| 1.1.-31.3. | 1.1.-31.3. | ||
| Sala | 5 | 6.299 | 6.177 |
| Kostnaðarverð sólú | 6 | ( 3.215) | ( 2.964) |
| Framlegð | 3.084 | 3.213 | |
| Aðrar rekstrartekjur | 109 | 132 | |
| Rekstrarkostnaður | 7 | ( 2.071) | ( 2.154) |
| Rekstrarhagnaður | 1.122 | 1.191 | |
| Fjármunatekjur | 59 | 46 | |
| Fjármagnsgjöld | ( 202) | ( 254) | |
| Gengismunur | ( 44) | ( 25) | |
| Hrein fjármagnsgjöld | 8 | ( 187) | ( 233) |
| Hagnaður fyrir tekjuskatt | 935 | 958 | |
| Reiknaðir skattar | ( 191) | ( 196) | |
| Hagnaður og heildarhagnaður af áframhaldandi starfsemi tímabilsins | 744 | 762 | |
| Aflögð starfsemi | 13 | 2.140 | 2 |
| Hagnaður og heildarhagnaður tímabilsins | 2.884 | 764 | |
| EBITDA | 4 | 2.540 | 2.638 |
| Hagnaður á hlut | |||
| Grunnhagnaður á hlut | 0,34 | 0,09 | |
| Þynntur hagnaður á hlut | 0,34 | 0,09 |
*Fjárhæðum vegna 2020 hefur verið breytt, sjá skýringu 13
Skýringar á blaðsíðum 8 - 13 eru óaðskiljanlegur hluti af árshlutareikningnum.
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 31. mars 2021
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Efnahagsreikningur 31. mars 2021
| Skýr. | 31.3.2021 | 31.12.2020 | |
|---|---|---|---|
| Eignir | |||
| Fastafjármunir | |||
| Rekstrarfjármunir | 19.067 | 18.991 | |
| Leigueignir | 5.179 | 5.378 | |
| Óefnislegar eignir | 32.122 | 32.544 | |
| Aðrar eignir | 9 | 520 | 544 |
| Fastafjármunir | 56.888 | 57.457 | |
| Veltufjármunir | |||
| Birgðir | 10 | 1.399 | 1.127 |
| Viðskiptakrófur | 11 | 2.166 | 3.147 |
| Aðrar skammtímakrófur | 12 | 4.818 | 834 |
| Handbært fé | 697 | 735 | |
| Eignir flokkaðar til sölu | 13 | 0 | 1.906 |
| Veltufjármunir | 9.080 | 7.749 | |
| Eignir samtals | 65.968 | 65.206 | |
| Eigið fé | |||
| Hlutafé | 8.399 | 8.483 | |
| Yfirverðsreikningur | 12.376 | 13.041 | |
| Annað eigið fé | 154 | 154 | |
| Annað bundið eigið fé | 1.060 | 674 | |
| Óráðstafað eigið fé | 17.445 | 14.946 | |
| Eigið fé | 39.434 | 37.298 | |
| Skuldir | |||
| Langtímaskuldir | |||
| Skuldabréfalán | 6.010 | 14.289 | |
| Leiguskuldbindingar | 4.880 | 5.066 | |
| Tekjuskattsskuldbinding | 14 | 558 | 670 |
| Langtímaskuldir | 11.448 | 20.025 | |
| Skammtímaskuldir | |||
| Skuldir við lánastofnanir | 10.000 | 500 | |
| Viðskiptaskuldir | 2.000 | 2.554 | |
| Næsta árs afborganir langtímaskulda | 0 | 1.150 | |
| Næsta árs afborganir leiguskuldbindinga | 476 | 513 | |
| Skattar til greiðslu | 932 | 850 | |
| Aðrar skammtímaskuldir | 15 | 1.678 | 1.540 |
| Skuldir sem tengjast eignum sem flokkaðar eru til sölu | 13 | 0 | 776 |
| Skammtímaskuldir | 15.086 | 7.883 | |
| Skuldir samtals | 26.534 | 27.908 | |
| Eigið fé og skuldir samtals | 65.968 | 65.206 |
Skýringar á blaðsiðum 8 - 13 eru óaðskiljanlegur hluti af árshlutareikningnum.
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 31. mars 2021
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Eiginfjáryfirlit 31. mars 2021
| Hlutafé | Yfirverðs-reikningur | Annað eigið fé | Annað bundið eigið fé | Óráðstafað eigið fé | Eigið fé samtals | |
|---|---|---|---|---|---|---|
| Eigið fé 1.1.2020 | 8.750 | 14.525 | 154 | 456 | 12.747 | 36.632 |
| Hagnaður og heildarhagnaður tímabilsins | 764 | 764 | ||||
| Þýðingarmunur | 1 | 1 | ||||
| Eigið fé 31.3.2020 | 8.750 | 14.525 | 154 | 457 | 13.511 | 37.397 |
| Eigið fé 1.1.2021 | 8.483 | 13.041 | 154 | 674 | 14.946 | 37.298 |
| Hagnaður og heildarhagnaður tímabilsins | 2.884 | 2.884 | ||||
| Þýðingarmunur | 1 | 1 | ||||
| Keypt eigin bréf | ( 84) | ( 665) | ( 749) | |||
| Fært á bundið eigið fé | 385 | ( 385) | 0 | |||
| Eigið fé 31.3.2021 | 8.399 | 12.376 | 154 | 1.060 | 17.445 | 39.434 |
Skýringar á blaðsíðum 8 - 13 eru óaðskiljanlegur hluti af árshlutareikningnum.
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 31. mars 2021
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Sjóðstreymisyflrit 1. janúar til 31. mars 2021
| Skýr. | 2021 | 2020* | |
|---|---|---|---|
| 1.1.-31.3. | 1.1.-31.3. | ||
| Rekstrarhreyfingar | |||
| Rekstrarhagnaður samkvæmt rekstrarreikningi | 1.122 | 1.191 | |
| Rekstrarliðir sem ekki hafa áhrif á fjárstreymi: | |||
| Afskriftir | 1.418 | 1.447 | |
| Söluhagnaður varanlegra rekstrarfjármuna | ( 1) | 0 | |
| 2.539 | 2.638 | ||
| Breytingar á rekstrartengdum eignum og skuldum: | |||
| Birgðir, (hækkun) lækkun | ( 304) | 9 | |
| Viðskiptakröfur og aðrar skammtímakröfur, lækkun | 934 | 185 | |
| Viðskiptaskuldir og aðrar skammtímaskuldir, (lækkun) hækkun | ( 159) | 548 | |
| Breytingar á rekstrartengdum eignum og skuldum | 471 | 742 | |
| Handbært fé frá rekstri án vaxta og skatta | 3.010 | 3.380 | |
| Innborgaðir vextir | 58 | 44 | |
| Greiddir vextir | ( 273) | ( 254) | |
| Greiddir skattar | ( 221) | ( 125) | |
| Handbært fé frá rekstri | 2.574 | 3.045 | |
| Fjárfestingarhreýfingar | |||
| Fjárfesting í rekstrarfjármunum | ( 863) | ( 1.098) | |
| Fjárfesting í óefnislegum eignum | ( 424) | ( 694) | |
| Söluverð rekstrarfjármuna | 2 | 1 | |
| Skuldabréfaeign, breyting | ( 90) | ( 60) | |
| Áhrif af niðurlagðri starfsemi | 71 | 277 | |
| Sala á eignarhlutum í dótturfélögum, að frádregnu handbæru fé | ( 505) | 0 | |
| Fjárfestingarhreýfingar | ( 1.809) | ( 1.574) | |
| Fjármögnunarhreýfingar | |||
| Kaup eigin bréfa | ( 749) | 0 | |
| Tekin ný langtímalán | 6.000 | 0 | |
| Afborganir langtímalána | ( 15.429) | ( 192) | |
| Afborganir leiguskuldbindinga | ( 118) | ( 138) | |
| Skammtímalán, breyting | 9.500 | ( 200) | |
| Fjármögnunarhreýfingar | ( 796) | ( 530) | |
| (Lækkun) hækkun á handbæru fé | ( 31) | 941 | |
| Áhrif gengisbreytinga á handbært fé | ( 7) | 6 | |
| Handbært fé í byrjun tímabilsins | 735 | 217 | |
| Handbært fé í lok tímabilsins | 697 | 1.164 | |
| Fjárfestingarheyfingar án greiðsluáhrífa | |||
| Sala á Sensa ehf. | 13 | 3.726 | |
| Sala á Sensa ehf., krafa á kaupanda | 12 | ( 3.726) |
*Fjárhæðum vegna 2020 hefur verið breytt, sjá skýringu 13
Skýringar á blaðsiðum 8 - 13 eru óaðskiljanlegur hluti af árshlutareikningnum.
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 31. mars 2021
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Skýringar
1. Starfsemi
Síminn hf. er hlutafélag og starfar á grundvelli laga nr. 2/1995 um hlutafélög. Höfuðstöðvar félagsins eru að Ármúla 25 í Reykjavík. Samstæðuárs hlutareikningur fyrir tímabilið janúar til mars 2021 hefur að geyma árs hlutareikning félagsins og dótturfélaga þess sem vísað er til í heild sem „félagsins“ og til einstakra félaga sem „dótturfélaga“.
Meginstarfsemi félagsins er á sviði fjarskipta og afþreyingar.
2. Grundvöllur reikningsskilanna
Yfirlýsing um að alþjóðlegum reikningsskilastöðlum sé fylgt
Árs hlutareikningur félagsins er gerður í samræmi við alþjóðlegan reikningsskilastöðal um árs hlutareikninga, IAS 34. Samandreginn árs hlutareikningur Símans hf. inniheldur ekki allar þær upplýsingar sem krafist er í fullbúnum ársreikningi og ætti að lesa í samhengi við ársreikning félagsins fyrir árið 2020. Valdar skýringar eru með árs hlutareikningnum til að skýra og upplýsa um rekstur félagsins á tímabilinu og breytingar á fjárhagslegri stöðu frá síðasta ársreikningi.
Hægt er að nálgast ársreikninginn á vef félagsins, www. siminn.is og á vef Kauphallar Íslands: www.nasdaqomxnordic.com.
Stjórn og forstjóri félagsins samþykktu árs hlutareikninginn og heimiluðu birtingu hans á stjórnarfundi þann 27. apríl 2021.
Grundvöllur matsaðferða
Samstæðuárs hlutareikningurinn er gerður samkvæmt kostnaðarverðsaðferð.
Starfrækslugjaldmiðill og framsetningargjaldmiðill
Árs hlutareikningurinn er gerður í íslenskum krónum sem er starfrækslugjaldmiðill félagsins og eru fjárhæðir birtar í milljónum króna nema annað sé tekið fram.
Mat og ákvarðanir
Gerð samstæðuárs hlutareiknings í samræmi við alþjóðlega reikningsskilastöðla krefst þess að stjórnendur taki ákvarðanir, meti og gefi sér forsendur sem hafa áhrif á beitingu reikningsskilaaðferða og birtar fjárhæðir eigna, skulda, tekna og gjalda. Endanlegar niðurstöður kunna að verða frábrugðnar þessu mati.
Mat og forsendur þess eru í stöðugri endurskoðun. Breytingar á reikningshaldslegu mati eru færðar á því tímabili sem breytingin á sér stað og þeim framtiðartímabilum sem breytingarnar hafa áhrif á.
3. Breytingar á reikningsskilaaðferðum
Við gerð árs hlutareikningsins er beitt sömu reikningsskilaaðferðum og við gerð ársreiknings félagsins fyrir árið 2020.
Siminn hf. - Samandreginn árs hlutareikningur samstæðu 31. mars 2021
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Skýringar
4. Starfsþáttayfirlit
Yfirlit um starfsþætti veitir upplýsingar um einstaka þætti í rekstri félagsins og er sett fram með sama hætti og regluleg skýrslugjóf til stjórnar félagsins.
Starfsemi félagsins skiptist í sex starfsþætti sem selja vörur og þjónustu á mismunandi mörkuðum. Starfsþættirnir voru sjö áður en með sölu á Sensa fellur út starfsþáttur sem snéri að upplýsingatækni. Starfsþættirnir eru:
| Starfsþáttur | Lýsing | ||||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| Farsímapjónusta: | Farsímapjónusta innanlands og erlendis, hvort sem heldur er hefðbundin GSM þjónusta, gervihnattapjónusta eða önnur farsímapjónusta. | ||||||
| Talsímapjónusta: | Talsímapjónusta fyrir fyrirtæki og einstaklinga. | ||||||
| Gagnaflutningur: | Gagnaflutningsþjónusta, þ.m.t. xDSL þjónusta, GPON, Internet, IP net, stofnnet, heimtaugar og aðgangsnet. | ||||||
| Sjónvarpsþjónusta: | Dreifing á sjónvarpsefni, áskrift, notkun og auglýsingar á miðlum félagsins. | ||||||
| Vörusala búnáðar: | Sala á fjarskiptabúnaði og fylgihlutum. | ||||||
| Annað: | Útseld þjónusta tengd fjarskiptum og upplýsingatækni. | ||||||
| Starfsþættir 1.1.-31.3. 2021 | Farsíma-þjónusta | Talsíma-þjónusta | Gagna-flutningur | Sjónvarps-þjónusta | Vörusala búnáðar | Annað | Samtals |
| Rekstrartekjur | 1.363 | 403 | 2.239 | 1.622 | 517 | 264 | 6.408 |
| Óskipt rekstrargjöld | ( 3.868) | ||||||
| Rekstrarhagnaður fyrir afskriftir, fjármagnsliði og skatta (EBITDA) | 2.540 | ||||||
| Afskriftir | ( 1.418) | ||||||
| Hrein fjármagnsgjöld | ( 187) | ||||||
| Reiknaðir skattar | ( 191) | ||||||
| Hagnaður af áframhaldandi starfsemi | 744 | ||||||
| Aflögð starfsemi | 2.140 | ||||||
| Hagnaður tímabilsins | 2.884 | ||||||
| Fjárfestingar | ( 1.285) | ||||||
| Óskiptar eignir 31.3.2021 | 65.968 | ||||||
| Óskiptar skuldir 31.3.2021 | 26.534 | ||||||
| Starfsþættir 1.1.-31.3. 2020 | Farsíma-þjónusta | Talsíma-þjónusta | Gagna-flutningur | Sjónvarps-þjónusta | Vörusala búnáðar | Annað | Samtals |
| Rekstrartekjur | 1.386 | 445 | 2.180 | 1.583 | 419 | 296 | 6.309 |
| Óskipt rekstrargjöld | ( 3.671) | ||||||
| Rekstrarhagnaður fyrir afskriftir, fjármagnsliði og skatta (EBITDA) | 2.638 | ||||||
| Afskriftir | ( 1.447) | ||||||
| Hrein fjármagnsgjöld | ( 233) | ||||||
| Reiknaðir skattar | ( 196) | ||||||
| Hagnaður af áframhaldandi starfsemi | 762 | ||||||
| Aflögð starfsemi | 2 | ||||||
| Hagnaður tímabilsins | 764 | ||||||
| Fjárfestingar | ( 1.791) | ||||||
| Óskiptar eignir 31.3.2020 | 65.716 | ||||||
| Óskiptar skuldir 31.3.2020 | 28.319 |
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 31. mars 2021
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Skýringar
| 5. Sala | 2021 | 2020 |
|---|---|---|
| Seld þjónusta og vörur greinast þannig: | 1.1.-31.3. | 1.1.-31.3. |
| Sala á þjónustu | 5.713 | 5.708 |
| Vörusala | 586 | 469 |
| 6.299 | 6.177 |
Enginn einstakur viðskiptavinur er með meira en 10% af sölu félagsins.
6. Kostnaðarverð sölu
Kostnaðarverð sölu greinist þannig:
| Laun og launatengd gjöld | 574 | 570 |
|---|---|---|
| Kostnaðarverð seldrar þjónustu | 1.021 | 926 |
| Samtengijöld | 162 | 175 |
| Kostnaðarverð seldra vara | 545 | 430 |
| Eignfærð vinna | ( 200) | ( 251) |
| Afskriftir | 1.113 | 1.114 |
| 3.215 | 2.964 |
Kostnaðarverð seldrar þjónustu samanstendur af; efnis kostnaði, þjónustusamningum, leyfis gjöldum, aðkeyptri þjónustu og fjarskiptakostnaði.
7. Rekstrarkostnaður
Rekstrarkostnaður greinist þannig:
| Laun og launatengd gjöld | 923 | 1.017 |
|---|---|---|
| Markaðs- og sölukostnaður | 123 | 121 |
| Húsnaðis- og bifreiðakostnaður | 174 | 168 |
| Tölvu- og hugbúnaðarkostnaður | 303 | 267 |
| Skrifstofu- og stjórnunarkostnaður | 242 | 248 |
| Afskriftir | 306 | 333 |
| 2.071 | 2.154 |
8. Fjármunatekjur og fjármagnsgjöld
Fjármunatekjur og fjármagnsgjöld greinast þannig:
| Fjármunatekjur | ||
|---|---|---|
| Vaxtatekjur af bankainnistæðum og kröfum | 57 | 44 |
| Fenginn arður | 2 | 2 |
| 59 | 46 | |
| Fjármagnsgjöld | ||
| Vaxtagjöld | ( 91) | ( 181) |
| Vaxtagjöld vegna leiguskuldbindinga | ( 62) | ( 64) |
| Niðurfærsla lána | ( 6) | 0 |
| Önnur fjármagnsgjöld | ( 43) | ( 9) |
| ( 202) | ( 254) | |
| Gengismunur | ( 44) | ( 25) |
| Hrein fjármagnsgjöld | ( 187) | ( 233) |
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 31. mars 2021
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Skýringar
| 9. Aðrar eignir | 31.3.2021 | 31.12.2020 |
|---|---|---|
| Aðrar eignir greinast þannig: | ||
| Fjárfesting í öðrum félögum | 47 | 54 |
| Sjónvarpsefni til sýningar | 135 | 209 |
| Fyrirframgreiddur kostnaður | 10 | 12 |
| Langtímakröfur | 328 | 269 |
| Aðrar eignir samtals | 520 | 544 |
| 10. Birgðir | ||
| Birgðir greinast þannig: | ||
| Vörur til endursölu og rekstrarvörubirgðir | 939 | 698 |
| Sjónvarpsefni til sýningar | 460 | 429 |
| Birgðir samtals | 1.399 | 1.127 |
| 11. Víðskiptakröfur | ||
| Víðskiptakröfur greinast þannig: | ||
| Víðskiptakröfur | 2.324 | 3.280 |
| Niðurfærsla víðskiptakrafna | ( 158) | ( 133) |
| Víðskiptakröfur samtals | 2.166 | 3.147 |
| 12. Aðrar skammtímakröfur | ||
| Aðrar skammtímakröfur greinast þannig: | ||
| Fyrirframgreiddur kostnaður | 566 | 389 |
| Aðrar skammtímakröfur | 526 | 445 |
| Ógreitt söluvirði Sensa ehf. | 3.726 | 0 |
| Aðrar skammtímakröfur samtals | 4.818 | 834 |
- Sala á dótturfélagi
Í desember undirrituðu Síminn hf. og Crayon Group AS skuldbindandi samning um sölu Símans hf. á dótturfélaginu Sensa ehf. til Crayon. Uppgjör víðskiptanna átti sér stað í lok tímabilsins og er kaupverðið að fullu greitt í apríl. Söluverð félagsins er 3.726 m.kr. Markmið með sölunni er að útvíkka samstarf við Crayonsamstæðuna í heild og veita fyrirtækjum heilsteyptari þjónustu fjarskipta og upplýsingatækni samhliða því að lækka rekstrarkostnað félagsins. Sensa hefur fallið undir upplýsingatækni í starfsþáttasundurliðun.
Rekstur Sensa ehf. er nú tilgreindur í einni línu í rekstrarreikningi sem aflögð starfsemi. Samanburðartólum 2020 hefur verið breytt til samræmis.
Síminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 31. mars 2021
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Skýringar
| 13. Sala á dótturfélagi, frh.: | 2021 | 2020 |
|---|---|---|
| Afkoma Sensa ehf. á tímabilinu ef eftirfarandi: | 1.1.-31.3. | 1.1.-31.3. |
| Tekjur | 1.058 | 979 |
| Sala innan samstæðu | ( 46) | ( 42) |
| Ytri tekjur | 1.012 | 937 |
| Gjöld | ( 1.097) | ( 1.139) |
| Gjöld innan samstæðu | 169 | 204 |
| Ytri gjöld | ( 928) | ( 935) |
| Hagnaður fyrir skatta | 84 | 2 |
| Skattar | ( 17) | 0 |
| Söluhagnaður | 2.073 | 0 |
| Samtals áhrif af aflagðri starfsemi | 2.140 | 2 |
Vegna sölunnar voru eignir og skuldir Sensa ehf. flokkaðar sem eignir og skuldir til sölu í ársreikningi 2020.
Í árslok voru eignir og skuldir Sensa ehf. eftirfarandi: 31.12.2020
| Viðskiptavild | 1.072 |
|---|---|
| Fastafjármunir | 219 |
| Birgðir | 84 |
| Viðskiptakröfur og aðrar kröfur | 508 |
| Tekjuskattsinneign | 23 |
| Eignir flokkaðar til sölu | 1.906 |
| Viðskiptaskuldir og aðrar skuldir | 776 |
| Skuldir sem tengjast eignum flokkuðum til sölu | 776 |
14. Tekjuskattsskuldbinding
| Hreyfingar á reiknaðri tekjuskattsskuldbindingu greinast á eftirfarandi hátt: | 31.3.2021 | 31.12.2020 |
|---|---|---|
| Reiknuð tekjuskattsskuldbinding í ársbyrjun | 670 | 802 |
| Eignir til sölu | 0 | 9 |
| Tekjuskattur tímabilsins | 185 | 693 |
| Skattar til greiðslu á næsta ári | ( 297) | ( 829) |
| Leiðrétting frá fyrra ári | 0 | ( 5) |
| Tekjuskattsskuldbinding samtals | 558 | 670 |
15. Aðrar skammtímaskuldir
Aðrar skammtímaskuldir greinast þannig:
| Áfallinn kostnaður | 790 | 737 |
|---|---|---|
| Ógreidd laun og launatengd gjöld | 228 | 313 |
| Ógreiddur virðisaukaskattur | 638 | 479 |
| Aðrar skammtímaskuldir | 22 | 11 |
| Aðrar skammtímaskuldir samtals | 1.678 | 1.540 |
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 31. mars 2021
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Skýringar
16. Málarekstur
Félagið stendur í málarekstri vegna mála sem snúa að tülkunum á fjarskipta-, fjölmiðla- og samkeppnislögum.
Síminn og Sýn hafa átt í ágreiningi í tengslum við dreifingu á sjónvarpsefni. Póst- og fjarskiptastofnun komst að þeirri niðurstöðu að Síminn hefði farið gegn fjölmiðlalögum sbr. ákvörðun PFS nr. 10/2018. Lagði stofnunin á sekt að fjárhæð 9 m.kr. sem félagið hefur þegar greitt. Síminn telur að háttsemi félagsins sé í fullu samræmi við ákvæði fjölmiðlalaga og höfðaði mál til ógildingar ákvörðunar Póst- og fjarskiptastofnunar. Héraðsdómur Reykjavíkur dæmdi í málinu og ógilti ákvörðun PFS að hluta og lækkaði sektina niður í 7 m.kr. Síminn áfrýjaði málinu til Landsréttar og gerir kröfu um ógildingu. Í kjölfarið á ákvörðun PFS sendi Sýn kröfu til Símans um greiðslu skaðabóta að fjárhæð 1,9 ma.kr. Síminn hafnaði kröfunni og benti á að það mætti hvorki ráða af erindi Sýnar að skilyrði skaðabótaskyldu væri fyrir hendi né heldur væri gerð tilraun til að færa sönnur á ætlað tjón Sýnar. Að mati Símans var um tilhæfulausa kröfu að ræða og vísaði Héraðsdómur Reykjavíkur kröfu Sýnar frá dómi vegna vanreifunar. Í framhaldinu lagði Sýn fram beiðni um dómkvaðningu matsmanna og stefndi Símanum fyrir héraðsdómi Reykjavíkur til greiðslu skaðabóta að fjárhæð 125 m.kr. Síminn hafnaði málatilbúnaði Sýnar og skilaði greinargerð vegna málsins. Þá hefur Gagnaveita Reykjavíkur sent Símanum kröfu um greiðslu að fjárhæð 1,3 ma.kr. Síminn hafnaði kröfunni og benti á að það mætti ekki ráða af erindi Gagnaveitunnar að skilyrði skaðabótaskyldu væri fyrir hendi. Að mati Símans er um tilhæfulausa kröfu að ræða.
IHM hefur stefnt Símanum til greiðslu 337 m.kr. auk vaxta og dráttarvaxta vegna meintra vangoldinna gjalda frá árinu 2009. Síminn hafnar málatilbúnaði IHM og hefur skilað greinargerð.
Prátt fyrir að óvissa sé um niðurstöður þessara mála er það mat stjórnenda að ekki komi til verulegra fjárútláta vegna þeirra. Félagið hefur ekki fært neinn kostnað í reikningsskil sín vegna mögulegra bóta í framangreindum málum enda mat félagsins að þau séu tilhæfulaus.
Samkeppniseftirlitið komst að þeirri niðurstöðu að Síminn hefði brotið gegn ákvörðunum Samkeppniseftirlitsins nr. 6/2015 og 20/2015 og lagði á sekt að fjárhæð 500 m.kr. sem Síminn greiddi. Síminn kærði ákvörðun Samkeppniseftirlitsins til áfrýjunarnefndar samkeppnismála og gerði kröfu um ógildingu ákvörðunarinnar. Áfrýjunarnefnd samkeppnismála skilaði úrskurði í byrjun árs 2021 þar sem nefndin feldi úr gildi þann hluta ákvörðunar Samkeppniseftirlitsins sem laut að meintu broti gegn 6/2015 og lækkaði sektina niður í 200 m.kr. Félagið er sem fyr þerrar skoðunar að fyrirkomulag um sölu á þjónustu félagsins sé fyllilega í samræmi við samkeppnislög og þær ákvarðanir sem félagið hefur gengist undir á grundvelli samkeppnislága. Er félagið enn með til skoðunar að stefna málinu fyrir héraðsdómi.
17. Atburðir eftir reikningsskiladag
Engir atburðir hafa átt sér stað eftir lok reikningsskiladags sem höfðu áhrif á árshlutareikninginn eða veita þarf upplýsingar um.
Síminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 31. mars 2021
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Ársfjórðungsyfirlit - óendurskoðað
Rekstur samstæðunnar greinist þannig á ársfjórðunga:*
| 1 F | 2 F | 3 F | 4 F | 1 F | |
|---|---|---|---|---|---|
| 2020 | 2020 | 2020 | 2020 | 2021 | |
| Sala | 7.120 | 7.169 | 7.119 | 7.988 | 7.138 |
| Kostnaðarverð sólú | ( 3.802) | ( 4.118) | ( 3.819) | ( 4.753) | ( 3.942) |
| Framlegð | 3.318 | 3.051 | 3.300 | 3.235 | 3.196 |
| Aðrar rekstrartekjur | 126 | 107 | 106 | 204 | 147 |
| Rekstrarkostnaður | ( 2.214) | ( 2.743) | ( 1.997) | ( 2.107) | ( 2.135) |
| Rekstrarhagnaður | 1.230 | 415 | 1.409 | 1.332 | 1.208 |
| Hrein fjármagnsgjöld | ( 270) | ( 178) | ( 149) | ( 105) | ( 189) |
| Söluhagnaður dótturfélaga | 0 | 0 | 0 | 0 | 2.073 |
| Hagnaður fyrir tekjuskatt | 960 | 237 | 1.260 | 1.227 | 3.092 |
| Tekjuskattur | ( 196) | ( 154) | ( 246) | ( 172) | ( 208) |
| Hagnaður tímabilsins | 764 | 83 | 1.014 | 1.055 | 2.884 |
| EBITDA | 2.735 | 1.938 | 2.933 | 2.894 | 2.674 |
- Rekstur Sensa er inni ársfjórðungstölum.
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 31. mars 2021
14
Fjórhæðir eru í milljónum króna