AI assistant
Síminn — Interim / Quarterly Report 2021
Aug 31, 2021
2203_rns_2021-08-31_8230a9d6-c4c0-490b-99e1-ee8bdca7d10d.pdf
Interim / Quarterly Report
Open in viewerOpens in your device viewer
Árshlutauppgjör 2F 2021
Orri Hauksson og Óskar Hauksson
- ágúst 2021

Lykiltölur úr rektri
| 2F 2021 | 6M 2021 | |
|---|---|---|
| Tekjur | 6.352 m.kr. | |
| 2F 2020: 6.214 m.kr. | 12.760 m.kr. | |
| 6M 2020: 12.523 m.kr. | ||
| EBITDA * | 2.557 m.kr. | |
| 2F 2020: 2.300 m.kr. | 5.097 m.kr. | |
| 6M 2020: 4.938 m.kr. | ||
| EBITDA % * | 40,3% | |
| 2F 2020: 37,0% | 39,9% | |
| 6M 2020: 39,4% | ||
| EBIT * | 1.126 m.kr. | |
| 2F 2020: 835 m.kr. | 2.248 m.kr. | |
| 6M 2020: 2.026 m.kr. | ||
| Fjárfestingar | 1.306 m.kr. | |
| 2F 2020: 1.314 m.kr. | 2.591 m.kr. | |
| 6M 2020: 3.106 m.kr. | ||
| Nettó skuldir / 12M EBITDA * | Handbært fé | Eiginfjárhlutfall |
| 2,51 | ||
| 4F 2020: 1,94 | 6.964 m.kr. | |
| 4F 2020: 735 m.kr. | 44,7% | |
| 4F 2020: 57,2% |
Atburðir 2F 2021
- Endurfjármögnun samstæðu lauk á 2F
- Síminn tók 6 ma.kr. langtímalán hjá Arion
- Síminn gaf út vixlaflokk fyrir 1,54 ma.kr.
- Míla tók 20 ma.kr. lán hjá Íslandsbanka
- Langtímaskuldir voru 15,4 ma.kr. fyrir endurfjármögnun
- Greiðsla til hluthafa upp á 8,5 ma.kr. framkvæmd þann 8. apríl
- Handbært fé er um 7 ma.kr. í kjólfar endurfjármögnunar og greiðslu til hluthafa
- Eiginfjárhlutfall er 44,7% eftir breytingar
- Nettó skuldir með leiguskuldbindingum / 12 M EBITDA er 2,51
- Sóluandvirði Sensa að fullu greitt á 2F
-
Sýningarréttur að ensku úrvaldsdeildinni tryggður til næstu ára
-
Án stjórnvaldssektar 2F/4F 2020
C
Rekstur
Rekstrarreikningur
| Rekstrarreikningur | 2F | 6M | ||||
|---|---|---|---|---|---|---|
| 2021 | 2020 | % | 2021 | 2020 | % | |
| Rekstrartekjur | 6.352 | 6.214 | 2,2% | 12.760 | 12.523 | 1,9% |
| Kostnaðarverð sölu | (3.152) | (3.188) | -1,1% | (6.367) | (6.152) | 3,5% |
| Rekstrarkostnaður | (2.074) | (2.691) | -22,9% | (4.145) | (4.845) | -14,4% |
| EBIT | 1.126 | 335 | 236,1% | 2.248 | 1.526 | 47,3% |
| Hrein fjármagnsgjöld | (315) | (185) | 70,3% | (502) | (418) | 20,1% |
| Tekjuskattur | (177) | (136) | 30,1% | (368) | (332) | 10,8% |
| Hagnaður tímabils af áframhaldandi starfsemi | 634 | 14 | 4428,6% | 1.378 | 776 | 77,6% |
| Aflögð starfsemi | (16) | 69 | 2.124 | 71 | ||
| Hagnaður tímabils | 618 | 83 | 644,6% | 3.502 | 847 | 313,5% |
| EBITDA | 2.557 | 1.800 | 42,1% | 5.097 | 4.438 | 14,8% |
| Hagnaður á hlut | 0,10 | 0,01 | 900,0% | 0,44 | 0,10 | 340,0% |

Rekstrartekjur

EBITDA*

EBIT*
Rekstur 2F 2021
- Rekstrarafkoma batnar frá 2F 2020
- Tekjuvöxtur var 2,2% frá 2F 2020
- Farsímatekjur með sterkan vöxt driftinn áfram af góðu gengi Prennu, auknum tekjum af virðisaukandi þjónustu og magnsendingum á SMS
- Tekjuvöxtur í sjónvarpsþjónustu einkum vegna áframhaldandi velgengi Premium þjónustunnar
- Internettekjur hækka en tekjur af línugjaldi dragast lítillega saman
- Afkoman á 2F 2020 var lituð af 500 m.kr. sekt frá Samkeppniseftirlitinu auk 125 m.kr. kostnaðar vegna uppsagna á 2F 2020
- Sektin var lækkuð um 300 m.kr. á 4F 2020
-
Afkoma Mílu sambærileg á milli ára
-
Án stjórnvaldssektar 2F/4F 2020
Tekjur eftir starfsbåttum
| Starfsbættir | 2F | 6M | ||||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| 2021 | 2020 | Breyting | % | 2021 | 2020 | Breyting | % | |
| Farsimi | 1.436 | 1.318 | 118 | 9,0% | 2.799 | 2.704 | 95 | 3,5% |
| Talsimi | 396 | 431 | -35 | -8,1% | 799 | 876 | -77 | -8,8% |
| Gagnaflutningur | 2.207 | 2.193 | 14 | 0,6% | 4.446 | 4.373 | 73 | 1,7% |
| Sjónvarpsbjónusta | 1.566 | 1.500 | 66 | 4,4% | 3.188 | 3.083 | 105 | 3,4% |
| Vörusala | 514 | 496 | 18 | 3,6% | 1.031 | 915 | 116 | 12,7% |
| Annað | 233 | 276 | -43 | -15,6% | 497 | 572 | -75 | -13,1% |
| Samtals | 6.352 | 6.214 | 138 | 2,2% | 12.760 | 12.523 | 237 | 1,9% |

Farsimi

Gagnaflutningur

Sjónvarpsbjónusta

Aðrir starfsbættir
Rekstur 6M
Afkoma batnar á milli ára
- Væntingar um tekjuvõxt í lykilvõrum hafa gengið eftir
- Farsímatekjur aukast þrátt fyrir að enn sé samdráttur í reikitekjum
- Reikitekjur drógust saman um 43 m.kr. á milli ára
- Sjónvarpsþjónusta með stöðugan tekjuvõxt
- Einkum Premium varan sem stendur á bakvið võxtinn
-
Vel hefur gengið að halda áskrifendum þrátt fyrir minna framboð af efni frá erlendum framleiðendum vegna COVID og áherslubreytinga margra þeirra (e. DTC, direct-to-consumer)
-
Kostnaður nánast óbreyttur á milli ára þrátt fyrir talsverða verðbólgu og vísbendingar um launaskrið á markaði
- Kostnaðaraukning vegna aukinnar framleiðslu á innlendu sjónvarpsefni
- Markaðskostnaður eykst – Ekki varanleg hækkun heldur tímasetningarmál
- Launakostnaður lækkar á milli ára – Meðalstöðugildum fækkar um 43 á milli ára sem skiptast jafnt á milli útvistunar og fækkunar í hagræðingarskyni
-
UT kostnaðar eykst vegna útvistunar á hugbúnaðarþróun um mitt síðasta ár
-
Gengistap á fyrstu 6 mánuðum ársins skýrist af lokauppgjöri á eldri sýningarréttum á 1F 2021 og gengisþróunar á erlendri hlutabréfaeign
Efnahagur og sjóðstreymi
Efnahagsreikningur
| Eignir | 30.06.2021 | 31.12.2020 |
|---|---|---|
| Fastafjármunir | ||
| Rekstrarfjármunir | 19.125 | 18.991 |
| Leigueignir | 5.130 | 5.378 |
| Øefnislegar eignir | 32.080 | 32.544 |
| Aðrar eignir | 527 | 544 |
| Fastafjármunir | 56.862 | 57.457 |
| Veltufjármunir | ||
| Birgðir | 1.316 | 1.127 |
| Viðskiptakrófur | 2.396 | 3.147 |
| Aðrar skamm tímakrófur | 2.077 | 834 |
| Handbært fé | 6.964 | 735 |
| Eignir flokkaðar til sölu | 0 | 1.906 |
| Veltufjármunir | 12.753 | 7.749 |
Eignir alls 69.615 65.206

Hreinar vaxtaberandi skuldir með leiguskuldb.

| Skuldir og eigiði fé | 30.06.2021 | 31.12.2020 |
|---|---|---|
| Eigið fé | ||
| Eigið fé | 31.138 | 37.298 |
| Langtímaskuldir | ||
| Skuldabréfalán | 25.210 | 14.289 |
| Leiguskuldbinding | 4.851 | 5.066 |
| Tekjuskattsskuldbinding | 279 | 670 |
| Langtímaskuldir | 30.340 | 20.025 |
| Skamm tímaskuldir | ||
| Skuldir við lánastofnanir | 1.518 | 500 |
| Viðskiptaskuldir | 2.311 | 2.554 |
| Næsta árs afborgun | 1.276 | 1.663 |
| Aðrar skamm tímaskuldir | 3.032 | 2.390 |
| Skuldir vegna eigna sem flokkaðar eru til sölu | 0 | 776 |
| Skamm tímaskuldir | 8.137 | 7.883 |
| Skuldir og eigið fé alls | 69.615 | 65.206 |


- Án stjörnvaldssektar 2F/4F 2020
Leiguskuldbindingar taldar með frá árinu 2019
Sjóðstreymi
| Sjóðstreymi | EM 2021 | EM 2020 |
|---|---|---|
| Rekstrarhreyfingar | ||
| Rekstrarhagnaður ársins | 2.248 | 1.526 |
| Rekstrarliðir sem hafa ekki áhrif á fjárstreymi: | ||
| Afskriftir og virðisrýrnun | 2.849 | 2.912 |
| Aðrir liðir sem ekki hafa áhrif á fjárstreymi | (1) | (4) |
| 5.096 | 4.434 | |
| Breytingar á rekstrartengdum eignum og skuldum | 631 | 1.843 |
| Handbært fé frá rekstri án vaxta og skatta | 5.727 | 6.277 |
| Nettó greiddir vextir | (287) | (383) |
| Greiddir skattar | (442) | (375) |
| Handbært fé frá rekstri | 4.998 | 5.519 |
| Fjárfestingarhreyfingar | ||
| Fjárfestingar í varanlegum rekstrarfjármunum | (2.591) | (3.106) |
| Aðrar fjárfestingarhreyfingar | (251) | (62) |
| Sala eignahluta og aflögð starfsemi | 2.400 | 429 |
| Fjárfestingarhreyfingar | (442) | (2.739) |
| Fjármögnunarhreyfingar | ||
| Greiddur arður | (500) | (500) |
| Viðskipti með eigin bréf | (1.196) | (450) |
| Utgreitt hlutafé | (7.968) | 0 |
| Afborganir leiguskuldbindingar | (239) | (277) |
| Nettó breyting á lánum | 11.589 | (792) |
| Fjármögnunarhreyfingar | 1.686 | (2.019) |
| Hækkun (lækkun) á handbæru fé | 6.242 | 761 |
| Áhrif gengisbreytinga á handbært fé | (13) | (2) |
| Handbært fé í upphafi árs | 735 | 217 |
| Handbært fé í lok tímabilsins | 6.964 | 976 |

Frjálst fjárflæði*
*Frjálst fjárflæði samanstendur af handbæru fé frá rekstri fyrir vexti að frádregnum fjárfestingarhreyfingum
Fjárfestingar

Fjärfestingar


*Árið 2018 er endurgert m.v. breytta framsetningu á sýningarrétti sjónvarpsefnis.
Um starfsemina
Síminn
- Enski boltinn á dagskrá hjá Símanum til ársins 2025
- Síminn tryggði sér í sumar endurnýjun á sýningarréttinum að ensku úrvalsdeildinni til þriggja ára.
- Eitt ár er eftir af núverandi samningi og verður því enski boltinn á dagskrá Símans Sport a.m.k. næstu fjögur keppnistímabil eða til vorsins 2025.
- Sú breyting hefur varanlega orðið á þjónustunni að nú verða allir 380 leikir hvers tímabils sýndir í beinni útsendingu.

Enski boltinn rúllar hjá Símanum næstu fjögur árin
Síminn
- Samstarfssamningur við Almannaróm
- Almannarómur, miðstöð máltækni á Íslandi, ber ábyrgð á máltækniáætlun stjórnvalda.
- Markmið áætlunarinnar er að vernda íslenska tungu, með því að tryggja að við getum og munum nota íslensku í samskiptum við og í gegnum starfærn tæki og tölvur.
-
Síminn ætlar sér að vera ötull liðsmaður íslenskrar tungu og styrkja hana og efla þannig að hún verði ekki skilin eftir í starfærnni þróun.
-
Síminn skapar tækifæri fyrir starfsfólk
- Starfsmönnum hefur verið boðið að undirgangast raunfærnimat þar sem starfsreynsla er metin til eininga í framhaldsskóla.
- 50 starfsmenn hafa farið í gegnum raunfærnismat og 25 eru að klára sitt formlega nám. Þegar hefur einn starfsmaður lokið stúdentsprófi.

Gagnaumferð í farsímakerfi heldur áfram að aukast

Gagnaumferð i farsímakerfi

Gagnaumferð erlendra gesta
Gagnaumferð eykst
- Gagnaumferð í farsíma heldur áfram að aukast
- 35% vöxtur í gagnanotkun á milli ára.
- Með tilkomu 5G má gera ráð fyrir að gagnaumferð muni aukast enn hraðar.
- Í dag er Síminn með rúmlega 550 4G senda sem ná til 99,9% landsmanna.
-
Afkastageta senda hefur verið aukin viða um land til að mæta aukinni notkun.
-
Ánægjulegur vöxtur í reiki erlendra ferðamanna hjá Símanum
- Reikinotkun hefur tekið við sér eftir mikla lægð frá því í mars 2020.
- Gagnaumferðin undanfarinn mánuð er nálægt því að vera tvöföld borin saman við sama tímabil í fyrra og á pari við umferðina árið 2019. Einingaverð í reiki halda áfram að lækka, þ.a. aukin notkun skilar sér ekki að öllu leyti í auknum tekjum.
- Umferð erlendra ferðamanna var í algjöru lágmarki þegar landið var nánast lokað.
Míla
- Rekstur farsímadreifikerfis og IP nets kominn yfir til Mílu
- Míla keypti farsímadreifikerfi og IP net af Símanum um síðustu áramót.
-
Reksturinn hefur gengið vel og er í samræmi við áætlanir.
-
Uppbygging 5G kerfis gengur samkvæmt áætlun
- Þegar hafa 12 sendar verið gangsettir á höfuðborgarsvæðinu.
-
Í lok árs munu a.m.k. 25% landsmanna geta tengst 5G kerfi Símans.
-
Ljósleiðaravæðing Mílu heldur áfram
- Í maí voru 100.000 heimili komin með aðgang að ljósleiðara Mílu.
- Míla fór af stað með nýjung á nokkrum völdum þéttbýlisstöðum þar sem hafin er uppbygging ljósleiðara til heimila gegin greiðslu stofngjalds.
- Fleiri staðir bætast við í haust og mun þetta flýta ljósleiðaravæðingu þéttbýlisstaða.
- Míla lauk ljósleiðaravæðingu dreifbýlis Reykjavíkurborgar samkvæmt útboði.

Míla
- Endurnýjun bylgjulengdarkerfis
- Bylgjulengdarkerfið er ein mikilvægasta grunnstoð fjarskipta í landinu.
- Núverandi kerfi hefur þjónað landinu í rúm 10 ár.
- Helmingur núverandi kerfis verður endurnýjaður á þessu ári og hinn helmingurinn á næsta ári.
- Eftir uppfærslu mun flutningsgeta og sveigjanleiki innanlands aukast verulega sem m.a. mun styðja við ljósleiðaravæðingu úti á landi og uppbyggingu 5G allt í kringum landið.
-
Einnig var í fjórðungnum sett upp ný 200 Gb stofntenging yfir hálendið á nýrri hálendisleið. Með því eykst rekstraröryggi fjarskipta á landsvísu.
-
Eldgos á Reykjanesi
- Míla hefur fylgst vel með þróun eldgossins á Reykjanesi.
- Hraun rann yfir stofnljósleiðara við Nátthaga og var öllum fjarskiptum komið á nýjan streng sem liggur sunnar, með fram Suðurstrandarvegi án þess að óeðlileg truflun yrði á fjarskiptum.
- Ljóst er af reynslunni að innviðir í jörðu standast illa það álag að lenda undir hrauni.
- Viðbragð og skipulag við frekari breytingum vegna hraunflæðis á svæðinu liggur fyrir og verður virkjað ef til þess kemur.

Míla
Stefnumótun til framtíðar
- Áfram eru framtíðarmöguleikar Mílu sem sjálfstæðs félags til skoðunar, undir handleiðslu Lazard og Íslandsbanka.
- Eins og tilkynnt var um í apríl síðastliðnum koma eigendabreytingar á félaginu til greina, en ekkert hefur enn verið ákveðið í þeim efnum.
- Erlendir og innlendir fjárfestingarsjóðir hafa sýnt félaginu áhuga og verður rætt nánar við hluta þeirra í framhaldinu.
- Veturinn verður nýttur til að ljúka stefnumörkun um félagið.
Horfur 2021
Rekstrarhorfur 2021
Horfur í samræmi við fyrri væntingar
- Rekstur á fyrstu 6M 2021 er í takti við væntingar og útlit fyrir að EBITDA verði innan spábils sem kynnt var í febrúar.
- Kjarnavörur Símans halda sínu og útlitið er ágætt fram á við.
- Haustið er besti sölutíminn sem Síminn ætlar að nýta vel.
- Nýjungar í sjónvarpsþjónustu, sala yfir net GR og stöðugleiki til næstu ára í sýningarrétti enska boltans mynda gott undirlag fyrir söluaðgerðir haustsins.
- Kostnaði vel stýrt – Stöðugleiki í gengi er mikilvæ gur.
- Endurfjármögnun styrkir lausafjárstöðu og bætir fjármagnsskipan samstæðu og dótturfélags.
- Arðbær ný fjárfestingaverkefni í innri kerfum eru til skoðunar sem gætu í einhverjum tilfellum komið til framkvæmda á þessu ári.
Horfur fyrir árið 2021

EBITDA samstæðu án Sensa og 200 m.kr. stjórnvaldssektar var 10.156 m.kr. árið 2020
Fjárfestingar samstæðu án Sensa voru 5.643 m.kr. árið 2020
Hluthafar
Hluthafar

| Hluthafar 26.8.2021 | Fjöldi hluta | Eignahlutur |
|---|---|---|
| Stoðir hf. | 1.162.220.631 | 15,41% |
| Lifeyrissjóður verslunarmanna | 878.257.927 | 11,65% |
| Lifeyrissj.starfsm.rik. A-deild | 744.000.000 | 9,87% |
| Gildi - lifeyrissjóður | 612.192.195 | 8,12% |
| Íslandsbanki hf. | 423.698.947 | 5,62% |
| Brú Lifeyrissjóður starfs sveit | 301.648.466 | 4,00% |
| Stapi lifeyrissjóður | 300.051.432 | 3,98% |
| Birta lifeyrissjóður | 294.547.263 | 3,91% |
| Lifeyrissj.starfsm.rik. B-deild | 261.618.000 | 3,47% |
| Söfnunarsjóður lifeyrisréttinda | 251.575.320 | 3,34% |
| 10 stærstu hluthafar | 5.229.810.181 | 69,36% |
| Aðrir hluthafar | 2.186.087.889 | 28,99% |
| Samtals útistandandi hlutir | 7.415.898.070 | 98,35% |
| Eigin bréf | 124.101.930 | 1,65% |
| Heildarhlutafé | 7.540.000.000 | 100% |

Stoðir hf.
Lifeyrissjóður verslunarmanna
Lifeyrissj.starfsm.rik. A-deild
Gildi - lifeyrissjóður
Íslandsbanki hf.
Brú Lifeyrissjóður starfs sveit
Stapi lifeyrissjóður
Birta lifeyrissjóður
Lifeyrissj.starfsm.rik. B-deild
Söfnunarsjóður lifeyrisréttinda
Aðrir hluthafar
Eigin bréf
Hluthafar
- Arðgreiðsla upp á 500 m.kr. greidd í apríl 2021 í samræmi við sambýkkt aðalfundar.
- Hlutafé var lækkað um 316 m.kr. að nafnverði.
- Hlutafé var lækkað um 894 m.kr. að nafnverði með greiðslu til hluthafa. Greiddir voru 8 ma.kr.
- Aðalfundur 2021 veitti heimild til að kaupa allt að 754 m.kr. að nafnverði fram til næsta aðalfundar.
- Stjórn hefur sambýkkt að kaupa fyrir allt að 2 ma.kr. að kaupverði með endurkaupum.
- Endurkaup hófust í byrjun maí og hefur þegar verið keypt fyrir rúmlega 1 ma.kr.
- Hlutabréf Símans hafa hækkað um 43% það sem af er ári.
Viðaukar
Lýsing starfsþátta
- Farsími: Farsímaþjónustu innanlands og erlendis, hvort sem er hefðbundin GSM þjónusta, gervihnattaþjónusta eða önnur farsímaþjónusta.
- Talsími: Talsímaþjónusta fyrir fyrirtæki og einstaklinga.
- Gagnaflutningur: Gagnaflutningsþjónustu, þ.m.t. xDSL þjónusta, GPON, Internet, IP net, stofnnet, heimtaugar og aðgangsnet.
- Sjónvarp: Dreifing á sjónvarpsefni, áskrift, notkun og auglýsingar á miðlum félagsins.
- Vörusala búnáðar: Sala á fjarskiptabúnaði og fylgihlutum.
- Annað: Útseld þjónusta tengd fjarskiptum og upplýsingatækni.
Fyrirvari
Síminn vekur athygli á því að upplýsingar í þessari kynningu byggja á heimildum sem félagið telur áreiðanlegar á hverjum tíma og staðhæfingar sem finna má í kynningunni kunna að vera byggðar á mati og áætlunum stjórnenda félagsins en ekki á staðreyndum sem hægt er að sannreyna við kynningu. Staðhæfingar sem finna má í þessari kynningu gilda eingöngu á því tímamarki þegar kynningin er birt og takmarkast gildi þeirra við það sem segir í fyrirvara þessum.
Athygli fjárfesta er vakin á því að margir þættir geta haft þau áhrif að rekstrarumhverfi félagsins og afkoma verði með öðrum hætti en forsendur gera ráð fyrir í kynningunni. Kynningin verður ekki endurskoðuð eftir birtingu hvað þetta varðar. Kynningin er eingöngu hugsuð til upplýsingagjafar en ekki ætluð sem hluti af eða grundvöllur ákvarðanatöku þeirra aðila sem fá hana í hendur. Viðtakendur eiga því ekki að nokkru leyti að túlka innihald kynningarinnar sem loforð eða leiðbeiningar.
Sérhver yfirlýsing í kynningu þessari sem vísar til framtíðaráætlunar eða framtíðarárangurs er einungis spá um framtíðarhorfur félagsins, byggð á núverandi þróun, fyrirliggjandi upplýsingum og áætlunum. Framtíðarhorfur félagsins eru háðar fjölda áhættu- og óvissuþátta sem getur þýtt að raunverulegur árangur verði umtalsvert frábrugðinn því sem spáð er í þessari kynningu. Þar má nefna ytri þætti á borð við breytingar á efnahagsumhverfi, framboð á fjármagni og áhrif eftirlitsaðila.
Með mottöku þessarar kynningar staðfestir viðkomandi að hann sé bundinn af framangreindum fyrirvörum og takmörkunum.
