Skip to main content

AI assistant

Sign in to chat with this filing

The assistant answers questions, extracts KPIs, and summarises risk factors directly from the filing text.

Festi Investor Presentation 2021

Oct 29, 2021

2195_rns_2021-10-29_3794e899-b087-4a74-8543-e9434ce0a1f9.pdf

Investor Presentation

Open in viewer

Opens in your device viewer

{# SEO P0-1: filing HTML is rendered server-side so Googlebot sees the full text without executing JS or following an iframe to a Disallow'd CDN path. The content has already been sanitized through filings.seo.sanitize_filing_html. #}

Kynning á uppgjöri 3. ársfjörðungs 2021

Eggert Þór Kristófersson, forstjóri

img-0.jpeg

FESTI


HELSTU NIDURSTÖDUR

| 3.346 m.kr.
EBITDA 3F 2021 | 25,4%
Framlegð af vörusölu | 2,81
Nettó vaxtaberandi/EBITDA |
| --- | --- | --- |
| 4.245 m.kr.
Handbært fé | 48,7%
EBITDA/framlegð af vörusölu 3F 2021 | 40,0%
Laun/framlegð af vörusölu 3F 2021 |

FESTI

2


REKSTUR SAMSTÆĐUNNAR Á 3F 2021

Milljónir króna 3F 2021 3F 2020 Breyt. % Breyt.
Tekjur af võru- og þjónustusõlu 27.064 23.455 3.609 15,4%
Framlegð af võrusõlu 6.875 5.785 1.090 18,8%
Leigutekjur og aðrar rekstrartekjur 534 432 102 23,6%
Laun og annar starfsmannakostnaður -2.752 -2.475 -277 11,2%
Annar rekstrarkostnaður -1.311 -1.156 -156 13,5%
EBITDA 3.346 2.586 759 29,3%
Lykiltölur
EBITDA/framlegð af sõlu 48,7% 44,7% 4,0% 8,8%
Laun/framlegð af sõlu 40,0% 42,8% -2,8% -6,4%
Hagnaður á hlut 7,10 3,55 3,55 100,0%
  • Tekjur af võru og þjónustusõlu nam 27.064 millj. kr. Aukningin um 3.609 millj. kr. eða 15,4% á milli ára.
  • Framlegð af võrusõlu nam 6.875 millj. kr. Aukningin um 1.090 millj. kr. eða 18,8% á milli ára.
  • 1.216 stöðugildi, aukning um 40 eða 3,4% á milli ára.
  • Kostnaður tengdur COVID-19 um 14 millj. kr. í launum og öðrum rekstrarkostnaði, lækkun um 94 millj. kr. milli ára.
  • EBITDA 3.346 millj. kr. á þriðja ársfjörðungi 2021, hækkun um 759 millj. kr. eða 29,3% milli ára.

img-1.jpeg

img-2.jpeg

FESTI


ÁHRIFAÐÆTTIR 3F

  • Sveiflar í gengi USD/ISK og EUR/ISK
  • USD/ISK hækkáði um 5,6% og munur á hæsta og lægsta gengi á 3F 5,4%
  • EUR/ISK hækkáði um 2,9% og munur á hæsta og lægsta gengu á 3F 4,2%
  • Meðalverð gasolíu var 606,6 dollarar í samanburði við 359,7 dollara á 3F 2020, hækkun um 68,6%
  • Meðalverð á bensíni var 733,8 dollarar í samanburði við 405,6 dollara á 3F 2020, hækkun um 80,9%
  • Meðalgengi dollara gagnvart krónunni á 3F 2021 var 126,3 kr. í samanburði við 137,7 kr. á 3F 2020, lækkun um 8,3%

img-3.jpeg

img-4.jpeg

FESTI


N1

N1 HELSTU NIDURSTÖDUR 3F

  • Tekjur voru 11.748 millj. kr., aukning um 2.242 millj. kr. eða 23,6% á milli ára.
  • Aflétningar samkomutakmarkana vegna COVID-19 hafði jákvæð áhrif á sölu og jókst sala á eldsneyti og rafmagni milli ára um 1.811 millj. kr. eða 30,5% á milli ára.
  • Sala á öðrum vörum jókst um 314 millj. kr. eða 18,4% milli ára. Mesta aukningin er í bílabjónustunni.
  • Framlegð af eldsneytis og rafmagnssölu nam 1.818 millj. kr., aukning um 23,7% milli ára. Jákvæð áhrif vegna olíuvarnarsamninga nema 176 millj. kr. milli ára.
  • EBITDA var 1.742 millj. kr. sem er aukning um 233 millj. kr. eða 15,5% á milli ára.
  • Ísey skyr bar gengur vel. Nýir staðir í Borgarnesi og í Hveragerði verða opnaðir á Q4.
  • Viðskiptavinum Íslenskrar Orkumiðlunar, dótturfélags N1, í kaupungin á rafmagni fjölgar stöðugt.
Milljónir króna 3F 2021 3F 2020 Breytinq %Breytinq
Heildartekjur starfsþátta 11.748 9.506 2.242 23,6%
Heildarrekstrargjöld starfsþátta -10.005 -7.997 -2.009 25,1%
EBITDA starfsþátta 1.742 1.509 233 15,5%
Afskriftir starfsþátta -854 -596 -258 43,4%
EBIT Rekstrarafkoma starfsþátta 888 914 -25 -2,8%
Fjármagnsgjöld -213 -244 30 -12,5%
Tekjuskattur -205 -139 -67 48,1%
Hagnaður (tap) 470 531 -61 -11,5%
Eignir starfsþátta 32.098 30.789 1.308 4,2%
Fjárfestingar starfsþátta 552 556 -4 -0,7%
Skuldir starfsþátta 17.908 17.352 556 3,2%

FESTI


KRÓNAN HELSTU NIDURSTÖDUR 3F

KRONAN

  • Tekjur 11.774 millj. kr. aukning um 839 millj. kr. eða 7,7% á milli ára
  • Nýjar verslanir skila 700 millj. kr. af aukningunni en aukning í öðrum verslunum 5% milli ára. Verslun í Nóatúni og á Hellu seldar í upphafi fjórðungs.
  • Framlegð hækkar og er í takti við væntingar.
  • EBITDA 1.061 millj. kr., aukning um 312 millj. kr. eða 29,9% á milli ára.
  • Áhersla á betri þjónustu og upplifun viðskiptavina með fjárfestingum í vefverslun og lausnum eins og „Skannað og skundað“ sem hefur verið tekin í notkun í Lindum.
  • Þrjár nýjar verslanir á árinu 2022.
  • Opnum í Borgartúni í upphafi árs.
  • Opnum nýja og mun stærri verslun í Skeifunni á vormánuðum og lokum eldri verslun í Skeifunni á sama tíma.
  • Opnum á Akureyri á haustmánuðum.
Milljónir króna 3F 2021 3F 2020 Breyting %Breyting
Heildartekjur starfsþátta 11.774 10.935 839 7,7%
Heildarrekstrargjöld starfsþátta -10.713 -10.118 -595 5,9%
EBITDA starfsþátta 1.061 816 244 29,9%
Afskriftir starfsþátta -360 -428 68 -15,9%
EBIT Rekstrarafkoma starfsþátta 701 389 312 80,4%
Fjármagnsgjöld -104 -118 14 -11,8%
Tekjuskattur -119 -65 -54 83,7%
Hagnaður 477 205 272 132,5%
Eignir starfsþátta 16.145 15.061 1.083 7,2%
Fjárfestingar starfsþátta 407 860 -453 -52,6%
Skuldir starfsþátta 13.568 13.523 45 0,3%

FESTI


ELKO

>

ELKO HELSTU NIDURSTÖDUR 3F

  • Tekjur 3.847 millj. kr., aukning um 473 millj. kr. eða 14,0% á milli ára.
  • Ný verslun á Akureyri skilar 292 millj. kr. Aukning í öðrum verslunum 6,4% milli ára.
  • Verslanir í Flugstöð Leifs Eiríkssonar að ná sér á strik.
  • Framlegð eykst með betri verðstýringu og breyttum áherslum.
  • Áhersla á sölu heildarlausna: Vörur - Þjónusta.
  • EBITDA 451 millj. kr. aukning um 157 millj. kr. eða 53,3% á milli ára.
  • Ný vefverslun í loftið, afhendingarbox við Lindir og rafræn tínsla vefpantana, allt í loftið á Q4.
  • ELKO mun opna nýja verslun í Skeifunni um mitt ár 2022 og loka eldri verslun í Skeifunni á sama tíma.
  • Gestur Hjaltason, framkvæmdastjóri hættir í lok árs 2021 eftir nálægt 20 ára starf hjá félaginu. Óttar Örn Sigurbergsson, núverandi aðstoðarframkvæmdastjóri tekur við.
Milljónir króna 3F 2021 3F 2020 Breyting %Breyting
Heildartekjur starfsbátta 3.847 3.374 473 14,0%
Heildarrekstrargjöld starfsbátta -3.396 -3.080 -316 10,3%
EBITDA starfsbátta 451 294 157 53,3%
Afskriftir starfsbátta -122 -92 -30 32,9%
EBIT Rekstrarafkoma starfsbátta 329 203 127 62,5%
Fjármagnsgjöld -16 -34 18 -53,0%
Tekjuskattur -63 -35 -27 76,4%
Hagnaður 251 133 118 88,8%
Eignir starfsbátta 5.203 4.319 885 20,5%
Fjárfestingar starfsbátta 161 179 -18 -10,1%
Skuldir starfsbátta 3.978 3.305 673 20,3%

FESTI


REKSTUR SAMSTÆÐUNNAR Á 9M 2021

Milljónir króna 9M 2021 9M 2020 Breyt. % Breyt.
Tekjur af võru- og þjónustusõlu 72.308 62.875 9.433 15,0%
Framlegð af võrusõlu 18.124 15.313 2.812 18,4%
Leigutekjur og aðrar rekstrartekjur 1.593 1.185 407 34,4%
Laun og annar starfsmannakostnaður -8.587 -7.588 -998 13,2%
Annar rekstrarkostnaður -3.821 -3.599 -222 6,2%
EBITDA 7.309 5.310 1.999 37,6%
Lykiltölur
EBITDA/framlegð 40,3% 34,7% 5,6% 16,3%
Laun/framlegð 47,4% 49,6% -2,2% -4,4%
Hagnaður á hlut 11,22 5,31 5,91 111,3%
  • Tekjur af võru og þjónustusõlu 72.308 millj. kr. aukning um 15,0% á milli ára.
  • Framlegð af võrusõlu 18.124 millj. kr. aukning um 18,4% á milli ára.
  • Laun- og starfsmannakostnaður hækkar um 998 millj. kr., þar af 574 millj. kr. vegna 81 fleiri stöðugilda milli ára.
  • Annar rekstrarkostnaður hækkar um 222 millj. kr. milli ára, þar af 147 millj. kr. í auknum viðshaldskostnaði sem var minni í fyrra vegna COVID samkomutakmarkana.
  • Kostnaður tengdur COVID-19 var um 75 millj. kr. í launum og öðrum rekstrarkostnaði, lækkun um 167 millj. kr. milli ára.
  • EBITDA 7.309 millj. kr. 9M 2021, hækkun um 37,6% milli ára.

img-5.jpeg

img-6.jpeg

FESTI


EFNAHAGSREIKNINGUR SAMSTÆDUNNAR

Milljónir króna 30.9.2021 31.12.2020 Breyt. % Breyt.
Viðskiptavild 14.668 14.668 0 0,0%
Aðrar óefnislegar eignir 4.816 4.971 -156 -3,1%
Rekstrarfjármunir 31.654 32.297 -643 -2,0%
Leigueignir 5.587 5.420 167 3,1%
Fjárfestingarfasteignir 7.500 7.467 33 0,4%
Eign í hlutdeildarfélögum 2.328 2.150 178 8,3%
Eign í öðrum félögum 13 13 0 1,4%
Langtímakröfur 132 272 -140 -51,5%
Fastafjármunir alls 66.697 67.258 -561 -0,8%
Birgðir 8.863 7.668 1.194 15,6%
Viðskiptakröfur 5.887 4.924 964 19,6%
Aðrar skammtímakröfur 1.073 952 121 12,7%
Handbært fé 4.245 2.563 1.682 65,6%
Veltufjármunir alls 20.068 16.107 3.961 24,6%
Eignir samtals 86.764 83.365 3.400 4,1%
  • Traustur efnahagsreikningur.
  • Rekstrarfjármunir lækka m.a. vegna sölu verslana Krónunnar á Q2.
  • Hærri birgðir vegna hærra olíuverðs og aukinna umsvifa.
  • Viðskiptakröfur hækka vegna hærra olíuverðs og árstíðasveiflu
  • Handbært fé 4.245 millj. kr. í lok Q3 sem er 1.682 millj. kr. aukning frá áramótum

img-7.jpeg
Veltufjárhlutfall

img-8.jpeg
Veltuhraði birgða

FESTI


EFNAHAGSREIKNINGUR SAMSTÆÐUNNAR

Milliónir króna 30.9.2021 31.12.2020 Breyt. % Breyt.
Eigið fé 31.748 29.784 1.964 6,6%
Skuldir við lánastofnanir 28.200 29.075 -875 -3,0%
Leiguskuldir 5.366 5.181 185 3,6%
Tekjuskatskuldbinding 5.526 4.664 863 18,5%
Langtímaskuldir alls 39.092 38.919 173 0,4%
Skuldir við lánastofnanir 1.468 3.474 -2.006 -57,7%
Leiguskuldir 464 430 34 8,0%
Viðskiptaskuldir 7.204 7.019 185 2,6%
Aðrar skammtímaskuldir 6.789 3.739 3.050 81,6%
Skammtímaskuldir alls 15.925 14.662 1.263 8,6%
Skuldir og eigið fé alls 86.764 83.365 3.400 4,1%
  • Eiginfjárhlutfall 36,6%.
  • Kaup á eigin bréfum fyrir 390 millj. kr. og afborganir af vaxtaberandi lánum námu 2.787 millj. kr. á fjórðungnum
  • Aðrar skammtímaskuldir hækka vegna hærri birgðastöðu og árstiðasveiflu.
  • Fjármagnsskipan samstæðunnar er í takti við stefnu félagsins og vel innan marka lánaskilmála við lánastofnanir.

img-9.jpeg
Eiginfjárhlutfall

img-10.jpeg
Nettó vaxtaberandi skuldir → Nettó vaxtaberandi skuldir / EBITDA

FESTI


SJÓÐSTREYMI SAMSTÆÐUNNAR Á 3F

Milljónir króna 3F 2021 3F 2020 Breyt. % Breyt.
Handbært fé i upphafi tímabils 3.134 4.294 -1.160 -27,0%
Handbært fé frá rektí 4.022 2.453 1.568 63,9%
Fjárfestingarhreyfingar 372 -998 1.370 -137,3%
Fjármögnunarhreyfingar -3.287 -756 -2.531 334,7%
Gengismunur af handbæru fé 4 -3 7 -250,5%
Handbært fé í lok tímabils 4.245 4.991 -746 -14,9%
  • Handbært fé frá rektí nam 4.022 millj. kr. og hækkar um 1.568 millj. kr. milli ára vegna betri afkomu og hærri stóðu rekstrartengdra skulda tengdri aukningu í veltu.
  • Fjárfestingarhreyfingar voru jákvæðar um 372 millj. kr. á 3F 2021, hækkun um 1.370 millj. kr. milli ára.
  • Fjármögnunarhreyfingar voru neikvæðar um 3.287 millj. kr. á 3F 2021, aukning um 2.531 millj. kr. milli ára.
  • Hækkun handbærs fjár á 3F 2021 var 1.111 millj. kr., aukning um 414 millj. kr. milli ára.

img-11.jpeg

FESTI

11


SJÓÐSTREYMI SAMSTÆÐUNNAR Á 9M

Milljónir króna 9M 2021 9M 2020 Breyt. % Breyt.
Handbært fé i upphafi tímabils 2.563 5.369 -2.806 -52,3%
Handbært fé frá rekstri 7.404 4.369 3.035 69,5%
Fjárfestingarhreyfingar -96 -2.435 2.339 -96,1%
Fjármögnunarhreyfingar -5.647 -2.345 -3.302 140,8%
Gengismunur af handbæru fé 21 33 -12 -36,5%
Handbært fé í lok tímabils 4.245 4.991 -746 -14,9%
  • Handbært fé frá rekstri nam 7.404 millj. kr. og hækkar um 3.035 millj. kr. vegna betri afkomu og hærri stóðu rekstrartengdra skulda tengdri aukningu í veltu.
  • Fjárfestingarhreyfingar voru neikvæðar um 96 millj. kr. á fyrstu 9M 2021, lækkun um 2.339 millj. kr. frá árinu áður.
  • Fjármögnunarhreyfingar voru neikvæðar um 5.647 millj. kr. á fyrstu 9M 2021, hækkun um 3.302 millj. kr.
  • Hækkun handbærs fjár á 9M 2021 var 1.682 millj. kr., hækkun um 2.060 millj. kr. frá árinu áður.

img-12.jpeg

FESTI

12


STARFSPÁTTAYFIRLIT SAMSTÆÐUNNAR 3F 2021

Milljónir króna N1 Króna Elko Önnur félög Samtals
Tekjur utan samstæðu 11.640 11.760 3.845 354 27.598
Tekjur innan samstæðu 107,4 14,2 2,6 1.515 1.639
Heildartekjur starfsþátta 11.748 11.774 3.847 1.869 29.237
Heildarreks trargjöld starfsþátta -10.005 -10.713 -3.396 -896 -25.010
EBITDA starfsþátta 1.742 1.061 451 973 4.227
Afskriftir starfsþátta -854 -360 -122 -364 -1.700
Matsbreyting fjárfestingafasteigna 0 0 0 435 435
EBIT Rekstrarafkoma starfsþátta 888 701 329 1.044 2.962
Hrein fjármagnsgjöld -213 -104 -16 -394 -728
Áhrif hlutdeildarfélaga og tap af sölu eignarhl. 0 0 0 167 167
Tekjuskattur -205 -119 -63 -86 -473
Hagnaður ársfjörðungsins 470 477 251 731 1.929
Eignir starfsþátta 32.098 16.145 5.203 33.319 86.764
Fjárfestingar starfsþátta 552 407 161 415 1.535
Skuldir starfsþátta 17.908 13.568 3.978 19.563 55.017

img-13.jpeg
EBITDA starfsþátta

img-14.jpeg
Eignir starfsþátta

FESTI


STARFSPÁTTAYFIRLIT SAMSTÆÐUNNAR 9M 2021

Milljónir króna N1 Króna Elko Önnur félög Samtals
Heildartekjur starfsþátta 27.711 34.971 10.624 5.365 78.672
Heildarrekstrargjöld starfsþátta -24.579 -31.918 -9.522 -2.719 -68.738
EBITDA starfsþátta 3.132 3.053 1.103 2.646 9.933
Afskriftir starfsþátta -1.830 -1.123 -330 -1.083 -4.365
Matsbreyting fjárfestingafasteigna 0 0 0 393 393
EBIT Rekstrarafkoma starfsþátta 1.302 1.930 772 1.956 5.961
Hrein fjármagnsgjöld -657 -319 -61 -1.482 -2.519
Áhrif hlutdeildarfélaga og tap af sölu eignarhl. 0 0 0 293 293
Tekjuskattur -200 -322 -142 -25 -689
Hagnaður ársfjörðungsins 446 1.289 569 743 3.047
Eignir starfsþátta 32.098 16.145 5.203 33.319 86.764
Fjárfestingar starfsþátta 552 407 161 415 1.535
Skuldir starfsþátta 17.908 13.568 3.978 19.563 55.017

img-15.jpeg
EBITDA starfsþátta

img-16.jpeg
Eignir starfsþátta

FESTI

14


FASTEIGNAREKSTUR SAMSTÆDUNNAR

Fasteignir, lykiltölur 3F 2021 3F 2020
NOI* 894 m.kr. 879 m.kr.
NOI hlutfall 86% 89%
Nýtingarhlutfall 97% 97%
LTV** 59% 63%
Fjöldi fasteigna 91 87
Fjöldi fermetra 102 þúsund m2 106 þúsund m2
Eigin notkun 85% 85%
Í útleigu til 3ja aðila 15% 15%

img-17.jpeg

  • Net operating income
    ** Loan-to-value ratio

15

FESTI


GENGI HLUTABRÉFA Í KAUPHÖLL

img-18.jpeg

Hluthafar (10 stærstu) %
Lífeyrissjóður verzlunarmanna 11,5
Gildi - lífeyrissjóður 9,9
Lífeyrissj.starfsm.rík. A-deild 9,5
Birta lífeyrissjóður 5,8
Brú Lífeyrissjóður starfs sveit 5,0
Stapi lífeyrissjóður 5,0
Almenni lífeyrissjóðurinn 4,9
Frjálsi lífeyrissjóðurinn 3,5
Lífeyrissj.starfsm.rík. B-deild 3,0
Söfnunarsjóður lífeyrísréttinda 2,9
Markaðsupplýsingar
--- ---
Útgefnir hlutir 319 m.
Markaðsvirði í lok sept 2021 69.229 m.kr.
Markaðsvirði í lok sept 2020 47.423 m.kr.
Fjöldi hluthafa 979

16

FESTI


img-19.jpeg

img-20.jpeg

STADA OG HORFUR

img-21.jpeg


STADA OG HORFUR ÁRID 2021

Afkomuspå årsins 2021

  • Í ljósi betri afkomu félagsins á þriðja ársfjörðungi 2021 og mati stjórnenda á horfum út árið þá var EBITDA spá félagsins hækkuð með tilkynningu til Nasdaq OMX Iceland hf. þann 29. september sl. um 600 millj. kr. eða í 9.400 - 9.800 millj. kr. án tillits til áætlaðs söluhagnaðar fasteigna til Reita sem tilkynnt var um þann 30. júní sl.

Forsendur og áhætta:

  • Reiknað er með að ferðaþjónusta sé að fara af stað að nýju
  • Órói á heimsmarkaðsverði eldsneytis og gengi ISK
  • Hækkun á innfluttum vörum og hnökrar í aðfangakeðju á heimsmarkaði
  • Áframhaldandi óvissa vegna áhrifa COVID-19

Helstu atriði:

  • Mikill viðsnúningur í rekstri N1 milli ára í kjólfar afléttingar samkomutakmarkana.
  • Austurvegur á Selfossi var seldur á fjörðungnum.
  • 3 fasteignir eru ennþá í söluferli til Reita.
  • 3 nýjar Krónu og 1 ný ELKO verslun opnuð á árinu 2022
  • Áfram fókus á lækkun á rekstrarkostnaði

Fjárfestingar og viðskipti við hluthafa:

  • Fjárfestingar á 3F 2021 voru 547 millj. kr.
  • Fjárfestingar áætlaðar 3.000 millj. kr. árið 2021.
  • Keypt eigin bréffyrir 390 millj. kr. á fjörðungnum

FESTI

18


FYRIRVARAR

  • Allar upplýsingar í kynningunni byggja á heimildum sem Festi hf. telur áreiðanlegar við birtingu hennar, en ekki er hægt að tryggja að þær séu óskeikular.
  • Allar upplýsingar í kynningunni eru í eigu Festi hf. Ekki er heimilt að afrita, breyta eða dreifa á nokkurn hátt upplýsingum úr kynningunni, hvorki að hluta til né í heild.
  • Pessi kynning er aðeins ætluð til upplýsingagjafar en ekki sem hluti af eða grunnur að ákvarðanatöku viðtakenda. Viðtakendum ber ekki að túlka upplýsingar í kynningu þessari sem loforð eða leiðbeiningar. Festi hf. ber ekki að veita viðtakendum kynningar þessarar frekari upplýsingar um félagið eða gera breytingar eða leiðréttingar á henni ef upplýsingar sem liggja til grundvallar breytast.
  • Framtíðarhorfur félagsins eru háðar fjölda áhættu- og óvissuþátta sem geta haft bau áhrif að raunverulegur árangur í framtíðinni verði umtalsvert frábrugðinn því sem greint er frá í þessari kynningu. Þar má nefna ytri þætti á borð við gengi gjaldmiðla, heimsmarkaðsverð á eldsneyti, framboð á fjármagni, gildistöku nýrra laga og áhrif eftirlitsaðila ásamt öðru.
  • Festi hf. tekur fram að viðtakendur kynningarinnar eiga ekki að treysta á staðhæfingar í henni í framtíðinni þar sem þær eiga eingöngu við á útgáfudegi kynningarinnar. Allar yfirlýsingar um framtíðarhorfur félagsins eru fullgildar í heild sinni með tilliti til þessara fyrirvara.
  • Með móttöku þessarar kynningar staðfestir viðkomandi að hann sé bundinn af framangreindum fyrirvörum og takmörkunum.

19

FESTI