AI assistant
Síminn — Interim / Quarterly Report 2020
Oct 27, 2020
2203_rns_2020-10-27_5932ac2b-5e39-4b05-b56b-88af560ef7ab.pdf
Interim / Quarterly Report
Open in viewerOpens in your device viewer

Årshlutauppgjör 3F 2020
Orri Hauksson og Óskar Hauksson 28. október 2020
Lykiltölur úr rekstri
| 3F 2020 | 9M 2020 | |
|---|---|---|
| Tekjur | 7.225m.kr. | |
| 3F 2019: 7.098 m.kr. | 21.747 m.kr. | |
| 9M 2019: 21.175 m.kr. | ||
| EBITDA * | 2.933 m.kr. | |
| 3F 2019: 2.817 m.kr. | 8.106 m.kr. | |
| 9M 2019: 7.788 m.kr. | ||
| EBITDA % * | 40,6% | |
| 3F 2019: 39,7% | 37,3% | |
| 9M 2019: 36,8% | ||
| EBIT * | 1.409 m.kr. | |
| 3F 2019: 1.367 m.kr. | 3.554 m.kr. | |
| 9M 2019: 3.752 m.kr. | ||
| Fjárfestingar | 1.088 m.kr. | |
| 3F 2019: 2.115 m.kr. | 4.359 m.kr. | |
| 9M 2019: 4.984 m.kr. | ||
| Nettó skuldir / | ||
| 12M EBITDA * | Handbært fé | Eiginfjárhlutfall |
| 1,36 | ||
| 4F 2019: 1,52 | 714 m.kr. | |
| 4F 2019: 217 m.kr. | 57,0% | |
| 4F 2019: 55,9% |
Rekstur 3F 2020
- Tekjuvõxtur samstæðu var 1,8% á milli ára
- Võxtur að mestu tilkominn vegna sjónvarpsþjónustu og búnaðarsölu hjá Símanum
- Samdráttur í farsíma vegna lægri tekna af reiki
- Kostnaðarlækkanir á 2F skila sér inn á 3F
- Launakostnaður 167 m.kr. lægri en á 3F 2019
- Starfsmannakostnaður lækkar vegna heimavinnu starfsfólks
- Sölu- og markaðskostnaður lækkar
- Áhrif veikara gengis talsverð
- Einkum langtímasamningar við lykilbirgja
-
Vaxtagjöld lækkar um 110 m.kr.
-
Án stjórnvaldssektar 2F 2020
C
Rekstur
Rekstrarreikningur
| Rekstrarreikningur | 3F | 9M | ||||
|---|---|---|---|---|---|---|
| 2020 | 2019 | % | 2020 | 2019 | % | |
| Rekstrartekjur | 7.225 | 7.098 | 1,8% | 21.747 | 21.175 | 2,7% |
| Kostnadarverð sól | (3.819) | (3.523) | 8,4% | (11.739) | (10.539) | 11,4% |
| Rekstarkostnadur | (1.997) | (2.208) | -9,6% | (6.954) | (6.884) | 1,0% |
| EBIT | 1.409 | 1.367 | 3,1% | 3.054 | 3.752 | -18,6% |
| Hrein fjármagnsgjöld | (149) | (232) | -35,8% | (597) | (814) | -26,7% |
| Tekjuskattur | (246) | (238) | 3,4% | (596) | (628) | -5,1% |
| Hagnaður tímabils | 1.014 | 897 | 13,0% | 1.861 | 2.310 | -19,4% |
| EBITDA | 2.933 | 2.817 | 4,1% | 7.606 | 7.788 | -2,3% |
| Hagnaður á hlut | 0,11 | 0,10 | 10,0% | 0,21 | 0,26 | -19,2% |

Rekstrartekjur

EBITDA*

EBIT*
Rekstur 9M 2020
- Óreglulegir liðir hafa áhrif á EBITDA samanburð á milli ára
- Sekt gjaldfærð á 2F 2020 – 500 m.kr.
- Kostnadur vegna uppsagna á 2F 2020 – 125 m.kr.
- Skaðabætur gjaldfærðar á 1F 2019 – 50 m.kr.
- Söluhagnaður vegna Kringluverslunar á 2F 2019 – 164 m.kr.
- Tekjufærsla vegna lokunar á vildarkerfi á 1F 2019 – 112 m.kr.
- Sé leiðrétt fyrir óreglulegum liðum er EBITDA afkoma og hagnaður að vaxa á milli ára
-
Vaxtagjöld lækká um 250 m.kr. frá fyrra ári
-
Án stjörnvaldssektar 2F 2020
Tekjur eftir starfsbåttum
| Starfsbættir | 3F | 9M | ||||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| 2020 | 2019 | Breyting | % | 2020 | 2019 | Breyting | % | |
| Farsimi | 1.406 | 1.523 | ( 117) | -7,7% | 4.110 | 4.308 | ( 198) | -4,6% |
| Talsimi | 423 | 444 | ( 21) | -4,7% | 1.299 | 1.368 | ( 69) | -5,0% |
| Gagnaflutningur | 2.210 | 2.142 | 68 | 3,2% | 6.554 | 6.420 | 134 | 2,1% |
| Sjónvarpsbjónusta | 1.531 | 1.423 | 108 | 7,6% | 4.614 | 4.054 | 560 | 13,8% |
| Upplýsingatækni | 874 | 865 | 9 | 1,0% | 3.063 | 2.737 | 326 | 11,9% |
| Vörusala | 567 | 456 | 111 | 24,3% | 1.481 | 1.321 | 160 | 12,1% |
| Annað | 214 | 245 | ( 31) | -12,7% | 626 | 967 | ( 341) | -35,3% |
| Samtals | 7.225 | 7.098 | 127 | 1,8% | 21.747 | 21.175 | 572 | 2,7% |




Rekstur 3F 2020
Góð afkoma á 3F – Tekjur aukast og kostnaðarlækkanir skila sér
- Heildartekjur á 3F 2020 voru 7.225 m.kr. og hækka um 127 m.kr. samanborið við 3F 2019
- Mikill vöxtur í vörusölu hjá Símanum og þjónustu tengdri gagnaflutningi og sjónvarpi
- Vörusala eykst um 24%
- Gagnaflutningstekjur aukast um rúm 3%
- Tekjur af interneti aukast um rúmlega 4% frá 3F 2019
- Sjónvarpstekjur vaxa um tæp 8%
- Auglýsingatekjur óbreyttar frá 3F 2019
- Tekjur af Premium aukast um 18% frá 3F 2019
- Farsímatekjur lækka um 114 m.kr. eða tæplega 8%
- Samdráttur vegna ferðatakmarkana er um 150 m.kr. frá 3F 2019
- Tekjur af Þrennu vaxa um 25 m.kr. frá 3F 2019
- Áskriftartekjur af einstaklings- og fyrirtækjamarkaði breytast lítið
- Tekjur Sensa á svipuðu róli og 3F 2019 en EBITDA eykst um 25%
- Tekjur og afkoma Mílu á svipuðum nótum og 3F 2019
Rekstur 3F 2020
Góð afkoma á 3F – Tekjur aukast og kostnaðarlækkanir skila sér
- Stöðugildum hefur fækkað um 50 frá áramótum
- Fækkun mest á 2F - Sparnaður kemur fram á 3F og nam lækkun frá 3F 2019 alls 167 m.kr.
- Útvistun hugbúnaðarþróunar lækkar launakostnað um 300 m.kr. á ársgrundvelli en mun ekki hafa veruleg áhrif á heildarkostnað Símans næstu misserin
- Áhrif af veikingu gengis að koma fram í auknum mæli
- Hefur einkum áhrif á þjónustusamninga frá aðilum eins og Ericsson, Cisco og Farice
- Hækkun afskrifta skýrist aðallega af auknum fjárfestingum í sýningarréttum en einnig vegna uppbyggingu innviða hjá Mílu
- Ýmis breytilegur kostnaður lækkar
- Lækkun er að mestu vegna COVID-19 sem hefur sjálfkrafa áhrif á ferðakostnað og annan starfsmannakostnað
- Sölu- og markaðskostnaður skorinn niður vegna breyttra aðstæðna
- Vaxtagjöld langtímalána voru 107 m.kr. á 3F 2020 samanborið við 218 m.kr. á 3F 2019
Rekstur 2020
Hrōð aðlögun að breyttum ytri aðstæðum
- Tekjuvöxtur á milli ára sýnir styrkinn í võruframboði félagsins
- 14% võxtur sjónvarpstekna og 11% võxtur upplýsingatæknitekna
- Tekjur af internetþjónustu aukast
- Neikvæð áhrif af COVID birtast einkum í minni tekjum af innlendum og erlendum ferðamönnum
- Tekjusamdráttur um 300 m.kr. á milli ára
- Kostnaðaraðhald mikið en veiking krónu hefur áhrif
- Hátt í 600 m.kr. hækkun á kostnaðarverði seldrar þjónustu
- Hátt í þriðjungur þess vegna aukinnar áherslu á framleiðslu innlends efnis í sjónvarpi
- Rúmlega 200 m.kr. eru kostnaðarhækkanir sem má að miklu leyti skrifa á áhrif gengis
- Auglýsingatekjur hafa hækkað um 22% á milli ára
- Vanskil hafa aukist lítið enn sem komið er og mun minna en búist var við
Efnahagur og sjóðstreymi
Efnahagsreikningur
| Eignir | 30.9.2020 | 31.12.2019 |
|---|---|---|
| Fastafjármunir | ||
| Rekstrarfjármunir | 19.093 | 18.716 |
| Leigueignir | 4.711 | 5.118 |
| Øefnislegar eignir | 33.576 | 34.265 |
| Aðrir fastafjármunir | 596 | 472 |
| Fastafjármunir | 57.976 | 58.571 |
| Veltufjármunir | ||
| Birgðir | 1.447 | 1.751 |
| Viðskiptakrófur | 3.099 | 4.188 |
| Aðrir veltufjármunir | 896 | 794 |
| Handbært fé | 714 | 217 |
| Veltufjármunir | 6.156 | 6.950 |
Eignir alls 64.132 65.521
| Skuldir og eigið fé | 30.9.2020 | 31.12.2019 |
|---|---|---|
| Eigið fé | ||
| Eigið fé | 36.561 | 36.632 |
| Langtimaskuldir | ||
| Skuldabréfalán | 14.576 | 14.481 |
| Leiguskuldbinding | 4.308 | 4.632 |
| Viðskiptaskuldir | 0 | 353 |
| Tekjuskattsskuldbinding | 635 | 802 |
| Langtimaskuldir | 19.519 | 20.268 |
| Skammtímaskuldir | ||
| Skuldir við lánastofnanir | 0 | 600 |
| Viðskiptaskuldir | 3.038 | 3.533 |
| Næsta árs afborgun | 1.463 | 1.750 |
| Aðrar skammtímaskuldir | 3.551 | 2.738 |
| Skammtímaskuldir | 8.052 | 8.621 |
| Skuldir og eigið fé alls | 64.132 | 65.521 |

Hreinar vaxtaberandi skuldir

Eignifjárhlutfall

Nettó skuldir/EBITDA*

Arðsemi eigin fjár
- Án stjórnvaldssektar 2F 2020
Sjóðstreymi
| Sjóðstreymi | 9M 2020 | 9M 2019 |
|---|---|---|
| Rekstrarhreyfingar | ||
| Rekstrarhagnaður tímabils | 3.054 | 3.752 |
| Rekstrarliðir sem hafa ekki áhrif á fjárstreymi: | ||
| Afskriftir og virðisrýrnun | 4.552 | 4.036 |
| Aðrir liðir sem ekki hafa áhrif á fjárstreymi | ( 5) | ( 167) |
| 7.601 | 7.621 | |
| Breytingar á rekstrartengdum eignum og skuldum | 1.485 | 552 |
| Handbært fé frá rekstri án vaxta og skatta | 9.086 | 8.173 |
| Nettó greiddir vextir | ( 557) | ( 768) |
| Greiddir skattar | ( 499) | ( 369) |
| Handbært fé frá rekstri | 8.030 | 7.036 |
| Fjárfestingarhreyfingar | ||
| Fjárfestingar í varanlegum rekstrarfjármunum | ( 4.190) | ( 5.014) |
| Aðrar fjárfestingarhreyfingar | ( 169) | 30 |
| Fjárfestingarhreyfingar | ( 4.359) | ( 4.984) |
| Fjármögnunarhreyfingar | ||
| Greiddur arður | ( 500) | ( 330) |
| Viðskipti með eigin bréf | ( 1.433) | ( 942) |
| Afborganir leiguskuldbindingar | ( 440) | ( 402) |
| Nettó breyting á lánum | ( 792) | ( 1.092) |
| Fjármögnunarhreyfingar | ( 3.165) | ( 2.766) |
| Hækkun (lækkun) á handbæru fé | 506 | ( 714) |
| Áhrif gengisbreytinga á handbært fé | ( 9) | 25 |
| Handbært fé í upphafi árs | 217 | 1.246 |
| Handbært fé í lok tímabilsins | 714 | 557 |

Frjálst fjárflæði*

Frjálst fjárflæði*
*Frjálst fjárflæði samanstendur af handbæru fé frá rekstri fyrir vexti að frádregnum fjárfestingarhreyfingum
Fjárfestingar
Fjärfestingahreyfingar



Fjärfestingar 9M 2020
- Fjärfestingahreyfingar á 9M 2020 eru lægyi en á sama tímabili í fyrra sem nemur 625 m.kr., aðallega vegna sýningarrétta á sjónvarpsefni og minni fjárfestinga hjá Mílu
- Fjárfestingar í varanlegum rekstrarfjármunum án sýningarrétta eru um 500 m.kr. lægyi en á sama tímabili 2019 og munar þar mest um fjárfestingar Mílu sem eru hátt í 350 m.kr. lægyi en árið áður
- Ljósleiðaraverkefnum út á landi frestað vegna boðunar PFS um auknar kvaðir á Mílu, sem valda því að fyrirhugaðar fjárfestingar í tugum bæjarfélaga verða óarðbærar
- Kostnaður við innanhússtengingar hefur lækkáð verulega milli ára
*Endurgert m.v. breytta framsetningu á sýningarrétti sjónvarpsefnis
Um starfsemina
Síminn
- Unnið er að uppsetningu fyrstu 5G senda til prófana
- Stefnt að uppsetningu 2-4 senda fyrir áramót
- 5G dreifikerfi byggt upp í samræmi við tíðnileyfi frá Póst og fjarskiptastofnun
-
Farsímakerfi Símans er byggt upp með búnáði frá Ericsson
-
Frekari uppbygging á 4G kerfinu er í gangi
- Á síðustu þremur mánuðum hefur 16 nýjum sendistöðum verið bætt við
-
4G kerfi Símans er í dag á 518 stöðum um allt land
-
Vinna stendur yfir vegna flutnings eininga frá Símanum til Mílu
- Gert er ráð fyrir að um áramót flytjist aukinn netrekstur frá Símanum til Mílu
- Verkefnið er umfangsmikið og hafa félögin fengið aðstoð frá ráðgjafafyrirtækinu McKinsey

Síminn
- Mikið áhorf hefur verið á efni í Sjónvarpi Símans Premium undanfarið
- Seinkun á efni frá erlendum birgjum hefur gert störf dagskrárdeildar flóknari
- Þeim hefur hins vegar tekist vel til við að finna nýtt efni og hliðra til öðru efni ásamt því að beina áhorfendum að eldra gæðaefni.
- Línulegt áhorf er í hæstu hæðum þökk sé Helga Björns og Reiðmönnum vindanna
- 30 nýjar þáttaraðir af barnaefni sem hafa vakið mikla lukku hjá yngstu áhorfendunum
- Þriðja þáttaröðin af Venjulegu fólki var frumsýnd í heild sinni í október og hefur hún þegar slegið í gegin

Gagnaumferð í farsímakerfi eykst samhliða aukinni heimavinnu

Gagnaumferð í farsímakerfi

Gagnaumferð erlendra gesta
Gagnaumferð eykst
- Gagnaumferð í farsímakerfi Símans jókst meira á milli ára í mars og apríl og nú aftur í október
- Tengist breyttri neysluhegðun í tengslum við Covid-19
-
Páskaumferðin ekki sjáanleg í ár
-
Reikinotkun erlendra ferðamanna dregst aftur hratt saman
- Umferð erlendra gesta á neti Símans byrjaði að aukast í júní með minni ferðatakmörkunum
- Umferðin byrjaði að dragast hratt saman í ágúst og september
- Umferðin síðustu vikur þó meiri en hún var í vor
Míla
- Ljósleiðaravæðing gengur vel og nú hafa 90 þúsund heimili aðgang að ljósleiðara Mílu
- Á fyrstu 9 mánuðum ársins hefur Míla farið í 9 þúsund uppsetningar á ljósleiðara til heimila
- Notendur á ljósleiðara Mílu eru orðnir 37 þúsund
- Minna gert í ljósleiðaravæðingu úti á landi en áætlað var vegna markaðsgreiningar PFS
- Nokkrum verkefnum hefur verið frestað
- Míla hefur engu að síður náð heildarmarkmiðum sínum um uppbýggingu fyrir árið 2020
- Tvö stór verkefni við uppbýggingu fjarskiptainnviða sem auka fjarskiptaöryggi ganga vel og eru í samræmi við áætlanir
- Lagning ljósleiðara yfir hálendið
- Efling varaafis á norðanverðu landinu

Sensa
- Tekjur umfram áætlun það sem af er ári og afkoma félagsins góð
- Sensa tók við rekstri upplýsingatækniumhverfis Kópavogsbæjar
- Innleiðing gekk vel þrátt fyrir hindranir
- Þjónustukannanir sýna að starfsmenn bæjarins eru ánægðir með þjónustu Sensa
- Sensa var valið eftir útboð að útvega Reykjavíkurborg net- og fjarfundarbúnað til endurnýjunar og viðbóta við kerfi borgarinnar
- Haustið er fjörugt, margvísleg verkefni í vinnslu, allt frá skýjavæðingu fyrirtækja og stofnana til endurnýjunar innviða hjá stórum viðskiptavinum

Horfur 2020
Rekstrarhorfur 2020
Horfur óbreyttar – EBITDA nærri efri mörkum
- Ílok maí var EBITDA spá félagsins fyrir árið 2020 lækkuð í 9,9 – 10,3 ma.kr. í kjólfar sektar Samkeppniseftirlitsins
- Niðurstaða Áfrýjunarnefndar samkeppnismála væntanleg fyrir árslok
- Kostnaður hefur verið lagaður að breyttum aðstæðum
- Launakostnaður hefur verið lækkaður og annað kostnaðarhagræði mun nema um 300 m.kr. á árinu
- Tekjuáhrif af COVID-19 minni en búist var við
- Vanskil hafa ekki aukist frá 2F á þessu ári
- Sala hefur gengið vel í haust og enn sem komið eru ekki mikil áhrif af efnahagssamdrætti
- EBITDA verður nærri efri mörkum spár
- Fjárfestingar verða við neðri mörk spár
- Endurfjármögnun er í skoðun
- Verið að leita tilboða í beina fjármögnun á Mílu
- Endurkaup hefjast aftur í nóvember. Keypt verður fyrir 500 m.kr. og daglegt hámark 2 m.kr. að nafnvirði
Horfur fyrir árið 2020

Hluthafar

| Hluthafar 22.10.2020 | Fjöldi hluta | Eignahluta |
|---|---|---|
| Stoðir hf. | 1.300.000.000 | 14,86% |
| Lifeyrissjóður verslunarmanna | 1.119.675.792 | 12,80% |
| Gildi - lifeyrissjóður | 819.216.544 | 9,36% |
| Lifeyrissj.starfsm.rík. A-deild | 764.925.000 | 8,74% |
| Stapi lifeyrissjóður | 401.001.106 | 4,58% |
| Birta lifeyrissjóður | 350.748.814 | 4,01% |
| Brú Lifeyrissjóður starfs sveit | 280.807.620 | 3,21% |
| Söfnunarsjóður lifeyrisréttinda | 278.399.167 | 3,18% |
| Stefnir - ÍS 15 | 267.814.725 | 3,06% |
| Frjálsi lifeyrissjóðurinn | 217.437.279 | 2,48% |
| 10 stærstu hluthafar | 5.800.026.047 | 66,29% |
| Aðrir hluthafar | 2.715.294.269 | 31,03% |
| Samtals útistandandi hlutir | 8.515.320.316 | 97,32% |
| Eigin bréf | 234.679.684 | 2,68% |
| Heildarhlutafé | 8.750.000.000 | 100,00% |

Stoðir hf.
Lifeyrissjóður verslunarmanna
Gildi - lifeyrissjóður
Lifeyrissj.starfsm.rík. A-deild
Stapi lifeyrissjóður
Birta lifeyrissjóður
Brú Lifeyrissjóður starfs sveit
Söfnunarsjóður lifeyrisréttinda
Stefnir - ÍS 15
Frjálsi lifeyrissjóðurinn
Aðrir hluthafar
Eigin bréf
Hluthafar
- Stefna félagsins er að greiða að lágmarki 50% af hagnaði eftir skatt í að/endurkaup árlega
- Arðgreiðsla upp á 500 m.kr. greidd í apríl í samræmi við samþykkt aðalfundar
- Félagið hefur keypt eigin bréf fyrir 1.500 m.kr. frá síðasta aðalfundi og nema eigin hlutir í dag 2,68%
- Samtals hefur félagið varið 65,1% af hagnaði félagsins í arðgreiðslu og kaup eigin bréfa
Viðaukar
Lýsing tekjustoða
- Farsími: Farsímaþjónustu innanlands og erlendis, hvort sem er hefðbundin GSM þjónusta, gervihnattaþjónusta eða önnur farsímaþjónusta.
- Talsími: Talsímaþjónusta fyrir fyrirtæki og einstaklinga.
- Gagnaflutningur: Gagnaflutningsþjónustu, þ.m.t. xDSL þjónusta, GPON, Internet, IP net, stofnnet, heimtaugar og aðgangsnet.
- Sjónvarp: Dreifing á sjónvarpsefni, áskrift, notkun og auglýsingar á miðlum félagsins.
- Upplýsingatækni: Upplýsingatækniþjónusta, þ.m.t. mánaðargjöld, útseld þjónusta og vörusala á búnaði tengdum upplýsingatækni.
- Vörusala búnaðar: Sala á fjarskiptabúnaði og fylgihlutum.
- Annað: Útseld vinna vegna fjarskipta, þ.m.t. vettvangsþjónusta og aðstöðuleiga.
Fyrirvari
Síminn vekur athygli á því að upplýsingar í þessari kynningu byggja á heimildum sem félagið telur áreiðanlegar á hverjum tíma og staðhæfingar sem finna má í kynningunni kunna að vera byggðar á mati og áætlunum stjórnenda félagsins en ekki á staðreyndum sem hægt er að sannreyna við kynningu. Staðhæfingar sem finna má í þessari kynningu gilda eingöngu á því tímamarki þegar kynningin er birt og takmarkast gildi þeirra við það sem segir í fyrirvara þessum.
Athygli fjárfesta er vakin á því að margir þættir geta haft þau áhrif að rekstrarumhverfi félagsins og afkoma verði með öðrum hætti en forsendur gera ráð fyrir í kynningunni. Kynningin verður ekki endurskoðuð eftir birtingu hvað þetta varðar. Kynningin er eingöngu hugsuð til upplýsingagjafar en ekki ætluð sem hluti af eða grundvöllur ákvarðanatöku þeirra aðila sem fá hana í hendur. Viðtakendur eiga því ekki að nokkru leyti að túlka innihald kynningarinnar sem loforð eða leiðbeiningar.
Sérhver yfirlýsing í kynningu þessari sem vísar til framtíðaráætlunar eða framtíðarárangurs er einungis spá um framtíðarhorfur félagsins, byggð á núverandi þróun, fyrirliggjandi upplýsingum og áætlunum. Framtíðarhorfur félagsins eru háðar fjölda áhættu- og óvissuþátta sem getur þýtt að raunverulegur árangur verði umtalsvert frábrögðinn því sem spáð er í þessari kynningu. Þar má nefna ytri þætti á borð við breytingar á efnahagsumhverfi, framboð á fjármagni og áhrif eftirlitsaðila.
Með mottöku þessarar kynningar staðfestir viðkomandi að hann sé bundinn af framangreindum fyrirvörum og takmörkunum.
