AI assistant
Síminn — Interim / Quarterly Report 2021
Aug 31, 2021
2203_rns_2021-08-31_066aaa3d-ff8a-4758-a4d6-c6deae4888a9.pdf
Interim / Quarterly Report
Open in viewerOpens in your device viewer

Samandreginn árshlutareikningur samstæðu
- janúar til 30. júní 2021
Síminn hf.
Ármúla 25
108 Reykjavík
Kt. 460207-0880
Efnisyfirlit
Bls.
Skýrsla og yfirlýsing stjórnar og forstjóra... 2-3
Rekstrarreikningur og yfirlit um heildarafkomu... 4
Efnahagsreikningur... 5
Eiginfjáryfirlit... 6
Sjóðstreymisyfirlit... 7
Skýringar... 8 - 13
Ársfjórðungsyfirlit... 14
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 30. júní 2021
Skýrsla og yfirlýsing stjórnar og forstjóra
Árshlutareikningurinn hefur að geyma samstæðureikning Símans hf. og dótturfélaga hans. Árshlutareikningurinn er gerður í samræmi við alþjóðlegan reikningsskilastaðal um árshlutareikninga, IAS 34 eins og hann hefur verið samþykktur af Evrópusambandinu. Árshlutareikningurinn er hvorki endurskoðaður né kannaður af endurskoðendum félagsins.
Hagnaður var af rekstri félagsins sem nam 3.502 m.kr. samanborið við hagnað að fjárhæð 847 m.kr. á sama tímabili 2020. Hagnaður af reglulegri starfsemi nam 1.378 m.kr. samanborið við hagnað að fjárhæð 776 m.kr. á sama tímabili 2020. Heildartekjur félagsins á tímabilinu 1. janúar til 30. júní voru 12.760 m.kr. samkvæmt rekstrarreikningi samanborið við 12.523 m.kr. á sama tímabili árið 2020. Eignir félagsins námu 69.615 m.kr. samkvæmt efnahagsreikningi. Eigið fé nam 31.138 m.kr. og var eiginfjárhlutfallið 44,7%.
Í desember undirrituðu Síminn hf. og Crayon Group AS skuldbindandi samning um sölu Símans hf. á dótturfélaginu Sensa ehf. til Crayon. Uppgjör viðskiptanna átti sér stað í lok mars og var kaupverðið að fullu greitt í apríl. Söluverð félagsins var 3.710 m.kr. og nam söluhagnaður 2.057 m.kr. Sjá nánar í skýringu 13.
Félagið hefur ráðið fjárfestingabankann Lazard ásamt Íslandsbanka til að ráðleggja um framtíðarmöguleika og stefnumið Mílu. Framtíðareignarhald Mílu er hluti af þessari stefnumótun.
Áhrif COVID-19 heimsfaraldursins á rekstur, efnahag og sjóðstreymi félagsins á tímabilinu eru lítil. Eftirspurn eftir kjarnavörum félagsins hefur haldist sterk hingað til og aukning vanskila er lítil. Horfa þarf til þess að ef samdráttar mun gæta til lengri tíma í efnahagslífinu er óljóst hver áhrifin verða.
Félagið endurfjármagnaði langtímalán sín á tímabilinu. Annars vegar með langtímaláni frá Arion banka að fjárhæð 6 ma.kr. og svo með langtímaláni frá Íslandsbanka að fjárhæð 20 ma.kr. auk 1 ma.kr. lánalínu. Í lok júní gaf félagið út skammtímavixla að fjárhæð 1,5 ma.kr.
Á aðalfundi Símans hf. þann 12. mars 2020 var samþykkt tillaga stjórnar félagsins um heimild til kaupa á eigin bréfum félagsins að hámarki 875 m.kr. að nafnverði. Í samræmi við ofangreinda heimild aðalfundar voru keypt á fyrri árshelmingi eigin bréf að nafnvirði 84 m.kr. fyrir 749 m.kr. að markaðsverði. Alls voru framkvæmd endurkaup fyrir 2.500 m.kr. að markaðsverði byggð á heimild aðalfundar 2020.
Á aðalfundi Símans hf. þann 11. mars 2021 var samþykkt tillaga stjórnar um lækkun á hlutafé félagsins. Lækkun vegna eigin hluta nam 316 m.kr. að nafnvirði, hlutafé lækkæði því úr 8.750 m.kr. í 8.434 m.kr. Að auki var samþykkt tillaga stjórnar um lækkun á hlutafé með greiðslu til hluthafa að fjárhæð 8.000 m.kr. Nafnverðslækkun hlutafjár nam 894 m.kr. Hlutafé eftir lækkæinir nemur 7.540 m.kr. Lækkun hlutafjár var framkvæmd í apríl. Á sama fundi var samþykkt tillaga um heimild til kaupa á eigin bréfum félagsins að hámarki 754 m.kr. að nafnverði og tillaga um arð að fjárhæð 500 m.kr. til hluthafa sem félagið greiddi í apríl. Í samræmi við ofangreinda heimild aðalfundar voru keypt eigin bréf að nafnvirði 43 m.kr fyrir 447 m.kr. Að öðru leyti vísast til árshlutareiknings um breytingar á eigin fé félagsins.
Yfirlýsing stjórnar og forstjóra
Samkvæmt bestu vitneskju stjórnar og forstjóra er árshlutareikningur félagsins í samræmi við alþjóðlegan reikningsskilastaðal um árshlutareikninga, IAS 34, eins og hann hefur verið staðfestur af Evrópusambandinu. Er það álit stjórnar og forstjóra að árshlutareikningurinn gefi glögga mynd af rekstrarafkomu félagsins á tímabilinu 1. janúar til 30. júní 2021, eignum, skuldum og fjárhagsstöðu þess 30. júní 2021 og breytingu á handbæru fé á tímabilinu 1. janúar til 30. júní 2021. Jafnframt er það álit stjórnar og forstjóra að árshlutareikningurinn gefi glöggt yfirlit um þróun og árangur í rekstri félagsins og stöðu þess og lýsi helstu áhættupáttum og óvissu sem félagið býr við.
Síminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 30. júní 2021
Skýrsla og yfirlýsing stjórnar og forstjóra
Stjórn og forstjóri Símans hf. hafa í dag fjallað um árshlutareikning félagsins fyrir tímabilið 1. janúar til 30. júní 2021 og staðfesta hann með undirritun sinni.
Reykjavík, 31. ágúst 2021
Stjórn
Jón Sigurðsson, formaður
Sigrún Ragna Ólafsdóttir, varaformaður
Arnar Þór Másson
Bjarni Þorvarðarson
Björk Viðarsdóttir
Forstjóri
Orri Hauksson
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 30. júní 2021
Rekstrarreikningur og yfirlit um heildarafkomu
- januar til 30. júní 2021
| Skýr. | 2021 | 2020* | 2021 | 2020* | |
|---|---|---|---|---|---|
| 1.4.-30.6. | 1.4.-30.6. | 1.1.-30.6. | 1.1.-30.6. | ||
| Sala | 5 | 6.244 | 6.100 | 12.543 | 12.277 |
| Kostnaðarverð sölü | 6 | (3.152) | (3.188) | (6.367) | (6.152) |
| Framlegð | 3.092 | 2.912 | 6.176 | 6.125 | |
| Aðrar rekstrartekjur | 108 | 114 | 217 | 246 | |
| Rekstrarkostnaður | 7 | (2.074) | (2.691) | (4.145) | (4.845) |
| Rekstrarhagnaður | 1.126 | 335 | 2.248 | 1.526 | |
| Fjármunatekjur | 57 | 44 | 116 | 90 | |
| Fjármagnsgjöld | (349) | (200) | (551) | (454) | |
| Gengismunur | (23) | (29) | (67) | (54) | |
| Hrein fjármagnsgjöld | 8 | (315) | (185) | (502) | (418) |
| Hagnaður fyrir tekjuskatt | 811 | 150 | 1.746 | 1.108 | |
| Reiknaðir skattar | (177) | (136) | (368) | (332) | |
| Hagnaður og heildarhagnaður af áframhaldandi starfsemi tímabilsins ... | 634 | 14 | 1.378 | 776 | |
| Aflögð starfsemi | 13 | (16) | 69 | 2.124 | 71 |
| Hagnaður og heildarhagnaður tímabilsins | 618 | 83 | 3.502 | 847 | |
| EBITDA | 4 | 2.557 | 1.800 | 5.097 | 4.438 |
| Hagnaður á hlut | |||||
| Grunnhagnaður á hlut | 0,10 | 0,01 | 0,44 | 0,10 | |
| Þynntur hagnaður á hlut | 0,10 | 0,01 | 0,44 | 0,10 |
*Fjárhæðum vegna 2020 hefur verið breytt, sjá skýringu 13
Skýringar á blaðsiðum 8 - 13 eru óaðskiljanlegur hluti af árshlutareikningnum.
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 30. júní 2021
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Efnahagsreikningur 30. júní 2021
| Skýr. | 30.6.2021 | 31.12.2020 | |
|---|---|---|---|
| Eignir | |||
| Fastafjármunir | |||
| Rekstrarfjármunir | 19.125 | 18.991 | |
| Leigueignir | 5.130 | 5.378 | |
| Óefnislegar eignir | 32.080 | 32.544 | |
| Aðrar eignir | 9 | 527 | 544 |
| Fastafjármunir | 56.862 | 57.457 | |
| Veltufjármunir | |||
| Birgðir | 10 | 1.316 | 1.127 |
| Viðskiptakröfur | 11 | 2.396 | 3.147 |
| Aðrar skammtímakröfur | 12 | 2.077 | 834 |
| Handbært fé | 6.964 | 735 | |
| Eignir flokkaðar til sölu | 13 | 0 | 1.906 |
| Veltufjármunir | 12.753 | 7.749 | |
| Eignir samtals | 69.615 | 65.206 | |
| Eigið fé | |||
| Hlutafé | 7.466 | 8.483 | |
| Yfirverðsreikningur | 4.895 | 13.041 | |
| Annað eigið fé | 154 | 154 | |
| Annað bundið eigið fé | 1.372 | 674 | |
| Óráðstafað eigið fé | 17.251 | 14.946 | |
| Eigið fé | 31.138 | 37.298 | |
| Skuldir | |||
| Langtímaskuldir | |||
| Skuldabréfalán | 25.210 | 14.289 | |
| Leiguskuldbindingar | 4.851 | 5.066 | |
| Tekjuskattsskuldbinding | 14 | 279 | 670 |
| Langtímaskuldir | 30.340 | 20.025 | |
| Skammtímaskuldir | |||
| Skammtímálán | 1.518 | 500 | |
| Viðskiptaskuldir | 2.311 | 2.554 | |
| Næsta árs afborganir langtímaskulda | 800 | 1.150 | |
| Næsta árs afborganir leiguskuldbindinga | 476 | 513 | |
| Skattar til greiðslu | 1.167 | 850 | |
| Aðrar skammtímaskuldir | 15 | 1.865 | 1.540 |
| Skuldir sem tengjast eignum sem flokkaðar eru til sölu | 13 | 0 | 776 |
| Skammtímaskuldir | 8.137 | 7.883 | |
| Skuldir samtals | 38.477 | 27.908 | |
| Eigið fé og skuldir samtals | 69.615 | 65.206 |
Skýringar á blaðsiðum 8 - 13 eru óaðskiljanlegur hluti af árshlutareikningnum.
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 30. júní 2021
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Eiginfjáryfirlit 30. júní 2021
| Hlutafé | Yfirverðs-reikningur | Annað eigið fé | Annað bundið eigið fé | Óráðstafað eigið fé | Eigið fé samtals | |
|---|---|---|---|---|---|---|
| Eigið fé 1.1.2020 | 8.750 | 14.525 | 154 | 456 | 12.747 | 36.632 |
| Hagnaður og heildarhagnaður tímabilsins | 847 | 847 | ||||
| Þýðingarmunur | 1 | 1 | ||||
| Greiddur arður (0,057144 á hlut) | ( | 500) | ( 500) | |||
| Keypt eigin bréf | ( 75) | ( 375) | ( 450) | |||
| Fært á bundið eigið fé | ( | 3) | 3 | 0 | ||
| Eigið fé 30.6.2020 | 8.675 | 14.150 | 154 | 454 | 13.097 | 36.530 |
| Eigið fé 1.1.2021 | 8.483 | 13.041 | 154 | 674 | 14.946 | 37.298 |
| Hagnaður og heildarhagnaður tímabilsins | 3.502 | 3.502 | ||||
| Þýðingarmunur | 1 | 1 | ||||
| Greiddur arður (0,05953 á hlut) | ( | 500) | ( 500) | |||
| Hlutafjárlæk kun | ( 890) | ( 7.077) | ( 7.967) | |||
| Keypt eigin bréf | ( 127) | ( 1.069) | ( 1.196) | |||
| Fært á bundið eigið fé | 697 | ( 697) | 0 | |||
| Eigið fé 30.6.2021 | 7.466 | 4.895 | 154 | 1.372 | 17.251 | 31.138 |
Skýringar á blaðsiðum 8 - 13 eru óaðskiljanlegur hluti af árshlutareikningnum.
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 30. júní 2021
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Sjóðstreymisyflrit 1. janúar til 30. júní 2021
| Skýr. | 2021 | 2020* | 2021 | 2020* | |
|---|---|---|---|---|---|
| 1.4.-30.6. | 1.4.-30.6. | 1.1.-30.6. | 1.1.-30.6. | ||
| Rekstrarhreyfingar | |||||
| Rekstrarhagnaður samkvæmt rekstrarreikningi | 1.126 | 335 | 2.248 | 1.526 | |
| Rekstrarliðir sem ekki hafa áhrif á fjárstreymi: | |||||
| Afskriftir | 1.431 | 1.465 | 2.849 | 2.912 | |
| Söluhagnaður varanlegra rekstrarfjármuna | 0 | ( 4) | ( 1) | ( 4) | |
| 2.557 | 1.796 | 5.096 | 4.434 | ||
| Breytingar á rekstrartengdum eignum og skuldum: | |||||
| Birgðir, lækkun (hækkun) | 211 | 171 | ( 93) | 180 | |
| Viðskiptakröfur og aðrar skammtímakröfur, (hækkun) lækkun | ( 381) | 377 | 553 | 562 | |
| Viðskiptaskuldir og aðrar skammtímaskuldir, hækkun | 330 | 561 | 171 | 1.101 | |
| Breytingar á rekstrartengdum eignum og skuldum | 160 | 1.109 | 631 | 1.843 | |
| Handbært fé frá rekstri án vaxta og skatta | 2.717 | 2.905 | 5.727 | 6.277 | |
| Innborgaðir vextir | 54 | 44 | 112 | 88 | |
| Greiddir vextir | ( 126) | ( 218) | ( 399) | ( 471) | |
| Greiddir skattar | ( 221) | ( 250) | ( 442) | ( 375) | |
| Handbært fé frá rekstri | 2.424 | 2.481 | 4.998 | 5.519 | |
| Fjárfestingarhreyfingar | |||||
| Fjárfesting í rekstrarfjármunum | ( 853) | ( 894) | ( 1.716) | ( 1.992) | |
| Fjárfesting í óefnislegum eignum | ( 454) | ( 424) | ( 878) | ( 1.118) | |
| Söluverð rekstrarfjármuna | 1 | 4 | 3 | 4 | |
| Skuldabréfaeign, breyting | ( 161) | ( 2) | ( 251) | ( 62) | |
| Áhrif af niðurlagðri starfsemi | 0 | 160 | 71 | 429 | |
| Sala á eignarhlutum í dótturfélögum, að frádregnu handbæru fé | 2.834 | 0 | 2.329 | 0 | |
| Fjárfestingarhreyfingar | 1.367 | ( 1.156) | ( 442) | ( 2.739) | |
| Fjármögnunarhreyfingar | |||||
| Greiddur arður | ( 500) | ( 500) | ( 500) | ( 500) | |
| Kaup eigin bréfa | ( 447) | ( 450) | ( 1.196) | ( 450) | |
| Útgreitt hlutafé | ( 7.968) | 0 | ( 7.968) | 0 | |
| Tekin ný langtímalán | 20.000 | 0 | 26.000 | 0 | |
| Afborganir langtímalána | 0 | 0 | ( 15.429) | ( 192) | |
| Afborganir leiguskuldbindinga | ( 121) | ( 139) | ( 239) | ( 277) | |
| Skammtímalán, breyting | ( 8.482) | ( 400) | 1.018 | ( 600) | |
| Fjármögnunarhreyfingar | 2.482 | ( 1.489) | 1.686 | ( 2.019) | |
| Hækkun (lækkun) á handbæru fé | 6.273 | ( 164) | 6.242 | 761 | |
| Áhrif gengisbreytinga á handbært fé | ( 6) | ( 8) | ( 13) | ( 2) | |
| Handbært fé í byrjun tímabilsins | 697 | 1.148 | 735 | 217 | |
| Handbært fé í lok tímabilsins | 6.964 | 976 | 6.964 | 976 |
*Fjárhæðum vegna 2020 hefur verið breytt, sjá skýringu 13
Skýringar á blaðsiðum 8 - 13 eru óaðskiljanlegur hluti af árshlutareikningnum.
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 30. júní 2021
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Skýringar
1. Starfsemi
Síminn hf. er hlutafélag og starfar á grundvelli laga nr. 2/1995 um hlutafélög. Höfuðstöðvar félagsins eru að Ármúla 25 í Reykjavík. Samstæðuárs hlutareikningur fyrir tímabilið janúar til júní 2021 hefur að geyma árs hlutareikning félagsins og dótturfélaga þess sem vísað er til í heild sem „félagsins“ og til einstakra félaga sem „dótturfélaga“.
Meginstarfsemi félagsins er á sviði fjarskipta og afþreyingar.
2. Grundvöllur reikningsskilanna
Yfirlýsing um að alþjóðlegum reikningsskilastöðlum sé fylgt
Árs hlutareikningur félagsins er gerður í samræmi við alþjóðlegan reikningsskilastöðal um árs hlutareikninga, IAS 34. Samandreginn árs hlutareikningur Símans hf. inniheldur ekki allar þær upplýsingar sem krafist er í fullbúnum ársreikningi og ætti að lesa í samhengi við ársreikning félagsins fyrir árið 2020. Valdar skýringar eru með árs hlutareikningnum til að skýra og upplýsa um rekstur félagsins á tímabilinu og breytingar á fjárhagslegri stöðu frá síðasta ársreikningi.
Hægt er að nálgast ársreikninginn á vef félagsins, www. siminn.is og á vef Kauphallar Íslands: www.nasdaqomxnordic.com.
Stjórn og forstjóri félagsins samþykktu árs hlutareikninginn og heimiluðu birtingu hans á stjórnarfundi þann 31. ágúst 2021.
Grundvöllur matsaðferða
Samstæðuárs hlutareikningurinn er gerður samkvæmt kostnaðarverðsaðferð.
Starfrækslugjaldmiðill og framsetningargjaldmiðill
Árs hlutareikningurinn er gerður í íslenskum krónum sem er starfrækslugjaldmiðill félagsins og eru fjárhæðir birtar í milljónum króna nema annað sé tekið fram.
Mat og ákvarðanir
Gerð samstæðuárs hlutareiknings í samræmi við alþjóðlega reikningsskilastöðla krefst þess að stjórnendur taki ákvarðanir, meti og gefi sér forsendur sem hafa áhrif á beitingu reikningsskilaaðferða og birtar fjárhæðir eigna, skulda, tekna og gjalda. Endanlegar niðurstöður kunna að verða frábrugðnar þessu mati.
Mat og forsendur þess eru í stöðugri endurskoðun. Breytingar á reikningshaldslegu mati eru færðar á því tímabili sem breytingin á sér stað og þeim framtiðartímabilum sem breytingarnar hafa áhrif á.
3. Breytingar á reikningsskilaaðferðum
Við gerð árs hlutareikningsins er beitt sömu reikningsskilaaðferðum og við gerð ársreiknings félagsins fyrir árið 2020.
Siminn hf. - Samandreginn árs hlutareikningur samstæðu 30. júní 2021
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Skýringar
4. Starfsþáttayfirlit
Yfirlit um starfsþætti veitir upplýsingar um einstaka þætti í rekstri félagsins og er sett fram með sama hætti og regluleg skýrslugjóf til stjórnar félagsins.
Starfsemi félagsins skiptist í sex starfsþætti sem selja vörur og þjónustu á mismunandi mörkuðum. Starfsþættirnir voru sjö áður en með sölu á Sensa fellur út starfsþáttur sem snéri að upplýsingatækni. Starfsþættirnir eru:
| Starfsþáttur | Lýsing | ||||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| Farsímapjónusta: | Farsímapjónusta innanlands og erlendis, hvort sem heldur er hefðbundin GSM þjónusta, gervihnattapjónusta eða önnur farsímapjónusta. | ||||||
| Talsímapjónusta: | Talsímapjónusta fyrir fyrirtæki og einstaklinga. | ||||||
| Gagnaflutningur: | Gagnaflutningsþjónusta, þ.m.t. xDSL þjónusta, GPON, Internet, IP net, stofnnet, heimtaugar og aðgangsnet. | ||||||
| Sjónvarpsþjónusta: | Dreifing á sjónvarpsefni, áskrift, notkun og auglýsingar á miðlum félagsins. | ||||||
| Vörusala búnáðar: | Sala á fjarskiptabúnaði og fylgihlutum. | ||||||
| Annað: | Útseld þjónusta tengd fjarskiptum og upplýsingatækni. | ||||||
| Starfsþættir 1.1.-30.6.2021 | Farsíma-þjónusta | Talsíma-þjónusta | Gagna-flutningur | Sjónvarps-þjónusta | Vörusala búnáðar | Annað | Samtals |
| Rekstrartekjur | 2.799 | 799 | 4.446 | 3.188 | 1.031 | 497 | 12.760 |
| Óskipt rekstrargjöld | ( 7.663) | ||||||
| Rekstrarhagnaður fyrir afskriftir, fjármagnsliði og skatta (EBITDA) | 5.097 | ||||||
| Afskriftir | ( 2.849) | ||||||
| Hrein fjármagnsgjöld | ( 502) | ||||||
| Reiknaðir skattar | ( 368) | ||||||
| Hagnaður af áframhaldandi starfsemi | 1.378 | ||||||
| Aflögð starfsemi | 2.124 | ||||||
| Hagnaður tímabilsins | 3.502 | ||||||
| Fjárfestingar | ( 2.591) | ||||||
| Óskiptar eignir 30.6.2021 | 69.615 | ||||||
| Óskiptar skuldir 30.6.2021 | 38.477 | ||||||
| Starfsþættir 1.1.-30.6.2020 | Farsíma-þjónusta | Talsíma-þjónusta | Gagna-flutningur | Sjónvarps-þjónusta | Vörusala búnáðar | Annað | Samtals |
| Rekstrartekjur | 2.704 | 876 | 4.373 | 3.083 | 915 | 572 | 12.523 |
| Óskipt rekstrargjöld | ( 8.085) | ||||||
| Rekstrarhagnaður fyrir afskriftir, fjármagnsliði og skatta (EBITDA) | 4.438 | ||||||
| Afskriftir | ( 2.912) | ||||||
| Hrein fjármagnsgjöld | ( 418) | ||||||
| Reiknaðir skattar | ( 332) | ||||||
| Hagnaður af áframhaldandi starfsemi | 776 | ||||||
| Aflögð starfsemi | 71 | ||||||
| Hagnaður tímabilsins | 847 | ||||||
| Fjárfestingar | ( 3.106) | ||||||
| Óskiptar eignir 30.6.2020 | 64.654 | ||||||
| Óskiptar skuldir 30.6.2020 | 28.124 |
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 30. júní 2021
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Skýringar
5. Sala
| Seld bjónusta og vörur greinast bannig: | 1.1.-30.6. | 1.1.-30.6. |
|---|---|---|
| Sala á bjónustu | 11.409 | 11.272 |
| Vörusala | 1.134 | 1.005 |
| 12.543 | 12.277 |
Enginn einstakur viðskiptavinur er með meira en 10% af sölu félagsins.
6. Kostnaðarverð sölu
Kostnaðarverð sölu greinist bannig:
| Laun og launatengd gjöld | 1.125 | 1.124 |
|---|---|---|
| Kostnaðarverð seldrar bjónustu | 2.037 | 1.942 |
| Samtengigjöld | 321 | 333 |
| Kostnaðarverð seldra vara | 1.047 | 946 |
| Eignfærð vinna | ( 395) | ( 445) |
| Afskriftir | 2.232 | 2.252 |
| 6.367 | 6.152 |
Kostnaðarverð seldrar bjónustu samanstendur af; efnis kostnaði, bjónustusamningum, leyfis gjöldum, aðkeyptri bjónustu og fjarskiptakostnaði.
7. Rekstrarkostnaður
Rekstrarkostnaður greinist bannig:
| Laun og launatengd gjöld | 1.835 | 2.147 |
|---|---|---|
| Markaðs- og sölukostnaður | 273 | 226 |
| Húsnaðis- og bifreiðakostnaður | 344 | 308 |
| Tölvu- og hugbúnaðarkostnaður | 613 | 546 |
| Skrifstofu- og stjórnunarkostnaður | 464 | 959 |
| Afskriftir | 616 | 659 |
| 4.145 | 4.845 |
8. Fjármunatekjur og fjármagnsgjöld
Fjármunatekjur og fjármagnsgjöld greinast bannig:
| Fjármunatekjur | ||
|---|---|---|
| Vaxtatekjur af bankainnistæðum og kröfum | 114 | 88 |
| Fenginn arður | 2 | 2 |
| 116 | 90 | |
| Fjármagnsgjöld | ||
| Vaxtagjöld | ( 301) | ( 318) |
| Vaxtagjöld vegna leiguskuldbindinga | ( 124) | ( 125) |
| Niðurfærsla lána | ( 9) | 0 |
| Önnur fjármagnsgjöld | ( 117) | ( 11) |
| ( 551) | ( 454) | |
| Gengismunur | ( 67) | ( 54) |
| Hrein fjármagnsgjöld | ( 502) | ( 418) |
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 30. júní 2021
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Skýringar
| 9. Aðrar eignir | 30.6.2021 | 31.12.2020 |
|---|---|---|
| Aðrar eignir greinast þannig: | ||
| Fjárfesting í öðrum félögum | 47 | 54 |
| Sjónvarpsefni til sýningar | 144 | 209 |
| Fyrirframgreiddur kostnaður | 10 | 12 |
| Langtímakröfur | 326 | 269 |
| Aðrar eignir samtals | 527 | 544 |
| 10. Birgðir | ||
| Birgðir greinast þannig: | ||
| Vörur til endursölu og rekstrarvörubirgðir | 948 | 698 |
| Sjónvarpsefni til sýningar | 368 | 429 |
| Birgðir samtals | 1.316 | 1.127 |
| 11. Víðskiptakröfur | ||
| Víðskiptakröfur greinast þannig: | ||
| Víðskiptakröfur | 2.552 | 3.280 |
| Niðurfærsla víðskiptakrafna | ( 156) | ( 133) |
| Víðskiptakröfur samtals | 2.396 | 3.147 |
| 12. Aðrar skammtímakröfur | ||
| Aðrar skammtímakröfur greinast þannig: | ||
| Fyrirframgreiddur kostnaður | 642 | 389 |
| Aðrar skammtímakröfur | 612 | 445 |
| Hlutabréfaeign | 823 | 0 |
| Aðrar skammtímakröfur samtals | 2.077 | 834 |
- Sala á dótturfélagi
Í desember undirrituðu Síminn hf. og Crayon Group AS skuldbindandi samning um sölu Símans hf. á dótturfélaginu Sensa ehf. til Crayon. Uppgjör víðskiptanna átti sér stað í lok mars og var kaupverðið að fullu greitt í apríl. Endanlegt söluverð félagsins var 3.710 m.kr. Markmið með sölunni er að útvíkka samstarf við Crayonsamstæðuna í heild og veita fyrirtækjum heilsteyptari þjónustu fjarskipta og upplýsingatækni samhliða því að lækka rekstrarkostnað félagsins. Sensa hefur fallið undir upplýsingatækni í starfsþáttasundurliðun.
Rekstur Sensa ehf. er nú tilgreindur í einni línu í rekstrarreikningi sem aflögð starfsemi. Samanburðartólum 2020 hefur verið breytt til samræmis.
Síminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 30. júní 2021
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Skýringar
| 13. Sala á dótturfélagi, frh.: | 2021 | 2020 |
|---|---|---|
| Afkoma Sensa ehf. á tímabilinu ef. eftirfarandi: | 1.1.-31.3. | 1.1.-30.6. |
| Tekjur | 1.058 | 2.087 |
| Sala innan samstæðu | ( 46) | ( 88) |
| Ytri tekjur | 1.012 | 1.999 |
| Gjöld | ( 1.097) | ( 2.282) |
| Gjöld innan samstæðu | 169 | 372 |
| Ytri gjöld | ( 928) | ( 1.910) |
| Hagnaður fyrir skatta | 84 | 89 |
| Skattar | ( 17) | ( 18) |
| Söluhagnaður | 2.057 | 0 |
| Samtals áhrif af aflagðri starfsemi | 2.124 | 71 |
Vegna sölunnar voru eignir og skuldir Sensa ehf. flokkaðar sem eignir og skuldir til sölu í ársreikningi 2020.
Í árslok voru eignir og skuldir Sensa ehf. eftirfarandi: 31.12.2020
| Viðskiptavild | 1.072 |
|---|---|
| Fastafjármunir | 219 |
| Birgðir | 84 |
| Viðskiptakröfur og aðrar kröfur | 508 |
| Tekjuskattsinneign | 23 |
| Eignir flokkaðar til sölu | 1.906 |
| Viðskiptaskuldir og aðrar skuldir | 776 |
| Skuldir sem tengjast eignum flokkuðum til sölu | 776 |
14. Tekjuskattsskuldbinding
| Hreyfingar á reiknaðri tekjuskattsskuldbindingu greinast á eftirfarandi hátt: | 30.6.2021 | 31.12.2020 |
|---|---|---|
| Reiknuð tekjuskattsskuldbinding í ársbyrjun | 670 | 802 |
| Eignir til sölu | 0 | 9 |
| Tekjuskattur tímabilsins | 357 | 693 |
| Skattar til greiðslu á næsta ári | ( 748) | ( 829) |
| Leiðrétting frá fyrra ári | 0 | ( 5) |
| Tekjuskattsskuldbinding samtals | 279 | 670 |
15. Aðrar skammtímaskuldir
Aðrar skammtímaskuldir greinast þannig:
| Áfallinn kostnaður | 958 | 737 |
|---|---|---|
| Ógreidd laun og launatengd gjöld | 460 | 313 |
| Ógreiddur virðisaukaskattur | 431 | 479 |
| Aðrar skammtímaskuldir | 16 | 11 |
| Aðrar skammtímaskuldir samtals | 1.865 | 1.540 |
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 30. júní 2021
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Skýringar
16. Málarekstur
Félagið stendur í málarekstri vegna mála sem snúa að tülkunum á fjarskipta-, fjölmiðla- og samkeppnislögum.
Síminn og Sýn hafa átt í ágreiningi í tengslum við dreifingu á sjónvarpsefni. Póst- og fjarskiptastofnun (nú Fjarskiptastofnun) komst að þeirri niðurstöðu að Síminn hefði farið gegn fjölmiðlalögum sbr. ákvörðun PFS nr. 10/2018. Lagði stofnunin á sekt að fjárhæð 9 m.kr. sem félagið hefur þegar greitt. Síminn telur að háttsemi félagsins sé í fullu samræmi við ákvæði fjölmiðlalaga og höfðaði mál til ógildingar ákvörðunar Póst- og fjarskiptastofnunar. Héraðsdómur Reykjavíkur dæmdi í málinu og ógilti ákvörðun PFS að hluta og lækkáði sektina niður í 7 m.kr. Síminn áfrýjaði málinu til Landsréttar og gerir kröfu um ógildingu. Í kjölfarið á ákvörðun PFS sendi Sýn kröfu til Símans um greiðslu skáðabóta að fjárhæð 1,9 ma.kr. Síminn hafnaði kröfunni og benti á að það mætti hvorki ráða af erindi Sýnar að skilyrði skáðabótskyldu væri fyrir hendi né heldur væri gerð tilraun til að færa sönnur á ætlað tjón Sýnar. Að mati Símans var um tilhæfulausa kröfu að ræða og vísaði Héraðsdómur Reykjavíkur kröfu Sýnar frá dómi vegna vanreifunar. Í framhaldinu lagði Sýn fram beiðni um dómkvaðningu matsmanna og stefndi Símanum fyrir héraðsdómi Reykjavíkur til greiðslu skáðabóta að fjárhæð 125 m.kr. Síminn hafnaði málatilbúnaði Sýnar og skilaði greinargerð vegna málsins. Þá hefur Gagnaveita Reykjavíkur sent Símanum kröfu um greiðslu að fjárhæð 1,3 ma.kr. Síminn hafnaði kröfunni og benti á að það mætti ekki ráða af erindi Gagnaveitunnar að skilyrði skáðabótskyldu væri fyrir hendi. Að mati Símans er um tilhæfulausa kröfu að ræða. PFS og Sýn hafa ennfremur höfðað mál fyrir Héraðsdómi Reykjavíkur og gert kröfu um að úskurður úskurðarnefndar póst- og fjarskiptamála nr. 7/2019 verði felldur úr gildi, en úskurður nefndarinnar fól í sér ógildingu á ákvörðun PFS nr. 27/2019 þar sem stofnunin lagði sekt að fjárhæð 9 mkr. á Símann. Síminn mun gera kröfu um að úskurður nefndarinnar standi óhaggaður.
IHM hefur stefnt Símanum til greiðslu 337 m.kr. auk vaxta og dráttarvaxta vegna meintra vangoldinna gjalda frá árinu 2009. Síminn hafnar málatilbúnaði IHM og hefur skilað greinargerð.
Prátt fyrir að óvissa sé um niðurstöður þessara mála er það mat stjórnenda að ekki komi til verulegra fjárútláta vegna þeirra. Félagið hefur ekki fært neinn kostnað í reikningsskil sín vegna mögulegra bóta í framangreindum málum enda mat félagsins að þau séu tilhæfulaus.
Samkeppniseftirlitið komst að þeirri niðurstöðu að Síminn hefði brotið gegn ákvörðunum Samkeppniseftirlitsins nr. 6/2015 og 20/2015 og lagði á sekt að fjárhæð 500 m.kr. sem Síminn greiddi. Síminn kærði ákvörðun Samkeppniseftirlitsins til áfrýjunarnefndar samkeppnismála og gerði kröfu um ógildingu ákvörðunarinnar. Áfrýjunarnefnd samkeppnismála skilaði úskurði í byrjun árs 2021 þar sem nefndin feldi úr gildi þann hluta ákvörðunar Samkeppniseftirlitsins sem laut að meintu broti gegn 6/2015 og lækkáði sektina niður í 200 m.kr. Félagið er sem fyrr þeirrar skoðunar að fyrirkomulag um sölu á þjónustu félagsins sé fyllilega í samræmi við samkeppnislög og þær ákvarðanir sem félagið hefur gengist undir á grundvelli samkeppnislaga. Síminn hefur höfðað mál fyrir Héraðsdómi Reykjavíkur með kröfu um ógildingu á þeim hluta úskurðar áfrýjunarnefndar samkeppnismála sem laut að meintu broti á ákvörðun Samkeppniseftirlitsins nr. 20/2015. Samkeppniseftirlitið hefur ennfremur höfðað mál fyrir Héraðsdómi Reykjavíkur þar sem gerð er krafa um að úskurður áfrýjunarnefndar samkeppnismála er fól í sér ógildingu hluta ákvörðunar Samkeppniseftirlitsins nr. 25/2020 og lækkun sektar, verði felldur úr gildi.
17. Atburðir eftir reikningsskiladag
Engir atburðir hafa átt sér stað eftir lok reikningsskiladags sem höfðu áhrif á árshlutareikninginn eða veita þarf upplýsingar um.
Síminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 30. júní 2021
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Ársfjórðungsyfirlit
Rekstur samstæðunnar greinist þannig á ársfjórðunga:*
| 1 F 2021 | 2 F 2021 | Samtals | ||
|---|---|---|---|---|
| Sala | 6.299 | 6.244 | 12.543 | |
| Kostnaðarverð sölü | ( 3.215) | ( 3.152) | ( 6.367) | |
| Framlegð | 3.084 | 3.092 | 6.176 | |
| Aðrar rekstrartekjur | 109 | 108 | 217 | |
| Rekstrarkostnaður | ( 2.071) | ( 2.074) | ( 4.145) | |
| Rekstrarhagnaður | 1.122 | 1.126 | 2.248 | |
| Hrein fjármagnsgjöld | ( 187) | ( 315) | ( 502) | |
| Aflögð starfsemi | 2.140 | ( 16) | 2.124 | |
| Hagnaður fyrir tekjuskatt | 3.075 | 795 | 3.870 | |
| Tekjuskattur | ( 191) | ( 177) | ( 368) | |
| Hagnaður tímabilsins | 2.884 | 618 | 3.502 | |
| EBITDA | 2.540 | 2.557 | 5.097 | |
| 1 F 2020 | 2 F 2020 | 3 F 2020 | 4 F 2020 | |
| --- | --- | --- | --- | --- |
| Sala | 7.120 | 7.169 | 7.119 | 7.988 |
| Kostnaðarverð sölü | ( 3.802) | ( 4.118) | ( 3.819) | ( 4.753) |
| Framlegð | 3.318 | 3.051 | 3.300 | 3.235 |
| Aðrar rekstrartekjur | 126 | 107 | 106 | 204 |
| Rekstrarkostnaður | ( 2.214) | ( 2.743) | ( 1.997) | ( 2.107) |
| Rekstrarhagnaður | 1.230 | 415 | 1.409 | 1.332 |
| Hrein fjármagnsgjöld | ( 270) | ( 178) | ( 149) | ( 105) |
| Hagnaður fyrir tekjuskatt | 960 | 237 | 1.260 | 1.227 |
| Tekjuskattur | ( 196) | ( 154) | ( 246) | ( 172) |
| Hagnaður tímabilsins | 764 | 83 | 1.014 | 1.055 |
| EBITDA | 2.735 | 1.938 | 2.933 | 2.894 |
- Rekstur Sensa er inni ársfjórðungstölum 2020.
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 30. júní 2021
Fjórhæðir eru í milljónum króna