AI assistant
Síminn — Interim / Quarterly Report 2020
Apr 28, 2020
2203_rns_2020-04-28_819f0d75-d2dd-4e98-9603-05157dd0c773.pdf
Interim / Quarterly Report
Open in viewerOpens in your device viewer

Samandreginn árshlutareikningur samstæðu
- janúar til 31. mars 2020
Síminn hf.
Ármúla 25
108 Reykjavík
Kt. 460207-0880
Efnisyfirlit
Bls.
Skýrsla og yfirlýsing stjórnar og forstjóra... 2
Rekstrarreikningur og yfirlit um heildarafkomu... 3
Efnahagsreikningur... 4
Eiginfjáryfirlit... 5
Sjóðstreymisyfirlit... 6
Skýringar... 7 - 11
Ársfjórðungsyfirlit... 12
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 31. mars 2020
Skýrsla og yfirlýsing stjórnar og forstjóra
Árshlutareikningurinn hefur að geyma samstæðureikning Símans hf. og dótturfélaga hans. Árshlutareikningurinn er gerður í samræmi við alpjóðlegan reikningsskilastáðal um árshlutareikninga, IAS 34 eins og hann hefur verið sambykktur af Evrópusambandinu. Árshlutareikningurinn er hvorki endurskoðaður né kannaður af endurskoðendum félagsins.
Heildartekjur samstæðunnar á tímabilinu 1. janúar til 31. mars voru 7.246 m.kr. samkvæmt rekstrarreikningi samanborið við 6.962 m.kr. á sama tímabili árið 2019. Hagnaður var af rekstri samstæðunnar sem nam 764 m.kr. samanborið við hagnað að fjárhæð 615 m.kr. á sama tímabili 2019. Eignir samstæðunnar námu 65.717 m.kr. samkvæmt efnahagsreikningi. Eigið fé nam 37.397 m.kr. og var eiginfjárhlutfallið 56,9%.
Í byrjun árs keypti félagið allt hlutafé í félaginu Huxrad ehf. Kaupin hafa óveruleg áhrif á rekstur og efnahag samstæðunnar.
Á aðalfundi Símans hf. þann 12. mars 2020 var sambykkt tillaga stjórnar félagsins um heimild til kaupa á eigin bréfum félagsins að hámarki 875 m.kr. að nafnverði. Arðgreiðslustefnu félagsins hefur verið breytt og skulu arðgreiðslur og kaup á eigin bréfum nema nú að lágmarki 50% af hagnaði eftir skatta. Áður var miðað við 20-50% af hagnaði eftir skatta. Að öðru leyti vísast til árshlutareiknings um breytingar á eigin fé samstæðunnar.
Áhrif COVID-19 heimsfaraldursins á rekstur, efnahag og sjóðstreymi samstæðunnar á fyrsta ársfjórðungi eru óveruleg. Eftirspurn eftir kjarnavörum samstæðunnar hefur haldist sterk hingað til en ef samdráttar mun gæta til lengri tíma í efnahagslifinu er óljóst hver áhrifin verða. Fyrirtækið hefur yfirfarið áætlanir ársins og metið áhrif COVID-19 faraldursins á áætlaðan rekstur, efnahag og sjóðstreymi og telur á þessum tíma ekki ástæðu til að breyta afkomuspá félagsins. Félagið hefur nýtt sér heimild í lánasamningi sínum til að fresta afborgunum af lánum félagsins það sem eftir er ársins.
Yfirlýsing stjórnar og forstjóra
Samkvæmt bestu vitneskju stjórnar og forstjóra er árshlutareikningur samstæðunnar í samræmi við alpjóðlegan reikningsskilastáðal um árshlutareikninga, IAS 34, eins og hann hefur verið staðfestur af Evrópusambandinu. Er það álit stjórnar og forstjóra að árshlutareikningurinn gefi glögga mynd af rekstrarafkomu samstæðunnar á tímabilinu 1. janúar til 31. mars 2020, eignum, skuldum og fjárhagsstöðu hennar 31. mars 2020 og breytingu á handbæru fé á tímabilinu 1. janúar til 31. mars 2020. Jafnframt er það álit stjórnar og forstjóra að árshlutareikningurinn gefi glöggt yfirlit um þróun og árangur í rekstri samstæðunnar og stöðu hennar og lýsi helstu áhættuþáttum og óvissu sem samstæðan býr við.
Stjórn og forstjóri Símans hf. hafa í dag fjallað um árshlutareikning félagsins fyrir tímabilið 1. janúar til 31. mars 2020 og staðfesta hann með undirritun sinni.
Reykjavík, 28. apríl 2020
Stjórn
Jón Sigurðsson, formaður
Helga Valfells, varaformaður
Bjarni Þorvarðarson
Kolbeinn Árnason
Sylvía Kristín Ólafsdóttir
Forstjóri
Orri Hauksson
Síminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 31. mars 2020
Rekstrarreikningur og yfirlit um heildarafkomu
- janúar til 31. mars 2020
| Skýr. | 2020 | 2019 | |
|---|---|---|---|
| 1.1.-31.3. | 1.1.-31.3. | ||
| Sala | 5 | 7.120 | 6.773 |
| Kostnaðarverð sólú | 6 | ( 3.802) | ( 3.425) |
| Framlegð | 3.318 | 3.348 | |
| Aðrar rekstrartekjur | 126 | 189 | |
| Rekstrarkostnaður | 7 | ( 2.214) | ( 2.430) |
| Rekstrarhagnaður | 1.230 | 1.107 | |
| Fjármunatekjur | 47 | 50 | |
| Fjármagnsgjöld | ( 256) | ( 356) | |
| Gengismunur | ( 61) | ( 7) | |
| Hrein fjármagnsgjöld | 8 | ( 270) | ( 313) |
| Hagnaður fyrir tekjuskatt | 960 | 794 | |
| Reiknaðir skattar | ( 196) | ( 179) | |
| Hagnaður og heildarhagnaður tímabilsins | 764 | 615 | |
| EBITDA | 2.735 | 2.369 | |
| Hagnaður á hlut | |||
| Grunnhagnaður á hlut | 0,09 | 0,07 | |
| Þynntur hagnaður á hlut | 0,09 | 0,07 |
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 31. mars 2020
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Efnahagsreikningur 31. mars 2020
| Skýr. | 31.3.2020 | 31.12.2019 | |
|---|---|---|---|
| Eignir | |||
| Fastafjármunir | |||
| Rekstrarfjármunir | 18.973 | 18.716 | |
| Leigueignir | 4.954 | 5.118 | |
| Óefnislegar eignir | 34.023 | 34.265 | |
| Aðrar eignir | 9 | 470 | 472 |
| Fastafjármunir | 58.420 | 58.571 | |
| Veltufjármunir | |||
| Birgðir | 10 | 1.844 | 1.751 |
| Viðskiptakrófur | 11 | 3.283 | 4.188 |
| Aðrar skammtímakrófur | 12 | 1.021 | 794 |
| Handbært fé | 1.148 | 217 | |
| Veltufjármunir | 7.296 | 6.950 | |
| Eignir samtals | 65.716 | 65.521 | |
| Eigið fé | |||
| Hlutafé | 8.750 | 8.750 | |
| Yfirverðsreikningur | 14.525 | 14.525 | |
| Annað eigið fé | 154 | 154 | |
| Annað bundið eigið fé | 457 | 456 | |
| Óráðstafað eigið fé | 13.511 | 12.747 | |
| Eigið fé | 37.397 | 36.632 | |
| Skuldir | |||
| Langtímaskuldir | |||
| Skuldabréfalán | 15.151 | 14.481 | |
| Leiguskuldbindingar | 4.498 | 4.632 | |
| Viðskiptaskuldir | 0 | 353 | |
| Tekjuskattsskuldbinding | 13 | 719 | 802 |
| Langtímaskuldir | 20.368 | 20.268 | |
| Skammtímaskuldir | |||
| Skuldir við lánastofnanir | 400 | 600 | |
| Viðskiptaskuldir | 3.022 | 3.533 | |
| Næsta árs afborganir langtímaskulda | 288 | 1.150 | |
| Næsta árs afborganir leiguskuldbindinga | 600 | 600 | |
| Skattar til greiðslu | 1.049 | 894 | |
| Aðrar skammtímaskuldir | 14 | 2.592 | 1.844 |
| Skammtímaskuldir | 7.951 | 8.621 | |
| Skuldir samtals | 28.319 | 28.889 | |
| Eigið fé og skuldir samtals | 65.716 | 65.521 |
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 31. mars 2020
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Eiginfjáryfirlit 31. mars 2020
| Hlutafé | Yfirverðs-reikningur | Annað eigið fé | Annað bundið eigið fé | Óráðstafað eigið fé | Eigið fé samtals | |
|---|---|---|---|---|---|---|
| Eigið fé 1.1.2019 | 9.033 | 15.552 | 154 | 456 | 10.007 | 35.202 |
| Hagnaður tímabilsins | 615 | 615 | ||||
| Fært á bundið eigið fé | 1 ( | 1) | 0 | |||
| Eigið fé 31.3.2019 | 9.033 | 15.552 | 154 | 457 | 10.621 | 35.817 |
| Eigið fé 1.1.2020 | 8.750 | 14.525 | 154 | 456 | 12.747 | 36.632 |
| Hagnaður tímabilsins | 764 | 764 | ||||
| Þýðingarmunur | 1 | 1 | ||||
| Eigið fé 31.3.2020 | 8.750 | 14.525 | 154 | 457 | 13.511 | 37.397 |
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 31. mars 2020
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Sjóðstreymisyflrit 1. janúar til 31. mars 2020
| Skýr. | 2020 | 2019 | |
|---|---|---|---|
| 1.1.-31.3. | 1.1.-31.3. | ||
| Rekstrarhreyfingar | |||
| Rekstrarhagnaður samkvæmt rekstrarreikningi | 1.230 | 1.107 | |
| Rekstrarliðir sem ekki hafa áhrif á fjárstreymi: | |||
| Afskriftir | 1.505 | 1.262 | |
| Söluhagnaður varanlegra rekstrarfjármuna | ( 1) | 0 | |
| 2.734 | 2.369 | ||
| Breytingar á rekstrartengdum eignum og skuldum: | |||
| Birgðir, hækkun | ( 117) | ( 176) | |
| Viðskiptakröfur og aðrar skammtímakröfur, lækkun (hækkun) | 753 | ( 398) | |
| Viðskiptaskuldir og aðrar skammtímaskuldir, hækkun | 364 | 267 | |
| Breytingar á rekstrartengdum eignum og skuldum | 1.000 | ( 307) | |
| Handbært fé frá rekstri án vaxta og skatta | 3.734 | 2.062 | |
| Innborgaðir vextir | 45 | 47 | |
| Greiddir vextir | ( 258) | ( 310) | |
| Greiddir skattar | ( 125) | ( 88) | |
| Handbært fé frá rekstri | 3.396 | 1.711 | |
| Fjárfestingarhreyfingar | |||
| Fjárfesting í rekstrarfjármunum | ( 1.134) | ( 998) | |
| Fjárfesting í óefnislegum eignum | ( 694) | ( 180) | |
| Söluverð rekstrarfjármuna | 4 | 1 | |
| Skuldabréfaeign, breyting | ( 60) | 28 | |
| Aðrar fjárfestingar | ( 51) | 2 | |
| Fjárfestingarhreyfingar | ( 1.935) | ( 1.147) | |
| Fjármögnunarhreyfingar | |||
| Afborganir langtímalána | ( 192) | ( 287) | |
| Afborganir leiguskuldbindinga | ( 144) | ( 131) | |
| Skammtímalán, breyting | ( 200) | ( 450) | |
| Fjármögnunarhreyfingar | ( 536) | ( 868) | |
| Hækkun (lækkun) á handbæru fé | 925 | ( 304) | |
| Áhrif gengisbreytinga á handbært fé | 6 | 24 | |
| Handbært fé í byrjun tímabilsins | 217 | 1.246 | |
| Handbært fé í lok tímabilsins | 1.148 | 966 |
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 31. mars 2020
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Skýringar
1. Starfsemi
Síminn hf. er hlutafélag og starfar á grundvelli laga nr. 2/1995 um hlutafélög. Höfuðstöðvar félagsins eru að Ármúla 25 í Reykjavík. Samstæðuárs hlutareikningur fyrir tímabilið janúar til mars 2020 hefur að geyma árs hlutareikning félagsins og dótturfélaga þess sem vísað er til í heild sem „félagsins“ og til einstakra félaga sem „dótturfélaga“.
Meginstarfsemi félagsins er á sviði fjarskipta, afþreyingar og upplýsingatækni.
2. Grundvöllur reikningsskilanna
Yfirlýsing um að alþjóðlegum reikningsskilastöðlum sé fylgt
Árs hlutareikningur félagsins er gerður í samræmi við alþjóðlegar reikningsskilastæðal um árs hlutareikninga, IAS 34. Samandreginn árs hlutareikningur Símans hf. inniheldur ekki allar þær upplýsingar sem krafist er í fullbúnum ársreikningi og ætti að lesa í samhengi við ársreikning félagsins fyrir árið 2019. Valdar skýringar eru með árs hlutareikningnum til að skýra og upplýsa um rekstur félagsins á tímabilinu og breytingar á fjárhagslegri stöðu frá síðasta ársreikningi.
Hægt er að nálgast ársreikninginn á vef félagsins, www. siminn.is og á vef Kauphallar Íslands: www.nasdaqomxnordic.com.
Stjórn og forstjóri félagsins samþykktu árs hlutareikninginn og heimiluðu birtingu hans á stjórnarfundi þann 28. apríl 2020.
Grundvöllur matsaðferða
Samstæðuárs hlutareikningurinn er gerður samkvæmt kostnaðarverðsaðferð.
Starfrækslugjaldmiðill og framsetningargjaldmiðill
Árs hlutareikningurinn er gerður í íslenskum krónum sem er starfrækslugjaldmiðill félagsins og eru fjárhæðir birtar í milljónum króna nema annað sé tekið fram.
Mat og ákvarðanir
Gerð samstæðuárs hlutareikningus í samræmi við alþjóðlega reikningsskilastæðla krefst þess að stjórnendur taki ákvarðanir, meti og gefi sér forsendur sem hafa áhrif á beitingu reikningsskilaðferða og birtar fjárhæðir eigna, skulda, tekna og gjalda. Endanlegar niðurstöður kunna að verða frábrugðnar þessu mati.
Mat og forsendur þess eru í stöðugri endurskoðun. Breytingar á reikningshaldslegu mati eru færðar á því tímabili sem breytingin á sér stað og þeim framtiðartímabilum sem breytingarnar hafa áhrif á.
3. Breytingar á reikningsskilaðferðum
Við gerð árs hlutareikningins er beitt sömu reikningsskilaðferðum og við gerð ársreikningings félagsins fyrir árið 2019.
Siminn hf. - Samandreginn árs hlutareikningur samstæðu 31. mars 2020
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Skýringar
4. Starfsbáttayfirlit
Yfirlit um starfsbætti veitir upplýsingar um einstaka þætti í rekstri félagsins og er sett fram með sama hætti og regluleg skýrslugjöf til stjórnar félagsins.
Starfsemi félagsins skiptist í sjö starfsbætti sem selja vörur og þjónustu á mismunandi mörkuðum. Starfsbættirnir eru:
| Starfsbáttur | Lýsing |
|---|---|
| Farsímabjónusta: | Farsímabjónusta innanlands og erlendis, hvort sem heldur er hefðbundin GSM þjónusta, gervihnattabjónusta eða önnur farsímabjónusta. |
| Talsímabjónusta: | Talsímabjónusta fyrir fyrirtæki og einstaklinga. |
| Gagnaflutningur: | Gagnaflutningsbjónusta, þ.m.t. xDSL þjónusta, GPON, Internet, IP net, stofnnet, heimtaugar og aðgangsnet. |
| Sjónvarpsbjónusta: | Dreifing á sjónvarpsefni, áskrift, notkun og auglýsingar á miðlum félagsins. |
| Upplýsingatækni: | Upplýsingatækniþjónusta, þ.m.t. mánaðargjöld, útseld þjónusta og vörusala. |
| Vörusala búnáðar: | Sala á fjarskiptabúnaði og fylgihlutum. |
| Annað: | Útseld vinna vegna fjarskipta, þ.m.t. vettvangsbjónusta og aðstöðuleiga. |
Starfsbættir 1.1.-31.3. 2020
| Farsíma-bjónusta | Talsíma-bjónusta | Gagna-flutningur | Sjónvarps-bjónusta | Upplýsingat-ækni | Vörusala búnáðar | Annað | Samtals | |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| Rekstrartekjur | 1.386 | 445 | 2.166 | 1.583 | 1.042 | 418 | 206 | 7.246 |
| Óskipt rekstrargjöld | ( 4.511) | |||||||
| Rekstrarhagnaður fyrir afskriftir, fjármagnsliði og skatta | 2.735 | |||||||
| Afskriftir | ( 1.505) | |||||||
| Hrein fjármagnsgjöld | ( 270) | |||||||
| Reiknaðir skattar | ( 196) | |||||||
| Hagnaður tímabilsins | 764 | |||||||
| Fjárfestingar | ( 1.824) | |||||||
| Óskiptar eignir 31.3.2020 | 65.716 | |||||||
| Óskiptar skuldir 31.3.2020 | 28.319 |
Starfsbættir 1.1.-31.3. 2019
| Farsíma-bjónusta | Talsíma-bjónusta | Gagna-flutningur | Sjónvarps-bjónusta | Upplýsingat-ækni | Vörusala búnáðar | Annað | Samtals | |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| Rekstrartekjur | 1.357 | 465 | 2.135 | 1.331 | 951 | 425 | 298 | 6.962 |
| Óskipt rekstrargjöld | ( 4.593) | |||||||
| Rekstrarhagnaður fyrir afskriftir, fjármagnsliði og skatta | 2.369 | |||||||
| Afskriftir og virðisrýrnun | ( 1.262) | |||||||
| Hrein fjármagnsgjöld | ( 313) | |||||||
| Reiknaðir skattar | ( 179) | |||||||
| Hagnaður tímabilsins | 615 | |||||||
| Fjárfestingar | ( 1.177) | |||||||
| Óskiptar eignir 31.3.2019 | 64.603 | |||||||
| Óskiptar skuldir 31.3.2019 | 28.786 |
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 31. mars 2020
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Skýringar
| 5. Sala | 2020 | 2019 |
|---|---|---|
| Seld bjónusta og vörur greinast bannig: | 1.1.-31.3. | 1.1.-31.3. |
| Sala á bjónustu | 6.159 | 5.846 |
| Vörusala upplýsingatækni og fjarskipta | 961 | 927 |
| 7.120 | 6.773 |
Enginn einstakur viðskiptavinur er með meira en 10% af sölu félagsins.
6. Kostnaðarverð sölu
Kostnaðarverð sölu greinist bannig:
| Laun og launatengd gjöld | 875 | 870 |
|---|---|---|
| Kostnaðarverð seldrar bjónustu | 963 | 873 |
| Samtengijöld | 175 | 169 |
| Kostnaðarverð seldra vara | 892 | 820 |
| Eignfærð vinna | ( 251) | ( 218) |
| Afskriftir | 1.148 | 911 |
| 3.802 | 3.425 |
Kostnaðarverð seldrar bjónustu samanstendur af; efnis kostnaði, bjónustusamningum, leyfisgjöldum, aðkeyptri bjónustu og fjarskiptakostnaði.
7. Rekstrarkostnaður
Rekstrarkostnaður greinist bannig:
| Laun og launatengd gjöld | 1.122 | 1.187 |
|---|---|---|
| Markaðs- og sölukostnaður | 125 | 131 |
| Húsnæðis- og bifreiðakostnaður | 183 | 182 |
| Tölvu- og hugbúnaðarkostnaður | 162 | 231 |
| Skrifstofu- og stjórnunarkostnaður | 265 | 348 |
| Afskriftir | 357 | 351 |
| 2.214 | 2.430 |
8. Fjármunatekjur og fjármagnsgjöld
Fjármunatekjur og fjármagnsgjöld greinast bannig:
Fjármunatekjur
| Vaxtatekjur af bankainnistæðum og kröfum | 45 | 46 |
|---|---|---|
| Fenginn arður og söluhagnaður af eignarhlutum | 2 | 4 |
| 47 | 50 |
Fjármagnsgjöld
| Vaxtagjöld | ( 181) | ( 231) |
|---|---|---|
| Vaxtagjöld vegna leiguskuldbindinga | ( 64) | ( 69) |
| Önnur fjármagnsgjöld | ( 11) | ( 56) |
| ( 256) | ( 356) | |
| Gengismunur | ( 61) | ( 7) |
| --- | --- | --- |
| Hrein fjármagnsgjöld | ( 270) | ( 313) |
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 31. mars 2020
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Skýringar
| 9. Aðrar eignir | 31.3.2020 | 31.12.2019 |
|---|---|---|
| Aðrar eignir greinast þannig: | ||
| Fjárfesting í öðrum félögum | 47 | 47 |
| Sjónvarpsefni til sýningar | 126 | 143 |
| Fyrirframgreiddur kostnaður | 12 | 40 |
| Langtimakröfur | 285 | 242 |
| Aðrar eignir samtals | 470 | 472 |
| 10. Birgðir | ||
| Birgðir greinast þannig: | ||
| Vörur til endursölu og rekstrarvörubirgðir | 1.240 | 1.232 |
| Sjónvarpsefni til sýningar | 604 | 519 |
| Birgðir samtals | 1.844 | 1.751 |
| 11. Viðskiptakröfur | ||
| Viðskiptakröfur greinast þannig: | ||
| Viðskiptakröfur | 3.467 | 4.345 |
| Niðurfærsla viðskiptakrafna | ( 184) | ( 157) |
| Viðskiptakröfur samtals | 3.283 | 4.188 |
| 12. Aðrar skammtímakröfur | ||
| Aðrar skammtímakröfur greinast þannig: | ||
| Fyrirframgreiddur kostnaður | 792 | 613 |
| Aðrar skammtímakröfur | 229 | 181 |
| Aðrar skammtímakröfur samtals | 1.021 | 794 |
| 13. Tekjuskattsskuldbinding | ||
| Hreyfingar á reiknaðri tekjuskattsskuldbindingu greinast á eftirfarandi hátt: | ||
| Reiknuð tekjuskattsskuldbinding í ársbyrjun | 802 | 898 |
| Tekjuskattur tímabilsins | 190 | 778 |
| Skattar til greiðslu á næsta ári | ( 273) | ( 874) |
| Tekjuskattsskuldbinding samtals | 719 | 802 |
| 14. Aðrar skammtímaskuldir | ||
| Aðrar skammtímaskuldir greinast þannig: | ||
| Áfallinn kostnaður | 1.001 | 888 |
| Ögreidd laun og launatengd gjöld | 701 | 327 |
| Ögreiddur virðisaukaskattur | 890 | 618 |
| Aðrar skammtímaskuldir | 0 | 11 |
| Aðrar skammtímaskuldir samtals | 2.592 | 1.844 |
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 31. mars 2020
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Skýringar
15. Málaferli
Félagið stendur í málarekstri vegna mála sem snúa að tülkunum á fjarskipta, fjölmiðla- og samkeppnislögum. Sýn hf. (Vodafone) hefur stefnt félaginu til greiðslu skaðabóta vegna meints ólögmæts verðprýstings. Nemur stefnufjárhæð í málinu ríflega níu hundruð milljónum króna. Inter, sem eru samtök aðila er veita internetþjónustu, sendu Símanum kröfu árið 2015 og kröfðust skaðabóta að fjárhæð allt að þremur milljörðum króna vegna meintra brota á samkeppnislögum. Þrjú félög innan samtakanna óskuðu eftir dómkvaðningu matsmanna og sendu í kjólfarið breyttar kröfur sem nema rúmlega 300 milljónum króna. Tölvun stefndi máli til héraðsdóms til greiðslu skaðabóta aðallega að fjárhæð tæplega 7 milljónir króna, auk vaxta og kostnaðar. Snerpa gerði slikt hið sama og gerði aðallega kröfu um greiðslu skaðabóta að fjárhæð tæplega 40 milljónir króna, auk vaxta og kostnaðar. Hringiðan stefndi Símanum einnig og gerði aðallega kröfu að fjárhæð 899 milljónir króna, auk vaxta og kostnaðar. TSC ehf. höfðaði mál gegn Símanum til greiðslu skaðabóta vegna meintra brota á ákvörðun samkeppnisráðs nr. 10/2015. Nam stefnufjárhæðin rúmlega hundrað milljónum króna, auk kostnaðar og vaxta. Héraðsdómur komst að þeirri niðurstöðu að Símanum bæri að greiða 50 milljónir króna auk kostnaðar, vaxta og dráttarvaxta. Félagið hefur hafnað málatilbúnaði gagnaðila í öllum málunum og gagnstefnt Vodafone. Í máli Vodafone gegn Símanum og gagnstefnu Símans gegn Vodafone sýknaði Héraðsdómur Reykjavíkur bæði félög af kröfum hvors annars en málinu hefur verið áfrýjað til Landsréttar. Síminn hefur einnig áfrýjað dómi Héraðsdóms Reykjavíkur í máli TSC ehf. gegn Símanum til Landsréttar og hefur TSC einnig gagnstefnt málinu. Í tilfelli Tölvunar, Snerpu og Hringiðunnar hefur Síminn skilað greinargerð þar sem málatilbúnaði félaganna er hafnað. Þá hefur IHM gert kröfu á hendur Símanum að fjárhæð 337 milljónum króna auk vaxta og dráttarvaxta vegna meintra vangoldinna gjalda frá árinu 2009. Síminn hafnar málatilbúnaði IHM og telur kröfuna ekki vera réttmæta.
Síminn og Vodafone hafa átt í ágreiningi í tengslum við dreifingu á sjónvarpsefni. Póst- og fjarskiptastofnun komst að þeirri niðurstöðu að Síminn hefði farið gegn fjölmiðlalögum sbr. ákvörðun PFS nr. 10/2018. Lagði stofnun á sekt að fjárhæð 9 milljónir króna sem félagið hefur þegar greitt. Síminn telur háttsemi félagsins sé í fullu samræmi við ákvæði fjölmiðlalaga og hefur höfðað mál til ógildingar ákvörðunar Póst- og fjarskiptastofnunar. Í kjólfarið sendi Vodafone kröfu til Símans um greiðslu skaðabóta að fjárhæð 1,9 milljarða króna. Síminn hafnaði kröfunni og benti á að það mætti hvorki ráða af erindi Vodafone að skilyrði skaðabótaskyldu væri fyrir hendi né heldur væri gerð tilraun til að færa sönnur á ætlað tjón Vodafone. Að mati Símans var um tilhæfulausa kröfu að ræða og vísaði Héraðsdómur Reykjavíkur kröfu Vodafone frá dómi vegna vanreifunar. Í framhaldinu lagði Vodafone fram beiðni um dómkvaðningu matsmanna og hefur stefnt Símanum fyrir héraðsdómi Reykjavíkur og gert kröfu um 125 milljónir króna. Síminn hafnar málatilbúnaði Vodafone og mun skila greinargerð á næstunni. Þá hefur Gagnaveita Reykjavíkur sent Símanum kröfu um greiðslu að fjárhæð 1,3 milljarða króna. Síminn hafnaði kröfunni og benti á að það mætti ekki ráða af erindi Gagnaveitunnar að skilyrði skaðabótaskyldu væri fyrir hendi. Að mati Símans er um tilhæfulausa kröfu að ræða. Vodafone lagði fram kvörtun til Samkeppniseftirlitsins vegna fyrirkomulags við sölu á útsendingum frá ensku úrvalsdeildinni og gerði kröfu um heildsöluaðgang að SíminnSport. Samkeppniseftirlitið birti Símanum andmælaskjal í desember 2019 og taldi að ákveði fyrirkomulag kunni að fara í bága við ákvörðun Samkeppniseftirlitsins nr. 6/2015 og 20/2015. Samkeppniseftirlitið telur það koma til skoðunar að beita íþyngjandi viðurlögum eða fyrirmælum á grundvelli 16. gr. samkeppnislaga, án þess þó að veita nánari upplýsingar þar að lútandi. Skjalið felur ekki í sér bindandi stjórnvaldsákvörðun heldur er ritað í þeim tilgangi að Síminn geti nýtt andmælarétt sinn skv. stjórnsýslulögum og að málíð verði að fullu rannsakað áður en ákvörðun verður tekin. Félagið er enn þeirrar skoðunar að fyrirkomulag um sölu á þjónustu félagsins sé fyllilega í samræmi við samkeppnislög og þær ákvarðanir sem félagið hefur gengist undir á grundvelli samkeppnislaga.
Prátt fyrir að óvissa sé um niðurstöður þessara mála er það mat stjórnenda að ekki komi til verulegra fjárútláta vegna þeirra. Í þeim tilvikum sem talið er að félagið geti þurft að greiða bætur vegna málareksturs á hendur þess er sá kostnaður áætlaður af stjórnendum félagsins og færður í reikningsskil þess.
16. Atburðir eftir reikningsskiladag
Engir atburðir hafa átt sér stað eftir lok reikningsskiladags sem höfðu áhrif á árshlutareikninginn eða veita þarf upplýsingar um.
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 31. mars 2020
Fjárhæðir eru í milljónum króna
Ársfjórðungsyfirlit - óendurskoðað
Rekstur samstæðunnar greinist þannig á ársfjórðunga:
| | 1 F
2019 | 2 F
2019 | 3 F
2019 | 4 F
2019 | 1 F
2020 |
| --- | --- | --- | --- | --- | --- |
| Sala | 6.773 | 6.808 | 6.958 | 7.770 | 7.120 |
| Kostnaðarverð sólú | ( 3.425) | ( 3.591) | ( 3.523) | ( 4.367) | ( 3.802) |
| Framlegð | 3.348 | 3.217 | 3.435 | 3.403 | 3.318 |
| Aðrar rekstrartekjur | 189 | 307 | 140 | 126 | 126 |
| Rekstrarkostnaður | ( 2.430) | ( 2.246) | ( 2.208) | ( 2.367) | ( 2.214) |
| Rekstrarhagnaður | 1.107 | 1.278 | 1.367 | 1.162 | 1.230 |
| Hrein fjármagnsgjöld | ( 313) | ( 269) | ( 232) | ( 231) | ( 270) |
| Hagnaður fyrir tekjuskatt | 794 | 1.009 | 1.135 | 931 | 960 |
| Tekjuskattur | ( 179) | ( 211) | ( 238) | ( 171) | ( 196) |
| Hagnaður tímabilsins | 615 | 798 | 897 | 760 | 764 |
| EBITDA | 2.369 | 2.602 | 2.817 | 2.728 | 2.735 |
Siminn hf. - Samandreginn árshlutareikningur samstæðu 31. mars 2020
12
Fjórhæðir eru í milljónum króna