Skip to main content

AI assistant

Sign in to chat with this filing

The assistant answers questions, extracts KPIs, and summarises risk factors directly from the filing text.

Síminn Interim / Quarterly Report 2020

Apr 28, 2020

2203_rns_2020-04-28_71db2b32-1275-43b1-b91b-2546160ee217.pdf

Interim / Quarterly Report

Open in viewer

Opens in your device viewer

{# SEO P0-1: filing HTML is rendered server-side so Googlebot sees the full text without executing JS or following an iframe to a Disallow'd CDN path. The content has already been sanitized through filings.seo.sanitize_filing_html. #}

img-0.jpeg

Árshlutauppgjör 1F 2020

Orri Hauksson og Óskar Hauksson

  1. apríl 2020

Lykiltölur úr rekstri á 1F 2020

| FJÁRMÁL | EBITDA
2.735 m.kr.
1F 2019: 2.369 m.kr. | EBITDA%
37,7%
1F 2019: 34,0% | Handbært fé
1.148 m.kr.
4F 2019: 217 m.kr. |
| --- | --- | --- | --- |
| | Nettó skuldir / EBITDA
1,35
4F 2019: 1,52
EBITDA fyrir síðustu 12 mánuði | Fjárfestingar
1.935 m.kr.
1F 2019: 1.147 m.kr. | Eiginfjárhlutfall
56,9%
4F 2019: 55,9% |

  • Tekjuvöxtur samstæðu var 4,1% á milli ára
  • Vöxtur í öllum starfsbáttum fyrir utan võrusölu Símans og talsíma
  • EBITDA hækkar um 15,4% á milli ára – rekstarhagnaður um 11,1%
  • Hagnaður eykst um 24,2%
  • Fjárfestingar - Sýningarréttur af ensku úrvalsdeildinni kom til greiðslu á 1F 2020 en á 2F 2019
  • Áhrif COVID-19 lítt sjáanleg á 1F

Rekstur 1F 2020

4,1% tekjuvöxtur frá sama fjórðungi 2019

  • Heildartekjur á 1F 2020 voru 7.246 m.kr. og hækka um 284 m.kr. samanborið við 1F 2019
  • Sterk byrjun á árinu og tekjuvöxtur í farsíma, interneti og sjónvarpi
  • Mestur vöxtur í sjónvarpstekjum eða 19% - Síminn Sport mikilvæg viðbót en aðrir liðir einnig sterkir
  • Um 37.500 Heimilispakkaáskriftir – fjölgun um 500 á 1F og 4.200 á milli ára
  • 44.000 með Premium – lítilsháttar fjölgun á 1F en 4.500 á milli ára
  • Farsímatekjur vaxa á milli ára
  • Velgengni Þrennu heldur áfram og drífur tekjuvöxt í farsíma
  • Áskriftartekjur dragast lítillega saman
  • Áframhaldandi merki um að meðalreikningur á einstaklingsmarkaði sé í hægri aukningu eftir sex ára skeið verðlækkana og að meðaltekjur á fyrirtækjamarkaði hafi náð jafnvægi
  • Internettekjur vaxa lítillega
  • Internetáskriftum fjölgar um 1.000 á milli ára
  • Tekjur af talsíma og vörusölu Símans dragast saman á milli ára
  • Ágætur tekjuvöxtur hjá Sensa
  • Sala öryggislausna og vinnu að vaxa í byrjun árs

Rekstur 1F 2020

15,4% EBITDA vöxtur á milli fjórðunga

  • Rekstarhagnaður eykst um 11,1% á milli fjórðunga og hagnaður um 24,2%
  • Viðvarandi kostnaðaraðhald skilar árangri
  • Launakostnaður lækkar um 2,9% á milli 1F 2020 og 1F 2019
  • Fækkun á árinu 2019 að skila sér – stöðugildi samstæðu komin undir 600 í lok 1F 2020
  • Kostnaðarverð seldrar þjónustu hækkar vegna aukinnar framleiðslu á innlendu sjónvarpsefni
  • Hækkun afskrifta skýrist af auknum fjárfestingum í sýningarréttum á sjónvarpsefni
  • Breytilegur kostnaður lækkar á milli fjórðunga – að einhverju marki vegna áhrifa COVID-19 sem hafði áhrif á t.d. ferðakostnað og markaðskostnað undir lok 1F
  • Vaxtagjöld lækka en gengistap nemur 61 m.kr. á 1F – hrein fjármagnsgjöld lækka um 43 m.kr.
  • Fjárfestingar hækka umtalsvert á milli fjórðunga – sýningarréttur af ensku úrvalsdeildinni kom til greiðslu á 1F árið 2020 en á 2F árið 2019
  • Lausafjárstaða félagsins er góð og handbært fé rúmlega milljarður króna
  • Heimild í lánasamningi til að fresta afborgunum langtímaláns nýtt út árið 2020
  • Skuldsetning undir lægri mörkum stefnu – hagstæð lánskjör

Rekstur 1F 2020

Áhrif COVID-19 á Símann

  • Áhrif af COVID-19 eru lítið sjáanleg í rekstri 1F en munu koma fram á 2F
  • Starfsemi hefur gengið hnökralaust þrátt fyrir verulegar breytingar
  • Megnið af starfsfólki hefur unnið heima undanfarnar vikur
  • Þjónusta að mestu óbreytt - loka þurfti verslunum tímabundið
  • Ýmis vinnubrögð sl. vikur gefa fyrirheit um að breyta megi starfseminni hraðar á næstu misserum en gera mátti ráð fyrir í upphafi árs
  • Brottfall vegna COVID-19 er enn sem komið er ekki sjáanlegt hvað varðar helstu vörum Símans
  • Mikil notkun á sjónvarpsþjónustu skilar ekki sambærilegri tekjuaukningu – mest innifalið í áskrift
  • Reikitekjur dragast saman um 12% frá 1F 2019
  • Vægi reikitekna hefur minnkað á undanförnum árum
  • Gert var ráð fyrir 10% samdrætti reikitekna á árinu en hann verður mun hærri
  • Áætluð áhrif á framlegð 2F – 4F er á bilinu 150 – 200 m.kr.
  • Auglýsingatekjur voru samkvæmt væntingum á 1F en sá markaður er að þyngjast
  • Mikill vöxtur í auglýsingatekjum af ólínulegri dagskrá

Rekstur 1F 2020

Áhrif COVID-19 á Símann frh.

  • Engar áskriftartekjur af Símanum Sport í apríl og maí og óvissa með framhaldið
  • Hver mánuður er um 30 m.kr. í áskriftartekjur
  • Vonir standa til að enska úrvalsdeildin verði spiluð í einhverri mynd í sumar – fyllir þá að einhverju marki það tómarúm sem myndast vegna frestunar EM og Ólympíuleika

  • Tekjur Símans af atvinnugeirum sem eru tímabundið tekjulitlir eða tekjulausir eru um 500 m.kr. á ári

  • Mikill fjöldi fellur undir þessa skilgreiningu eða um 1.300 fyrirtæki
  • Meirihluti tekna eru hefðbundar fjarskiptatekjur en einning eru seldar fyrirtækjavörur eins og IP net, hýsing og símkerfi
  • Líklegt að einhver tilfærsla verði á milli fyrirtækja – og einstaklingsmarkaðar
  • Mesta veltan frá einu fyrirtæki af þessum 1.300 voru 20 m.kr. á síðasta ári
  • Aðgerðir stjórnvalda hjálpa viðskiptavinum Símans

Rekstur 1F 2020

Áhrif COVID-19 á Símann – frh.

  • Síminn leitar lausna með viðskiptavinum sínum þ.m.t. að hætta viðskiptum tímabundið
  • Vanskil að jafnaði lítil hjá Símanum
  • Árleg afskrift viðskiptakrafna að jafnaði innan við 100 m.kr. – fór hæst í 150 m.kr. árið 2009 en náði jafnvægi strax árið 2010
  • Ekki merki um aukin vanskil enn sem komið er
  • Rými innan núverandi vanskilamódels til að mæta auknum vanskilum – framlag í afskrifareikning aukið á 1F
  • Míla verður fyrir litlum tekjuáhrifum
  • Sensa með litlar tekjur frá fyrirtækum í ferðabjónstu og tengdum geirum
  • Áskoranir Sensa meira tengdar almennum samdrætti í efnahagslífinu
  • Veiking krónunnar setur þrýsting á rekstrarkostnað og fjárfestingar
  • Áætluð áhrif á kostnað ríflega 100 m.kr. á 2F – 4F
  • Þyngra að halda uppi framlegð af búnáðarsölu

Rekstur 1F 2020

Áhrif COVID-19 á Símann – frh.

  • Til að mæta þrýstingi á kostnað og óvissu varðandi tekjur hefur áætlaður ýmis breytilegur kostnaður 2F – 4F verið lækkaður um 300 m.kr.
  • Markaðskostnaður lækkar vegna færri viðburða á árinu
  • Sölukostnaður lækkaðar tímabundið
  • Verkefnum sem kalla á ytri ráðgjöf frestað fram á næsta ár
  • Upplýsingatæknikostnaður lækkaður með bættum og breyttum samningum
  • Kostnaðarliðir eins og ferðakostnaður og ýmis starfsmannakostnaður lækkar sjálfkrafa

  • Launakostnaður ársins verður lægri en áætlað var

  • Stöðugildi færri en áætlað var
  • Yfirvinna og árangurstengdar greiðslur lækka
  • Launaverðbólga afar ólíkleg í núverandi ástandi
  • Faraldurinn hefur flýtt stafrænni væðingu sem kallar á breytta nálgun

Starfsþættir

Tekjur eftir starfsþáttum

1F 2020 1F 2019 Breyting Breyting %
Farsimi 1.386 1.357 29 2,1%
Talsimi 445 465 (20) -4,3%
Gagnaflutningur 2.166 2.135 31 1,5%
Sjónvarpsþjónusta 1.583 1.331 252 18,9%
Upplýsingatækni 1.042 951 91 9,6%
Vörusala 418 425 (7) -1,6%
Annað 206 298 (92) -30,9%
Samtals 7.246 6.962 284 4,1%

img-1.jpeg


Starfsbættir

Hjá móðurfélagi hefur hlutfall umferðartekna farið minnkandi

Umferð sem hluti af heildartekjum án vörusölu

  • Undanfarin ár hefur vægi umferðartekna hjá Símanum minnkað verulega
  • Umferðartekjur 1F 2015 voru 27%
  • Umferðartekjur 1F 2020 voru 14%
  • Hefur leitt af sér minni sveiflur í tekjum

img-2.jpeg


Rekstrarreikningur

Afkoma á 1F 2020

1F 2020 1F 2019 Breyting Breyting %
Rekstrartekjur 7.246 6.962 284 4,1%
Kostnaðarverð sölu (3.802) (3.425) (377) 11,0%
Rekstrarkostnaður (2.214) (2.430) 216 -8,9%
EBIT 1.230 1.107 123 11,1%
Hrein fjármagnsgjöld (270) (313) 43 -13,7%
Tekjuskattur (196) (179) (17) 9,5%
Hagnaður 764 615 149 24,2%
EBITDA 2.735 2.369 366 15,4%
Hagnaður á hlut 0,09 0,07 0,02 28,6%

img-3.jpeg

*Endurgert m.v. breytta framsetningu á sýningarrétti sjónvarpsefnis


Efnahagsreikningur

Eignir 31.3.2020 31.12.2019 Skuldir og eigíð fé 31.3.2020 31.12.2019
Fastafjármunir Eigið fé
Rekstrarfjármunir 18.973 18.716 Eigið fé 37.397 36.632
Leigueignir 4.954 5.118
Öefnislegar eignir 34.023 34.265 Langtimaskuldir
Aðrir fastafjármunir 470 472 Skuldbdréflán 15.151 14.481
Fastafjármunir 58.420 58.571 Leiguskuldbinding 4.498 4.632
Veltufjármunir Viðskiptaskuldir 0 353
Birgðir 1.844 1.751 Tekjuskattsskuldbinding 719 802
Viðskiptakrófur 3.283 4.188 Langtimaskuldir 20.368 20.268
Aðrir veltufjármunir 1.021 794 Skammimaskuldir
Handbaert fé 1.148 217 Skuldir við lánastofnanir 400 600
Veltufjármunir 7.296 6.950 Viðskiptaskuldir 3.022 3.533
Næsta árs afborgun 888 1.750
Aðrar skammimaskuldir 3.641 2.738
Skammimaskuldir 7.951 8.621
Eignir alls 65.716 65.521 Skuldir og eigíð fé alls 65.716 65.521

Efnahagsreikningur

img-4.jpeg
Hreinar vaxtaberandi skuldir
31.12.2019

img-5.jpeg
14.691
31.3.2020

img-6.jpeg
Net debt to EBITDA
2015 2016 2017 2018 2019 Q1 2020

img-7.jpeg
Eignfjárhlutfall
2015 2016 2017 2018 2019 1F 2020


Sjóðstreymisyflrit

Sjóðstreymi á 1F 2020

1F 2020 1F 2019
Rekstrarhreyfingar
Rekstrarhagnaður ársins 1.230 1.107
Rekstrarliðir sem hafa ekki áhrif á fjárstreymi:
Afskriftir og virðisrýrnun 1.505 1.262
Aðrir liðir sem ekki hafa áhrif á fjárstreymi (1) 0
2.734 2.369
Breytingar á rekstrartengdum eignum og skuldum 1.000 (307)
Handbært fé frá rekstri án vaxta og skatta 3.734 2.062
Nettó greiddir vextir (213) (263)
Greiddir skattar (125) (88)
Handbært fé frá rekstri 3.396 1.711
Fjárfestingarhreyfingar
Fjárfestingar í varanlegum rekstrarfjármunum (1.824) (1.177)
Aðrar fjárfestingarhreyfingar (111) 30
Fjárfestingarhreyfingar (1.935) (1.147)
Fjármögnunarhreyfingar
Afborganir leiguskuldbindingar (144) (131)
Nettó breyting á lánum (392) (737)
Fjármögnunarhreyfingar (536) (868)
Hækkun (lækkun) á handbæru fé 925 (304)
Áhrif gengisbreytinga á handbært fé 6 24
Handbært fé í upphafi árs 217 1.246
Handbært fé í lok timabilsins 1.148 966

img-8.jpeg

img-9.jpeg

*Frjálst fjárflæði samanstendur af handbæru fé frá rekstri fyrir vexti að frádregnum fjárfestingarhreyfingum


Próun fjárfestinga

Fjárfestingahreyfingar 1F 2020

img-10.jpeg

img-11.jpeg

img-12.jpeg

*Endurgert m.v. breytta framsetningu á sýningarrétti sjónvarpsefnis


Helstu áherslur


Síminn

  • Stöðugar umbætur í rekstri Símans
  • Tryggja enn betri WiFi upplifun viðskiptavina
  • Sameiningar á rekstrareiningum svo sem í þjónustuveri
  • Uppfærslur á viðmótum sem snúa að viðskiptavinum
  • Aukin tækifæri í sjálfsafgreiðslu

img-13.jpeg


Míla

  • Ljósleiðaravæðing gekk vel á 1F
  • 2.900 ný heimili gátu tengst ljósleiðarakerfi Mílu en uppbygging er almennt hægari á 1F
  • 1.700 á höfuðborgarsvæðinu
  • 1.200 á landsbyggðinni
  • Rúm 35.000 heimili eru komin með virka ljósleiðaratengingu frá Mílu – góður vöxtur er á landsbyggðinni.
  • Unnið er að eflingu á varaafli á Norðurlandi í kjölfar óveðurs í desember.
  • Varaafl hefur verið eflt og neyðaráætlun yfirfarin vegna jarðhræringa í kringum Grindavík.

img-14.jpeg


Sensa

  • Verkefnastaða var mjög góð og góður vöxtur í rekstrar- og hýsingarlausnum
  • Mikil eftirspurn eftir skýjalausnum
  • COVID-19 faraldurinn hefur leitt til aukinnar eftirspurnar eftir ýmsum fjarvinnu- og fjarfundalausnum. Auk þess hefur áhersla á öryggislausnir aukist.
  • Sensa er með sterkan grunn á þess sviði og mikla þekkingu á mismunandi þörfum sinna viðskiptavina.
  • Starfsmönnum Sensa var það ljúft að leggja til aðstoð við að COVID-19 appið yrði að veruleika
  • Vel hefur gengið að halda uppi þjónustu félagsins með fjarvinnu starfsmanna, áhersla er lögð á aðgreiningu starfsmanna til að tryggja ávallt fulla þjónustu.

img-15.jpeg


Horfur 2020


Rekstrarhorfur 2020

Afkomuspá ársins enn í gildi

  • Horfur ársins voru jákvæðar þegar afkomuspá var birt í febrúar
  • Ljóst að óvissa hefur aukist mikið og nokkrir tekjupóstar Símans munu taka á sig högg
  • Krónan hefur veikst hratt sem setur þrýsting á kostnað og kallar á breyttar áherslur í fjárfestingum
  • Óvissa um þróun vanskila hjá viðskiptavinum félagsins
  • Rekstur Sensa gengur vel en tekjur félagsins ekki eins fyrirsjáanlegar og tekjur Símans
  • Launakostnaður mun lækkka frá því sem áætlað var auk þess sem annar kostnaður verður skorinn niður um 300 m.kr. á 2F – 4F
  • Stöðugt unnið að frekara kostnaðarhagræði
  • Með þeim aðgerðum sem gripið hefur verið til er mat Símans að niðurstaða ársins verði innan þess afkomubils sem birt var í febrúar
  • Fjárfestingar líklega nær neðri mörkum spár ársins

Rekstrarhorfur 2020

Fjármögnun og endurkaup

  • Fjármögnun Símans er å breytilegum vöstum með REIBOR viðmiði
  • Lækkun vaxta á markaði mun skila a.m.k. 150 m.kr. lægri fjármagnskostnaði en áætlað var
  • Í ljósi þess að skuldsetning er komin undir markmið var ákveðið að fresta afborgunum út árið 2020
  • Heimild til að fresta afborgunum fyrir allt að 2,4 milljarða króna
  • Árlegar afborgarnir eru 1.150 m.kr. – Frestaðar afborganir 2020 eru 960 m.kr.
  • Arður upp á 500 m.kr. var greiddur í apríl í samræmi við samþykkt aðalfundar
  • Endurkaup hefjast í maí
  • Fjárhæð endurkaupa nú verður 500 m.kr.
  • Stefna félagsins er að greiða að lágmarki 50% af hagnaði eftir skatt í arð/endurkaup árlega

Horfur fyrir árið 2020

img-16.jpeg


Viðaukar


Lýsing tekjustoða

  • Farsími: Farsímaþjónustu innanlands og erlendis, hvort sem er hefðbundin GSM þjónusta, gervihnattaþjónusta eða önnur farsímaþjónusta.
  • Talsími: Talsímaþjónusta fyrir fyrirtæki og einstaklinga.
  • Gagnaflutningur: Gagnaflutningsþjónustu, þ.m.t. xDSL þjónusta, GPON, Internet, IP net, stofnnet, heimtaugar og aðgangsnet.
  • Sjónvarp: Dreifing á sjónvarpsefni, áskrift, notkun og auglýsingar á miðlum félagsins. Upplýsingatækni: Upplýsingatækniþjónusta, þ.m.t. mánaðargjöld, útseld þjónusta og vörusala á búnaði tengdum upplýsingatækni.
  • Vörusala búnaðar: Sala á fjarskiptabúnaði og fylgihlutum.
  • Annað: Útseld vinna vegna fjarskipta, þ.m.t. vettvangsþjónusta og aðstöðuleiga.

Fyrirvari

Síminn vekur athygli á því að upplýsingar í þessari kynningu byggja á heimildum sem félagið telur áreiðanlegar á hverjum tíma og staðhæfingar sem finna má í kynningunni kunna að vera byggðar á mati og áætlunum stjórnenda félagsins en ekki á staðreyndum sem hægt er að sannreyna við kynningu. Staðhæfingar sem finna má í þessari kynningu gilda eingöngu á því tímamarki þegar kynningin er birt og takmarkast gildi þeirra við það sem segir í fyrirvara þessum.

Athygli fjárfesta er vakin á því að margir þættir geta haft þau áhrif að rekstrarumhverfi félagsins og afkoma verði með öðrum hætti en forsendur gera ráð fyrir í kynningunni. Kynningin verður ekki endurskoðuð eftir birtingu hvað þetta varðar. Kynningin er eingöngu hugsuð til upplýsingagjafar en ekki ætluð sem hluti af eða grundvöllur ákvarðanatöku þeirra aðila sem fá hana í hendur. Viðtakendur eiga því ekki að nokkru leyti að túlka innihald kynningarinnar sem loforð eða leiðbeiningar.

Sérhver yfirlýsing í kynningu þessari sem vísar til framtíðaráætlunar eða framtíðarárangurs er einungis spá um framtíðarhorfur félagsins, byggð á núverandi þróun, fyrirliggjandi upplýsingum og áætlunum. Framtíðarhorfur félagsins eru háðar fjölda áhættu- og óvissuþátta sem getur þýtt að raunverulegur árangur verði umtalsvert frábrögðinn því sem spáð er í þessari kynningu. Þar má nefna ytri þætti á borð við breytingar á efnahagsumhverfi, framboð á fjármagni og áhrif eftirlitsaðila.

Með mottöku þessarar kynningar staðfestir viðkomandi að hann sé bundinn af framangreindum fyrirvörum og takmörkunum.


img-17.jpeg